Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi migerano katika studio zetu za SBS Audio, na tuko pia mtandaoni mbashara, anwani ambayo ni sbs.com.au kwa juu swahili Hapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tutaanza kwa muktasari wa habari. Muktasari wa habari mchana wa leo, ikiwa ni siku moja na masaa machache yakisalia kwa uchaguzi mkuu kuanza watu kuingia debeni rasmi. Uh, viongozi wa kitaifa na viongozi wa vyama mbalimbali wapiga kampeni za lala salama, kujaribu kuwashawishi wapiga kuwa kura kuwapiga kura, naoma kuwapa nafasi ya kuongoza taifa kwa badala ya chama kilicho madarakani huku, upinzani wa mseto ukiongeza juhudi za kuondoa chama cha Leba madarakani na vilevile vile chama cha Leba kikiongeza juhudi ya kusalia madarakani na kuwanyima nafasi wale wa upinzani wa mseto. Kutoka hapo tutazama nyingine ambayo ya Nigeria ikiwa ni pamoja na upinzani wa Greens, chama cha Greens nacho kikijaribu kujipigia debe kikiomba nafasi kutoka kwa wapiga kura akisema kwamba tutaweza kutoa usawa wa mamlaka ndani ya bunge iwapo mtatupa nafasi, badala ya kupa vyama viwili vikubwa vyote nafasi zote, ili pasiwe na uwajibikaji wowote asema, so kwamba watatumia nafasi yao kuleta uwajibikaji. Na katika taarifa za kimataifa, polisi ya Tanzania yamkamata mmoja kwa kisa cha padri e, Kitima, wakati mwanasiasa wa Kenya wawa wakupigwa risasi mjini Nairobi. Na umoja wa Afrika waondoa vikwazo dhidi ya taifa la Gabon. Na katika michezo, mbichi na mbivu zabainika katika viwanja vya soka barani Ulaya, Asia na hata hapa nchini Australia kwa na mengine mengi zaidi. Jiungane nasi kwa taarifa kamili za habari zinazoanza hivi sasa. Sikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukianza moja kwa moja taarifa za habari ambazo tumeanzia, ambapo uchambuzi mpya umetabiri kwamba upinzani wa mseto unaweza kupitia uzoefu mbaya zaidi wa matokeo katika uchaguzi mkuu kwa muda wa miaka themanini katika uchaguzi utakaofanyika kesho rasmi. Taarifa kutoka kwa shirika la Ugav linaonyesha lus, kwamba upinzani mseto huenda ukapoteza viti kumi na moja ambayo itapungua kwa viti arobaini na saba ndani ya bunge, hali itakayomweka kiongozi wa upinzani Peter Dutton katika nafasi mbaya. Lakini yeye mwenyewe amesema kwamba bado anaamini kwamba matokeo haya itakuwa mabaya kama inavyotabiriwa. Well, uh, mwandishi wa habari amemuuliza, unahisije unahitaji miujiza kuweza kushinda? Amesema kwamba nina imani na ninaamini kwamba tuko na wagombea wazuri na tumewachagua watu wazuri ambao watafanya kazi inayostahili kufanya, na tunafanya kazi zaidi, tunaendelea kuzungumza na watu katika maeneo bunge, na kile ambacho nahisi ni kwamba huenda pakawa paka na mishangao kutoka kiti kimoja hadi kingine. Kama alivyosema uchambuzi huo unaonyesha kwamba kutakuwa na takriban ushindi wa viti 84 kwa upande wa chama tawala cha Leba ambayo itakuwa ni zaidi ya viti 76 vinavyohitajika kuweza kuunda serikali ya wengi. Hata hivyo, waziri mkuu amesema kwamba bado ana, hana imani yoyote kwa kura za maoni zinazotolewa kabla ya uchaguzi akisema kwamba chama cha Leba mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa kilikuwa kinaongoza katika kura za maoni, lakini kilichotokea ilikuwa ni mshangao, ambapo scott morrison ambaye alikuwa anaongoza upinzani wa mseto uliweza kubatilisha batil, yale matokeo ya kura za maoni na kutengeza serikali badala ya chama cha Leba anasema hatupuzi chochote hakuna waziri mkuu yoyote ambaye amechaguliwa kuongoza taifa katika nchi hii baada ya kuhudumu kwa muhula kamili tangu mwaka elfu mbili na nne kwa hiyo tuna mlima mrefu wa kukwea alisisitiza waziri mkuu albanizi wakati huo waziri mkuu albanizi na kiongozi wa upinzani Peter Dutton wanaendelea na kampeni za dakika za mwisho kujaribu kuvutia wapiga kura katika maeneo bunge mbalimbali mbali. Wakijaribu kurusha ku... ndoo na hapa na pale, kuona kama wataweza kazoa kura moja mambili katika masaa machache yanayosalia hapo, ikiwa ni kabla ya Waaustralia kuingia debeni kesho kutoa hukumu yao hii leo. Viongozi wote wawili watakuwa katika maeneo bunge kadhaa, ambako wataweza kuonesha kupiga debe wana wagombea wao pamoja na vilevile kuweza kujipigia debe katika maeneo bunge yao wenyewe. Kutoka taarifa hizo, tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine, ambapo naibu waziri mkuu Richard Marles ameomba utulivu miongoni mwa wapiga kura na wafanyakazi wa kujitolea katika vituo vya kupiga kura wakati pamekuwa na ongezeko kuhusu uhasama na mvutano katika maeneo ya kupigia kura kote nchini, bwana Marles amesema kwamba kumekuwa na madai ambayo yanakiuka haki za watu wapenzi jinsia jis, jis moja miongoni mwa wanachama wa Benelong Jerome Laxale, ambaye wiki hii kulikuwa na mfano ambapo kulikuwa na mmoja wa mbunge Jerome Laxale ambaye alipatwa katika hali kama hiyo akikemewa, pamoja na kurushua maneno ambayo ilikuwa ilit mazingira mazuri sana. Bwana Mals ameeleza shirika la habari la Channel 9 kwamba madai kama hayo pamoja na matusi kama hayo hayakubaliki na haya na nafasi yoyote katika jumuia asema uh, mwanachama wetu wa Benelong Jerome ameshughulikia hili. Ni bahati mbaya sana you know, not, lakini um, amekabiliana you know, nalo you know, na ni vitu ambavyo tumeona katika vituo vya kupiga kura katika wiki mbili zilizopita, na kiwango cha uhasama ambao unaanza kuongezeka haujaonekana kabla. Kwa hiyo si vizuri na haileti afya nzuri. Kwa hiyo namaana kwamba ni kitu ambacho hakifai na watu wanasali kuichukulia katika hali ambayo si kuwa haifai kuwa vile. Tukisalia katika masuala ya uchaguzi, chama cha Greens kimetupilia mbali pendekezo la kutoa adhabu kwa upinzani ambao imesema kwamba itakuwa ni tamaduni na urithi wa kuweza kudai kwamba upinzani wa mseto utashinda uchaguzi wa mkuu uchaguzi mkuu wa kesho. Wakati huo ambaye anazungumzia masuala ya Australia wa kwanza ndani ya chama cha mseto Jacinta Price ameeleza shirika la habari la Sky News kwamba anataka pawe na sajili ambayo itaonyesha kuna kuwa na masuala ya urithi wa kitamaduni na kuweza kutoa adhabu inayo zinazozingatiwa kwamba hazifai. Hata hivyo, senata wa chama cha Greens Dorinda Cox amesema kwamba hakuna tija katika wazo hilo, na amesema kwamba senata huyo amesema kwamba lea shirika la habari la NTV kwamba chama chake kina nia ya kuweza kutoa uharakati pamoja na kuweza kuelezea ukweli na mikataba katika bunge lijalo wwtaka isha kila mtu anajua, hususan wa Australia wa kwanza anajua kwamba chama chetu tuna nia, nia, tuna nia na tuna nia kuweza kutoa ukweli na haki. Kwa hiyo tuta hatutasimama wala tutaacha kukabiliana na taarifa potofu kwa masuala kama haya, kama inavyoendelea kwa sasa, na utamaduni huo una vita kama hizo zinazochochewa na upinzani wa mseto, bila shaka kuhusu mchakato wa kusema ukweli au utastahimiliwa. Kwa hiyo tuko katika nyakati ambapo tunahitaji kusema ukweli, na tutaendelea katika hali hiyo, tukitafuta namna ya kuweza kukabiliana na kupata mikataba katika nchi hii ili tuweze kuwa na amani tuweze kuwa na uponaji pamoja na haki kwa mataifa ya kwanza. Kutoka katika taarifa, tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambapo polisi nchini Kenya imesema kwamba mauaji ya mbunge wa Kenya Charles Ongondo Were katika mji mkuu wa Nairobi yamkini alikuwa ni ya kupangwa. Mbunge huyo alipigwa risasi na kuuawa barabarani mjini Nairobi Juzi Jumatano, polisi nchini humo Kenya imesema mauaji ya mbunge huyo Charles Ngwendo yalikuwa ni ya kushangaza, lakini bado uchunguzi unaendelea. Ikielezea tukio hilo, msemaji wa polisi wa Kenya, Mushiri Nyaga, amesema kuwa namna tukio hilo lilivyotokea inaonekana you know, kwamba uhalifu huo ulikuwa umepangwa. Ripoti ya polisi imeeleza kwamba mbunge huyo alipigwa risasi na abiria aliyekuwa kwenye pikipiki wakati yeye ya akiwa kwenye gari katika barabara kuu ya Ngong inayokatisha mji mkuu wa Nairobi. Rais William Ruto ametuma salamu za rambirambi rambi kwa familia ya Were na kwa wananchi wa jimbo la Kasipul na kuagiza uchunguzi ufanyike na hatua zichukuliwe kwa waliohusika na shambulio hilo. Wede alikuwa ni mwanachama wa chama cha Orange Democratic Movement a maarufu ODM kinachoongozwa na mwanasiasa mkongwe nchini Kenya, Raila Amolo Odinga. Tukivuka mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo polisi nchini humo wamesema kwamba imemkamata mtu mmoja kati ya wawili wanaotuhumiwa kumshambulia na kumjeruhi katibu wa baraza la maskofu Tanzania, TEC, Padre Charles Kitima, usiku wa kuamkia hii leo. Taarifa za kukamatwa mtu huyo zimetolewa na kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam, Jumanne Muliro. Taarifa yake imesema kwamba hapo jana usiku polisi ilipokea taarifa ya kujeruhiwa kwa Padri Kitima baada ya kushambuliwa na watu wawili akiwa kwenye ofisi ya makazi ya viongozi wa dini yaliyopo eneo la Kurasini, nje kidogo mwa katikati mwa mji wa Dar es Salaam. Padri Kitima aliwaishwa hospitalini na sasa anaendelea vizuri, kwa mujibu wa polisi. Bado hajabainika kiini cha shambulio hili, ingawa polisi imesema uchunguzi wa kina unaendelea ili hatua kali zichukuliwe. Na Umoja wa Afrika umesema kwamba umeondoa vikwazo dhidi ya Gabon baada ya taifa hilo la Afrika ya kati kusimamishwa wanachama wa umoja huo kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kiongozi wa mapinduzi hayo Brice Oligengema aliahidi kurejesha nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta kwenye utawala wa kiraia baada ya kipindi cha mpito cha miaka miwili, na mpema mwezi huu alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo kwa zaidi ya asilimia 94 ya kura. Taarifa ya shirika la muungano wa Afrika la maarufu AU imesema Gabon sasa inakaribishwa kurejesha mara moja ushiriki wake katika shughuli za umoja huu, huku rais wa Gabon Brice Oligui Nguema akiandika katika mtandao wa Facebook kwamba anahisi fahari kubwa kwamba nchi yake imerejeshwa tena katika muungano wa AU. Mbali na hilo, Brice Oligui Nguema mtarajiwa kuapishwa kuwa rais wa Gabon siku ya Jumamosi, Mei tatu. <laughs> Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano katika studio zetu za SBS tukialetea makala haya mubashara, vilevile kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Na tukiendelea na yale ambayo yamejiri, ni pamoja na taarifa kutoka mashindano mbalimbali mbali ya michezo ambako kumekuwa na matokeo kama haya, ambapo kumbuka, Mwaustralia Ange Postecoglou amekuwa katika hali ya hatari siku chache zilizopita, baada ya timu yake kupata misururu ya matokeo mabaya katika ligi ya Uingereza, lakini katika nusu fainali ya kwanza iliyochezwa nyumbani London Tottenham waliopokea Bodo Glimt na kuwacharaza magoli tatu kwa moja wakiingia katika mechi ya pili sasa itakayokuwa wiki ijayo, itakuwa na maana kwamba wakipata ushindi huo wataingia katika fainali itakayocheza kule San Mames Bilbao, dhidi ya Manchester United ambao wanaingia katika mkondo wa pili wa mechi hiyo wakiwa na utajiri wa goli tatu kwa sufur dhidi dhidi ya timu ya Atletic de Bilbao. Katika mechi zingine ambazo zimechezwa ni pamoja <coughs> kwa mradhi ni pamoja na matokeo mengine ambayo uh, yamejiri yame, yame ambapo kutakuwa katika ligi kuu ya Australia, mechi ambayo itachezwa hii leo ni kati ya Central Coast Mariners dhidi ya Brisbane, ikiwa ni mechi yao ya mwisho ya msimu ambapo Mariners wamekuwa na msimu ambao si wa kufurahisha kwa mashabiki wao, baada ya kushinda ligi msimu uliopita, lakini kwa sasa wamesalia katika nafasi ambayo ni ya kumi, wakiwa nje ya zile nafasi za kuchezea ubingwa wa ligi hiyo. Tukitazama mechi zingine ambazo zitachezwa kesho, itakuwa ni kati ya Western Sydney Wanderers dhidi ya Macarthur, Western United FC wakikabiliana na Auckland ambao ni bingwa msimu huu, na Melbourne City wakivana na Sydney FC katika nafasi hizo. Sasa inakuwa maana kwamba FC ikishinda mechi yao huenda ikaingia katika nafasi ya sita, na watu wanapigania nafasi za kucheza hizo mechi za mchuano ama mwondoano katika ligi kuu ya A-League. tukuletea taarifa zingine ambazo tumeandalia ni pamoja na hizi za fedha. Kwa sasa, iwapo unataka kutuma hela nyumbani, dola moja ya Australia na thamani ya senti sitini na nne na za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1910 za Burundi, dola moja na thamani ya faranga 1863 za Congo, dola moja na thamani ya faranga 1920 za Rwanda, na dola moja sufuria na thamani ya shilingi elfu mbili mia tatu hamsini na moja za Uganda, wakati dola moja sufuria na thamani ya shilingi themanini na tatu za Kenya, na dola moja sufuria na thamani ya shilingi elfu moja mia saba ishirini na saba za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Nyuzurpa ni ishirini na moja nukta mbili wakati mjini Brisbane ni ishirini na mbili nukta tano Canberra ni kumi na sita zikiwa ni ishirini na tisa nukta mbili wakati Hobart ni kumi na tatu nukta tisa tukielekea Perth ni ishirini na mbili nukta tano wakati Melbourne ni kumi na nane nukta tano na Sydney