Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano katika studio zetu za SBS tukuletea makala haya mubashara kutoka studio hizi, na vile vile unazapata makala haya pia mubashara kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari. Muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo, tukianzia katika masuala ya kisiasa. Antony Albanizi ataanza mhula wake wa pili kama waziri mkuu akiwa na serikali ya wengi baada ya ushindi mkubwa wa chama cha Leba. Chama chake kilishinda viti 86 bungeni, na imeripotiwa kuwa msemaji wa ulinzi katika upinzani wa mseto Andrew Hesty anajiondoa katika kinyanganyiro cha kuwania uongozi wa chama hicho kinachomtafuta kiongozi mpya baada ya kiongozi wacho kutupwa nje katika uchaguzi mkuu. Kimataifa, Afrika Kusini kuondoa vikosi vyake kule Kongo mwezi huu, wakati Rwanda kupokea wahalifu waliofukuzwa Marekani, kwa mujibu wa ripoti zinazotufikia na katika michezo, bichi na mbivu zabainika katika viwanja vya michezo nchini na kimataifa. Yote ayatuletea katika makala ya michezo, lakini kwa sasa taarifa kamili za habari nasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano. Hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS audio na kama kawaida zapata makala haya mtandaoni anaoniambani sbs.com.au mkoa juu swahili. Anthony Albanese ataanza muhula wake wa pili kama waziri mkuu akiwa na serikali ya wengi baada ya ushindi mkubwa wa chama cha Leba. Chama chake kilishinda viti 6 bungeni. Kiwango cha ushindi huo kilipata, -matarajio, kilipita matarajio ndani ya chama chake, hali ambayo imezua wito wa ajenda kubwa zaidi ya mageuzi kuzingatiwa, mamlaka iliyopanuliwa na mtaji mkubwa wa kisiasa ambao chama cha Leba kimepewa hata hivyo wandani wa chama cha leba wanahamasisha pia kura watulie, wakisema serikali italenga kutetea ahadi ha zilizotolewa, badala ya kufuatilia sera mpya. Kwa upande wake, Bwana Albanizi amesema analenga siku za usoni know is what you're going to do. Nasema uchaguzi kamwe hauhusu siku zilizopita, hicho ni kipengele ila kila kile ambacho watu wanataka jua ni utafanya nini kwa siku za usoni. Hiyo ni moja ya funzo niliyopata mnamo mwaka elfu moja mia kenda themanini na tatu. Na imeripotiwa kuwa msemaji wa ulinzi katika upinzani wa mseto Andrew Hesti anajiondoa katika kinyang'anyiro cha kuwania uongozi wa chama cha Liberal. Chama cha Liberal kina mtafuta mrithi wa kiongozi wao wa Peter Dutton aliyepoteza uchaguzi katika eneo bunge lake la Dixon katika uchaguzi wa shirikisho. Msemaji wa hazina katika chama hicho Angus Taylor, naibu kiongozi wa chama hicho Susan Lee na msemaji wa uhamiaji Dan Tehan ndio wagombea wanaoongoza katika harakati za kumchagua kiongozi mpya wa chama cha Liberal. Andrew Bragg ameeleza shirika la habari la Sky kuwa chama hicho kinahitaji kiongozi atakayedai mrengo wa kati, na tunahitaji weka watu wetu bora mbele kama tutadai mrengo wa kati, ila kwa kiongozi wa na maswala hayo, hilo ni swala la washirika kwa sasa, alisisitiza. Tukielekea katika jimbo la New South Wales ambako waathiriwa wa uhalifu katika jimbo la New South Wales hivi karibuni watakuwa na haki ya kupokea taarifa mpya kuhusu hali ya wahalifu ambao wako katika mfumo wa kizuizi ama gereza chini ya sheria mpya zinazopitishwa pendekezo ambazo zimetolewa za sheria ni zitawasilishwa bungeni hii leo tarehe sita Mei itahitaji mamlaka kuweza kuwaarifu waathiriwa haki za kuweza kuweka katika sajili waathiriwa wa na wahanga wa ambao watapokea taarifa muhimu na mpya kuhusu hatma na jinsi wale ambao wa, ni wahalifu katika kesi zao wanavyoendelea ikiongezwa pamoja ikijumuishwa na gereza ambako watakuwa wamefungiwa, wala kuhamishwa, ustahiki wao wa kupata msamaha, pamoja na taarifa kuhusu kifungo wanachofanya kazi, pamoja na mageuzi mengine yanayoathiri usalama wao. Kiongozi wa jimbo hilo Chris Minns ameelezea kwamba mageuzi hayo yalikuwa yamepangiwa kufanywa ya Novemba baada ya alikuwa kamishna wa polisi Samantha Balo kuweza kujua siku chache tu kabla ya mwanaume ambaye alikuwa alimshambulia vibaya kuachiliwa. Hii ni licha ya kuzingatiwa kwamba alikuwa katika hali kubwa ya hatari. Mageuzi hayo natarajiwa kufikishwa bungeni na, na iwapo yatapitishwa basi atakuwa ni sheria mpya kujua kwamba wale ambao ni wahalifu watakuwa na hali zao zinajulikana na kufuatiliwa na wale ambao waliathirika kupitia matendo yao. kutoka patoleke moja kwa moja hadi barani Afrika, ambapo serikali ya Rwanda imetangaza kwamba iko katika mazungumzo ya awali na serikali ya Rais Donald Trump kuhusu kuwapeleka nchini Rwanda wahalifu waliokamilisha adhabu zao magerezani nchini Marekani. Kauli hii imekaririwa na waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe, alipokuwa akizungumza na runinga ya taifa nchini Rwanda. Amesema mazungumzo hayo yanaendelea kati ya pande mbili, lakini hakutaka ha kufafanua zaidi, akisema kwamba bado ni mapema kubainisha ni kwa namna gani mchakato mzima utakavyoendeshwa. Katika nukuu ya taarifa yake sema kwamba hii si jambo wala hili si jambo jipya kwetu sisi, tumekuwa na historia kuwapokea hapa wahamiaji kutoka nchi mbalimbali ikiwemo Libya na katika muktadha huo mzima wa kutoa bahati nyingine kwa wahamiaji mwenye, wenye matatizo katika sehemu nyingine za dunia, mwisho wa nukuu. Anaongeza kwamba tunaendelea na mazungumzo na Marekani na bado mchakato huu haujakamilika kiasi kwamba mazungumzo yataisha hivi karibuni, lakini anathibitisha kuwa mazungumzo haya yanaendelea. Mkataba huu unatarajiwa kusainiwa mjini Washington baadaye mwezi Juni mwaka huu wakati wa zoezi zima la kusaini mkataba wa amani kati ya nchi za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Na kutoka Rwanda tuelekea moja kwa moja hadi nchini Afrika Kusini ambako vikosi vya wanajeshi wa Afrika Kusini vinavyoendelea kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, vimeanza kujikusanya nchini Tanzania kabla ya kurejea nyumbani mwishoni mwa mwezi Mei. Mkuu wa majeshi ya ulinzi wa Afrika Kusini Generali Rudzani Mapwanya alisema Hatua ya kuwaondoa wanajeshi hao inafanyika kwa awamu, ikiwa imeanza rasmi Aprili 29. Kulingana na ratiba hiyo, wanajeshi hao wali, wanatoka DRC kwa njia ya barabara kupitia Rwanda na kuingia Tanzania kabla ya kurejea Afrika Kusini kwa njia ya anga na bahari. Wanajeshi hao walikuwa sehemu ya kikosi cha Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika maarufu SADAK kilichopelekwa mashariki mwa DRC mwezi Desemba mwaka 2023 kukabiliana na kuibuka upya kwa waasi wa M23 wanaodhibiti maeneo kadhaa yenye utajiri wa madini. Mapema wiki iliyopita, malori 13 yaliyobeba wanajeshi 57 wa vikosi vya SADAK kilichofahamika kama SAMI DRC yalikuwa tayari yamewasili katika kituo cha mkusanyiko nchini Tanzania. Kundi linalofuata latarajiwa kuondolewa wiki hii, alisema Mafuanya. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja, tusalia nchini Tanzania ambako kituo cha sheria cha na haki za binadamu leo kimezindua ripoti yake ya ishirini na tatu ilikipewa jina la kurejea kwa watu wasiojulikana, kufuatia kurejea kwa matukio ya utekaji na kupotea kwa watu wakifanywa na watu wasiojulikana. Akisoma maudhui ya ripoti hiyo jana, tarehe 5 Mei, kaimu mkurugenzi wa LH, LHRC fugens masawe amesema kwamba hali ya haki za binadamu ilizorota kidogo kwa mwaka elfu mbili ishirini na nne ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Ripoti imebeba dhima isemayo kurejea kwa watu wasiojulikana, ambapo kwa mjibu wa LHRC kumekuwa na ongezeko la mauaji na kupotea kwa watu, matukio ambayo LHRC imesema yanaongezeka. Hadi wakati ambapo ripoti hiyo inatolewa, matukio sitini na tatu ya watu kutekwa, kupotea na kuuawa yamebainishwa. Kadhalika, katika ripoti hiyo ilielezwa kuwa mauaji ya wenza, imani za kishirikina na matukio mia tano ya wananchi kujichukulia sheria mkononi. Sambamba na hayo, haki za kiraia na kisiasa ndizo zilizokiukwa zaidi, ikiwemo kuvunjwa kwa haki za binadamu na utawala wa bora wakati wa uchaguzi wa serikali za mitaa katika mwaka elfu mbili na ishirini na nne. <mulia> waendelea kuisikia like, idhaa so Kiswahili ya SBS. Ukiwa na migodi migerano, tutangazie tulekea yale ambayo anajiri katika michezo kwa sasa, tukianza katika mchezo wa AFL, ambapo Port Adelaide, mchezaji wa Port Adelaide Willie Rioli ameomba msamaha kwa ujumbe wa binafsi waliokuwa ametuma kwa kwa mchezaji wa Western Bulldogs, ambapo alisababisha mtafaruko katika mchezo wa AFL. Port Adelaide inatoka katika kichapo cha alama tisini kutoka kwa Bulldogs mjini Balarat. Ujumbe huo mfupi ulitumwa baada ya mechi, ambapo ulikuwa unaonyesha mchezo kati na mapambano kati ya Rioli na del. Bulldogs walipojua kuhusu ujumbe huo, waliwasiliana na ligi pamoja na timu ya Port, na hatua zaidi za ziada hazitachukuliwa kwa sababu tayari msamaha umeombwa. Na tukielekea katika mchezo wa NRL, timu ya Canterbury Bulldogs itaingiza uh, ombi la kuweza kusikilizwa kesi yake kwa mechi tatu ambazo zimetolewa kwa mchezaji wao Jacob Preston katika lile jopo linaloshughulikia masuala ya nidhamu na kuomba kwamba uamzi huo unaweza batilishwa na kuweza kumpa nafasi ya kuweza kuendelea kucheza badala ya kufungia nje kwa mechi tatu. Preston alifunguliwa mashtaka hayo katika tukio lililo mhusu mchezaji na nahodha wa timu ya Gold Coast Tino Fa Samuale ambaye uh, alikuwa amegongwa katika mechi hiyo ambapo Bulldogs walipata ushindi wa alama thelathini na nane kwa kumi na nane. Ombi la kusema kwamba anatia mapema linazo likamweka mchezaji huyo kwa mechi tatu, lakini timu ya Bulldogs imeomba kuweza kuingiza changamoto kidogo dhidi ya sheria hiyo kwa ajili ya kutafuta suluhu nyingine ambayo itamsaidia zaidi pamoja na kufaidi timu hiyo zaidi. Na katika matukio katika ligi kuu ya Australia ya mpira wa miguu Macarthur wamecharazwa magoli tatu kwa moja nyumbani katika mechi ambayo ilikuwa ni ya mwisho ya msimu na katika mechi nyingine Perth uh, Glory waliocharaza Wellington Phoenix magoli mbili kwa sufuri. kiangazia najiri katika katika masuala ya ya fedha dola moja ya Australia na thamani ya senti 64 za Marekani, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga 1915 za Burundi, dola moja na thamani ya faranga 1828 za Congo, wakati dola moja na thamani ya faranga 918 na senti 66 za Rwanda, dola moja na thamani ya shilingi 2355 za Uganda, wake okay, dola wa moja shule na thamani uh, ya shilingi 83 na senti 25 no za Kenya, uh, na dola moja shule na thamani ya shilingi e 1734 za Tanzania. Tazama najiri katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Adelaide nyuzi joto ni 27.2, wakati mjini Brisbane ni 28.3, Canberra ni 19.6, Darwin ni 30.3, tukielekea kule Hobart ni 19.5, wakati mjini Perth ni 17.8, Melbourne 23.1 na Sydney nyuzi joto pale ni 21.6, kufika pone mwisho wa taifa habari ambayo tumewaandalia. Bakia nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.