Jambo pote lipo na karibu katika makala idha ya Kiswahili ya SBS. Hapa ni mktasari wa habari kwa leo Jumatatu, tarehe 28 Aprili mwaka 2025, zikiwa ni siku chache zinasalia kuaga mwezi wa nne. Waziri mkuu asema ana wasiwasi kuhusu ongezeko la unyanyasaji dhidi ya wanawake mtandaoni. Bei ya dawa aina ya ketamine inayopulizwa puani kutibu unyogovu kuwa nafuu zaidi kwa Australia na Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zaweka makataa ya Mei mbili kwa makubaliano ya amani. Katika taarifa za michezo, goli la Maustralia Caitlin Foord laisaidi ya timu ya wanawake ya Arsenal kutinga fainali ya kombe la klabu bingwa Ulaya wakati Liverpool wanyanyua kombe la ishirini la ligi kuu ya Uingereza na West Tigers wa watafuna shaks katika NRL. Waziri mkuu Antony Albanese ametumia ziara katika shirika linalotoa makazi ya jumuia katika eneo la Central Coast jimboni New South Wales kutangaza ahadi ya uchaguzi yenye thamani ya dola milioni ishirini kwa kituo kipya cha kuondoa kiwewe cha wanawake na watoto. Amesema uwekezaji huo utatoa huduma za mstari wa mbele kwa waathiriwa mia tano unyanyasaji wa nyumbani na no ukatili wa kijinsia. Bwana Albanizi ameongezea kuwa jibu la jumuiya zima linahitajika kukabiliana na unyanyasaji dhidi ya wanawake na watoto. Na dawa ya kubadilisha akili kwa kemikali ambayo ni sawia na ketamine itafanywa kuwa na bei nafuu kwa ajili ya kuboresha maisha ya wa waaustralia wanaopitia changamoto ya unyogovu ambao hautibiki kwa madawa yaliyopo kuanzia Alhamis mosi Mei, wa Australia takriban elfu thelathini wataweza pata dawa ya kupuliza puani kwa jina la Spravato kupitia mpango wa faida ya dawa au maarufu PBS. Hiyo ni moja ya hatua mpya inayoungwa mkono na serikali kutibu ugonjwa sugu wa akili katika miongo. Na makardinali wanatarajiwa kujumuika mjini Roma kuanza mchakato wa kumchagua kiongozi mpya wa kanisa la Katoliki lenye takriban na waumini bilioni 1.4 kote duniani. Ni makardinali tu ambao wana chini ya umri wa miaka 80 wanaostahiki kushiriki katika kura ya siri ambayo inajulikana kama Conclave. Kuna idadi ya makardinali 135 wanaostahiki kushiriki katika kura hiyo, wengi wao waliteuliwa na marehemu Francis mwenyewe. Tarehe ya mkutano wa Conclave haijatangazwa ila inatarajiwa kuanza kati ya Mei tano na Mei kumi. Barani Afrika, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinalenga kupata mkataba kufikia tarehe mbili mwezi Mei utakaosaidia kurejesha tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili, kutokana na utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Siku ya Ijumaa, mawaziri wa mambo ya nje kutoka DRC na Rwanda walitia saini mkataba wa kila nchi kuheshimu mipaka ya mwenzake na kuendelea mashauriano ya kumaliza tofauti zao, miongoni mwa mambo mengine. Mkataba huo ulitiwa saini chini ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, huku wakilishi wa nchi hizo mbili, Therese Kayikwamba Wagner kutoka DRC na Olivier Nduhungirehe wa Rwanda ambao baada ya kutia saini maelewano hayo wakusalimiana. Katika mchezo West Tigers wamewapa mashabiki wao mechi ya kihistoria katika ushindi wao dhidi ya Cronulla Sharks. Timu zote mbili baada ya dakika themanini ya mchezo huo zilikuwa na alama sawia, na katika sekunde za mwisho za kipindi cha nyongeza Tigers walifanikiwa kufunga goli ambalo lilishusha furaha isiyo na kifani miongoni mwa shabiki hao. Mechi iliisha kwa alama ishirini kwa kumi na nane kwa upande wa Tigers. Na katika soka ya wanawake nyota watatu wa, wa Matilda za timu ya wanawake Australia ya mpira wa miguu wameisaidia Arsenal kupata ushindi wa magoli manne kwa moja dhidi ya Lyon katika nusu fainali ya mchuano wa klabu bingwa ya Ulaya. Matokeo hayo yana maana kwamba Arsenal sasa watapambana na bingwa tetezi Barcelona mjini Lisbon katika fainali itakayochezwa tarehe 24 ya Mei. Goli la Arsenal kutoka Caitlin Ford lilisherekewa na wachezaji wenza wa Australia, Steph Cartley na Kaira Cooney Cross. Na katika soka ya wanaume, Liverpool FC imenyanyua kombe la 20 la ligi kuu ya Uingereza baada ya kuipa Tottenham Hotspurs kichapo cha magoli tano kwa moja katika dimba la Anfield. Ushindi huo una maana kwamba Ange Postecoglou Mwaustralia, ambaye ni mwalimu wa Tottenham, yuko tayari mguu mmoja nje ya klabu hiyo, wakala wake wakiongeza juhudi kumtafutia kazi mpya. Tukiangazia najiri, katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyus joto ni 21, na uwezekano wa mvua mchana. Brisbane zikiwa ni 28, Canberra 23, wakati Darwin ni 30, Hobart ni 15, na mvua ikianza kupungua mjini Melbourne, nyuzi joto pale ni 19, na mvua pia zikishuhudiwa. Perth ni 25 na jua, wakati Sydney, nyuzi joto pale ni 23 3, na uwezekano wa mvua kunyesha hapo baadaye upo pia. Kufikapo na mwisho taarifa baada ya matumaandalia, baki nasi kwa makala mengine, baada ya kuja kutoka studio zetu naso kamba zapata makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju Swahili.