Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Uendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano kwa sasa, tulekea moja moja kwa moja katika makala mengine tumeandalia tukizungumzia swala zima la biashara na kuanza biashara yako ndogo. Iwapo umechoka kufanya wengine kazi na unataka kukuza ndoto zako mwenyewe za kuwa mwajiri pamoja na kujiajiri mwenyewe, kuna mbinu gani ambazo unazotumia na ni kipi ambacho unazofanya kisha kwamba unafanikisha hilo? Kwanza biashara nchini Australia hutoa faida kadhaa. Australia husaidia uvumbuzi na ujasiriamali kupitia miundo mbinu imara, nguvu kazi yenye ujuzi na mipango ya serikali inayohimiza ukuaji wa biashara ndogo kwa ruzuku, fedha na motisha za kodi. Uchumi mzuri wa Australia pamoja na mazingira mazuri ya biashara hutoa hali ya kipekee kwa wajasiriamali. Kwanza biashara ndogo hapa kunaweza ridhisha sana. Iwapo una wazo la kipekee au motisha ya kuligeuza kuwa biashara yenye faida. Nadin Conel ni mkurugenzi wa Smart Business Plans Australia, anaamini kuwa Australia ni moja sehemu nzuri duniani ya kufanya biashara kama anavyoelezea hapa. Anasema kuna viwango vya kodi vyenye ushindani, ni mfumo rahisi wa GST kwa asilimia kumi, ni rahisi kupata ABN. Kuna motisha nyingi za serikali huko nje kupitia ruzuku. Nadhani kuna zaidi ya bilioni sabini ambazo serikali ya Australia hutoa, na kuna sheria zilizo wazi pamoja na ruhusa kwako kuwa mbunifu. Abdallah Abdallah ni mchambuzi wa uchumi mjini Sydney. Amedai Australia ina fahari ya kuwa na uchumi imara. Uchumi imara ni nguzo kwa wawekezaji pamoja na wajasiriamali. Bwana Abdallah Abdallah hapa. Our economy grows steadily except for small period of time during covid where we saw some recession, however in the past three decades. Anasema uchumi wetu unakuwa kwa kasi isipokuwa kwa muda fulani wakati wa uviko ambako tuliona wa mdororo wa uchumi. Hata hivyo, katika miongo mitatu iliyopita tumekuwa taratibu. Kwa hiyo hii ni dalili bila shaka. Bwana Abdalla ameongezea kuwa Australia pia hutoa mfumo mzuri wa sheria kwa wamiliki wa biashara. Huyo hapa tena, anasema kuna ulinzi mzuri kwa makampuni, wawekezaji, wajasiriamali, tuseme haki God za mali mali za kiakili IPs Kuna sheria inayosimamia kila mtu. Mfumo wa sheria tunaweza sema uko wazi, na muhimu zaidi, kuna viwango kidogo tu vya ufisadi nchini Australia. Kabla ya kuanza kupanga biashara, ni muhimu kuelewa uh, mifumo ya biashara nchini Australia. Biashara zinaweza simamiwa na mtu mmoja, kampuni au shiriki, kila mtu moja ya aina hizo ikiwa na majukumu na masharti ya kisheria tofauti. Bwana Abdalah amesema kila aina ya biashara ina namna tofauti ya kusimamiwa, kutegemea na matarajio yako ya kibiashara. Huyo hapa tena nasema like services... Kama tumaini langu ni kuwa mmiliki wa biashara ndogo kutoa huduma ndogo, tuseme kandani au katika vitongoji, sina mpango wa ukuaji wayo, basi pengine naweza zingatia kuwa mfanyabiashara pekee au kuwa na mshiriki. Ila kama matumaini yangu ni, ni kukuza kampuni hiyo kama chapa yenyewe kuunda thamani katika chapa hii na pengine baada ya kuiuza au kuuza sehemu yake, basi kampuni inayo inaweza kuwa bora. Na tumeona kampuni nyingi zilizoanza zikiwa ndogo ndani ya magereji, na sasa chapa zao zina thamani ya mabilioni ya dola. Utakapochagua mfumo wa biashara yako, lazima usajili biashara yako na kuhakikisha uzingatiaji uzing, uzing wa sheria na kanuni za unakoishi. Biconel amesema ni mchakato unaoweza thibitiwa, na rasilimali nyingi zipo kuongoza. Taarifa nyingi inayohitajika kusajili kama mfanyabiashara wa pekee na kupata namba ya biashara ya usajili ABN inawezopatikana kwenye tovuti ya serikali ya jimbo lako. So anasema very, very unaweza fanya hivyo haraka, kisha hautahitaji fanya away sajili ya GST hadi utakapofikisha dola elfu sabini kwa upande wa mapato. Kwa hiyo hauhitaji fanya hivyo mara moja. Kama una nia ya kufungua kampuni, Bwana Abdallah ameshauri utembelee mhasibu ma, ma, wako akusaidie kupata namba ya kampuni yako ya Australia ACN kupitia tume ya uwekezaji ya usalama ya Australia almaarufu Australian Securities and Investment Commission kwa Kiingereza. Bwana Abdalla tena So it's like a number that would be unique for this particular business or company. This is from, from registration as legalities. Then we have Anasimani to... Anasema ni namba itakayokuwa ya kipekee kwa aina hii ya biashara au kampuni. Hii ni kutokana na usajili kama halali. Kisha tunastahili zingatia kodi. Kwa makampuni lazima tusajili namba tofauti ya kodi. Kumbuka, kwa wafanyabiashara wa pekee, biashara yao inaungwa kwa namba yao binafsi ya kodi, almaarufu TFN, na hakuna kutofautisha, ila kwa makampuni, kampuni lazima ziwe na TFN zao zenyewe. Kama una mpango wa kuajiri wafanyakazi, wafanya Bwana Abdalla amesema wanastahili fanya usajili pia kwa mfumo wa pay Anasema huo ndio mfumo tunaotumia kushikilia mapato ya kodi ya wajiriwa, kisha tunalipa serikali hela hizo. Hii ni kutokana na mtazamo wa usajili. Baadhi ya biashara zingine zinahitaji leseni, vibali na kadhalika na kuna mifumo tofauti ya bima inayoweza hitajika kwa biashara, alisema Bwana Abdalla. Amesisitiza umuhimu wa kuelewa masharti ya ziada ya kisheria na kufuata ambayo wajasiriamali wanastahili jua na kuepuka. Masharti haya yanajumuisha kuwa na sera za bima, miongoni mazingatio mengine muhimu. bima Connell na maelezo zaidi, anasema kuna bima ya biashara ya jumla, kuna bima ya fidia ya kitaalam kama unatoa huduma una bima pia ya bidhaa, na kama unafanya biashara ya chakula, kuna cheti cha shughuli hiyo pia. Kwa hiyo inategemea aina ya biashara unayofanya, ila kila mtu atahitaji aina fulani ya bima. Bima ya wajibu wa umma, kama watu watakuja ndani ya biashara yako, pia itahitajika. Kitu kingine muhimu cha kuzingatia ni kuunda mpango mzuri wa biashara ambayo mara nyingi huzingatiwa na wengi kama ramani ya mafanikio. Bi Makono amesema kwamba kufanya utafiti katika soko lako ni hatua ya kwanza na Researching in your market, knowing who your customers are, how big your market is, where you are operating in your location, if you have a physical store, what else is out there, who are your competitors? What you're going to be selling oasima your price, your product. Kufanya utafiti katika soko lako, kuwajua wateja wako, ukubwa wa soko lako, unakoendesha biashara yako na sehemu ilipo, kama unaduka sehemu fulani. Nini kingine kiko hapo? Washindani wako ni kina nani? Utakuwa ukiuza nini? Bei yako na bidhaa zako pia. Kwa hiyo kama unaweza kuwa wazi kuhusu masuala hayo, basi unaweza weka bidhaa na huduma zako sokoni katika hali bora zaidi. Na kama unahitaji msaada wa kifedha kuanzia biashara yako, Australia hutoa fursa nyingi ambazo unaweza tumia. Bikono amechangia maoni yake kwa uchaguzi kadhaa za kifedha zinazopatikana kwa wajasiriamali zinazojumuisha ruzuku, mikopo, pamoja na uwekezaji binafsi. Huyu hapa na maelezo zaidi there. Uh, well. Anasema kuna the ruzuku nyingi huko nje, kuna zaidi ya bilioni sabini za serikali kwa upande wa jimbo na halmashauri well. za jiji. Kuna wawekezaji binafsi pia. Hiyo inategemea kama kuna mtu unayemjua binafsi anayetaka wekeza katika biashara yako, au unaweza mpa hisa katika biashara yako pia. Bikono limeongezea pia kuwa tovuti ya serikali ya Australia ina orodha ya ruzuku nyingi chini ya kitengo cha ruzuku na miradi. Ruzuku hizo hutolewa kwa sekta kadhaa na hutoa misaada na fursa katika sekta mbalimbali mbali. People can actually go and search through those but then they also have state governments. All the state government websites have their own grants listed online as well and then local councils. Anasema watu wanaweza the... tafuta katika tovuti so, hiyo ila pia kuna serikali za majimbo. Tovuti zote za serikali za majimbo zina ruzuku zao binafsi ambazo zimeorodheshwa pia. Pia kuna halmashauri za jiji, mara nyingi huwa na ruzuku pia, alisema Bikono. Unaweza pata taarifa zaidi katika idara ya jimbo lako. Kwa mfano, Services New South Wales inaweza ongoza wajasiriamali katika safari nzima ya kuanza biashara. Cassandra Gibbons ni mkurugenzi mtendaji wa Service New South Wales Business Bureau. Huyu hapa na maelezo zaidi. Nasema huduma yetu ya biashara hutoa msaada kwa biashara kupata taarifa kuhusu msaada wa kifedha unaopatikana kwa biashara zinazoanzishwa katika sehemu tofauti za serikali, na kuwaunga na ruzuku pamoja na punguzo ambazo wanaweza pata. Na ameongezea kuwa kila huduma ya biashara itazungumza na wateja wayo na kuwasaidia kujua kile ambacho wanaweza pata ya kesi kwa kesi na kulingana na mazingira yao. Beconnel, I mean, uh, anakushauri uchukue hatua za kwanza kuelekea katika ndoto yako ya ujasiriamali, ya anza kufanya utafiti, tengeza mitandao, na boresha wazo lako la biashara. Kumbuka, kila biashara yenye mafanikio ilianza kwa hatua moja na Th anasema dhana to... potofu kubwa zaidi ni kwamba unastahili kuwa na hela nyingi kufanya hivyo. Si lazima ubuni kila kitu mara moja, si lazima uanzie sufuri hadi mia moja, na unaweza anza polepole pole na uwekeze unavyokuwa. Unaweza chosha kuanzisha biashara, na si lazima iwe hivyo. Kama unazungumza na watu sahihi, kila mtu anaweza shirikiana kufanikisha biashara hiyo alisema Bicono. Natumai kwamba taarifa hii imekupa uelewa zaidi kuhusu kile ambacho nasili kufanya, iwapo ungependa kuanza biashara yako binafsi. Na kama unahitaji taarifa zaidi tembelea tovuti yetu na nambari sbs.com.au, mkwaju Swahili. Makala leo na waandishi wetu Maram Ismail na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.