Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano asubuhi ya leo tarehe 22 Aprili mwaka 2025, ikiwa ni siku chache zinasalia kufunga mwezi huu na kuingia katika mwezi mpya wa Mei ambao utahusu uchaguzi mkuu wa shirikisho. Tukianza kwa muhtasari wa habari. Katika muhtasari wa habari asubuhi ya ya leo, waziri mkuu Anthony Albanese na kiongozi wa upinzani Peter Dutton wanajiunga na Wakatoliki milioni tano 5 nchini kuomboleza kifo cha Papa Francis. Baadhi ya wagombea wa uchaguzi mkuu waanza kuchukia muda baada ya vituo vya kupiga kura mapema kufunguliwa rasmi hi leo, wengi wao wakiwa bado hawajauza sera zao kubwa kubwa na kimataifa, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mazungumzo kati ya serikali ya DRC na M23 yaripotiwa kuendelea mjini Doha. Wakati Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania maarufu TEC laomba serikali ifanye mazungumzo na wadau wa uchaguzi na waliokamatwa wachie huru. Wakati jeshi la Sudan Kusini lauteka tena mji wa Naser. Katika michezo mbichi na mbivu za bainika katika michuano ya Stawell ambapo nyota wa riadha Lachlan Kennedy na Gout Gout wakutana na changamoto katika mechi yao, na vilevile vile, katika mechi za kimataifa Ange Postecoglou Australia ajipata pabaya baada ya timu yake kula kichapo kingine katika ligi kuu ya Premier, na mbichi na mbivu za bainika katika viwanja vya ligi za NFL, na NRL, na eliga hapa nchini Australia kuwa na maindo mengi, mengi zaidi. Jiunga nasi kwa taarifa kamili za habari. <muchas> wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS wakiwa na migodo ya migerano na makala bila shaka wazokapata kwenye tovuti yetu wanaone ambao ni mkwaju Swahili zifuatazo ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Zaidi ya idadi ya wakatoliki milioni tano nchini Australia wanaomboleza kufuata kufuatia kifo cha Papa Francis. Imeripotiwa kuwa papa alifariki akiwa na miaka 88 baada ya kukumbwa kwa kiharusi na mshtuko wa moyo. Kuna idadi ya watu milioni tano nukta moja nchini Australia wanaotambuliwa kuwa waumini wa Kikatoliki kulingana na sensa ya mwaka elfu mbili ishirini na moja kiwango hicho kikiwa ni sawia na asilimia ishirini ya jumla ya idadi ya watu wanaoishi nchini. Waziri Mkuu Antony Albanese ni Mkatoliki, amesema kulikuwa mengi ya kuvutia kwa Papa Francis kama, he he was was indeed the people's pope he was tireless in advocating for the powerless. Anasema kwa kweli alikuwa papa wa watu, hakuchoka kulinda mazingira yetu ya kiasili. Papa Francis alikuwa mwaminifu kwa asili yake. Kama papa alikuwa mkarimu na mwenye huruma, alikuwa mpole sana, ila alikuwa mpole wenye nguvu za ndani. Hiyo ni sauti ya waziri mkuu Anthony Albanese akizungumzia maisha ya papa francis ambaye kwa sasa ni mwenda zake kwa upande wake kiongozi wa upinzani peter dutton ametoa risala zake za rambi rambi kwa wakatoliki wa australia baada ya kifo cha papa wa 266 amesema papa aliishi maisha ya kawaida na aliongozwa na maadili ya kristo ya rehema na msamaha na muda unaanza kuwa adui kwa baadhi ya wagombea wa uchaguzi mkuu kuuza sera zao kubwa, baada ya Waaustralia kuanza kupiga kura zao katika uchaguzi mkuu wa shirikisho. Kura za kwanza zitapigwa hii leo Jumanne 22 Aprili, wakati zoezi la kupiga kura mapema litakapoanza rasmi kote nchini kabla ya siku rasmi ya kupiga kura ya Mei tatu. Upinzani wa mseto bado una tangazo moja kubwa kuhusu uwekezaji wa wa matumizi kwa idara ya ulinzi wakati bado chama hicho hakijaweka wazi ni ajira zipi katika huduma ya umma ambazo ziko hatarini, inapolenga kupunguza wafanyakazi elfu arobaini katika sekta ya huduma ya umma. Chama cha Leba kimeshambulia upinzani wa mseto kwa kutosawazisha matumizi yake na hatua za kutosha za kuokoa hela na kuzindua mashambulizi kuhusu inachoita makato ya siri, kampeni kali zinapoendelea kuhusu Medicare na masuala mengine ya afya. Tukisalia katika masuala ya kampeni za uchaguzi mkuu, uchang kiongozi wa upinzani Peter Dutton ameapa kuwa chama cha mseto hakitapunguza idadi ya kila mwaka ya viza za wazazi wanaoruhusiwa nchini. Tangazo hilo likiwa limejiri baada ya shinikizo kubwa dhidi yake kuweka wazi ambako mipango yake ya makato kwa wahamiaji wa kudumu utatoka. Tangu chama cha leba kilipoingia madarakani, mrundikano wa maombi ya viza za wazazi umeongezeka kutoka laki moja elfu ishirini hadi laki moja elfu hamsini Licha ya idadi hiyo kuongezeka maradufu na serikali kutoa idadi ya viza 26 za wazazi, muda wastani wa kusubiri unasalia kuwa miaka 31. Alipozungumza katika mkutano wa kampeni katika eneo la magharibi Sydney, waziri mkuu alisema anafahamu swala hilo na Uh, anasema uh, no kwamba tunasali zingatia kwamba wakazi wengi hapa katika eneo la magharibi Sydney pia hawataki watu ambao ni wahamiaji haswa mama na baba kuwa kutoweza kupata vitu ambavyo wanahitaji wakiwa hapa. Wakati huo upinzani wa mseto umeahidi kupunguza idadi ya uhamiaji wa kudumu kwa asilimia ishirini na tano katika juhudi ya kujaribu kutoa nafasi za makazi nchini. Licha ya kusema kabla kuwa viza hizo na kitengo hicho cha viza zitakatwa baada ya uchaguzi mkuu, sasa kiongozi wa upinzani ametupilia mbali wazo la kupunguza idadi ya viza za wazazi, akisema kwamba uh, Ameulizwa swali kuhusu, je, utapunguza visa za wazazi wanadata? Anasema kwamba kuhusiana na wazazi, nimekuwa wazi kuhusu hili. Ni muhimu sana kwa upande wa mradi wa uhamiaji, na tutafanya kila kile ambacho kitawezekana kuhakikisha kwamba hatupunguzi kiwango hicho. Kutoka suala hilo tuelekee moja kwa moja hadi katika jimbo la Queensland ambapo jeshi la polisi la Queensland limemkamata mwanaume mmoja ambaye ameshutumiwa kwa kusababisha uharibifu wa magari kadhaa katika maeneo ya Palm View, kabla ya kumpiga risasi dereva mwingine mkononi, na bwana huyu ambaye anashutumiwa kwamba aliweza kuteka gari hilo la abiria na kukimbia maeneo hayo na kufanya ajali barabara, aliba gari lingine na kujaribu kukimbia vilevile vile kabla yakamatwa katika eneo la Steve Irwin Way. Inspekta mkuu Jason Overland amesema kwamba tukio hilo limesababisha kifo kimoja na Uh, anasema bunduki ilipatikana katika eneo uh, la tatu la tukio. Kumekuwa matukio tatu, maeneo tatu ya tukio, na hapo mwanamke mmoja na mwanaume mmoja walihusika katika ajali iliyofanyika, wampeleka hospitalini. Kwa masikitiko, mwanamke mmoja alifariki ndani ya gari. Polisi wanaendelea kufanya uchunguzi wao kwa tukio hilo. Tukielekea katika masuala ya kimataifa, mazungumzo kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23 AFC yanaripotiwa kuendelea katika jiji la Doha nchini Qatar, licha ya vyanzo kutoka katika muungano wa waasi wa AFC wa M23 na upande wa Joseph Kabila kuripoti kwamba rais huyo wa zamani wa DRC alitembelea Goma Ijumaa ya wiki hii. Marekani yasema inaendelea na juhudi zake kupunguza mzozo wa sasa. Marekani imeripotiwa pia kuendelea kuweka shinikizo la kidiplomasia na kiuchumi kwa wahusika wote kwenye mzozo huo ikiwemo Kinchasa na Kigali. Kulingana na vyanzo kwenye mazungumzo hayo jijini Doha, kwa kipindi cha siku nne, Kinchasa na M23 hazijakutana moja kwa moja, japokuwa zinawasiliana kupitia kwa wapatanishi wake. Inaelezwa kwamba AFC M23 inasisitiza kwamba inataka kutohusishwa katika mzozo wa DRC na nchi ya Rwanda. Kutoka hapa tuangazia yanayojiri katika taifa la Sudan Kusini, ambapo wanajeshi wa Sudan Kusini wametangaza kuteka tena mji muhimu katika jimbo la Apanil, ambao lilipoteza kufuatia mapigano na wanamgambo wa kabila la Nuer katika mwezi Machi. Msemaji wa jeshi na yule wa wapiganaji wa kundi la White Army wamesema mji wa Nasir ulitekwa tena siku ya Jumapili bila mapigano. Aidha, Hanson na Chol James ames msemaji wa kundi la White Army amesema watu 17 waliuawa katika mashambulizi makubwa ya mabomu katika kijiji jirani cha Thuluk, akilaumu jeshi kuendesha mashambulizi hayo dhidi ya raia. Kwa upande wake, msemaji wa jeshi Luol, Lul Rai Kong amesema wanajeshi walizuia shambulizi la kuvizia la wapiganaji huko Thuluk. Mapigano kati ya jeshi na wapiganaji wa kundi la White Army walisababisha kuto kukamatwa kwa mji wa Juba kwa makamu wa kwanza wa rais Riek Mashar na wanasiasa wengine kwa tuhuma za kuwaunga mkono waasi hao. Kutoka hapo tuelekee nchini Tanzania, ambapo baraza la maskofu katoliki nchini humo maarufu TEC limetoa wito kwa serikali ya Tanzania kuachilia mara moja na bila masharti viongozi wa kisiasa waliokamatwa kwa kudai haki, likisisitiza kuwa hatua hiyo ni muhimu katika kulinda amani ya taifa, hasa kuelekea mwaka wa uchaguzi. Kwa upande wake, rais wa baraza la maskofu katoliki Tanzania Wolfgang Pisa amesema ni muhimu wa serikali kukaa na wadau wa uchaguzi kuruhusu mabadiliko ya lazima kabla uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu, huku akisisitiza umuhimu wa amani kuelekea uchaguzi huo na kutaka wote waliokamatwa kwa kudai mageuzi ya mifumo ya uchaguzi waachiwe haraka na bila masharti. Askofu Pisa ambaye ni pia ni askofu wa Jimbo Katoliki la Lindi ametoa wito huo usiku wa kuamkia Jumapili 20 Aprili mwaka 2025, katika mahubiri ya misa ya mkesha wa Pasaka yaliyofanyika katika kanisa la Mtakatifu Andrea Kagwa mkoani Lindi. Askofu Pisa amesema sauti na vilio vya wengi vinapaswa kusikika na kusisitiza kwamba kasoro zilizojitokeza zinapaswa kurekebishwa haraka, kukiwa na nia ya dhati kutoka kwa wahusika, muda unatosha kabisa kufanya hayo marekebisho kabla ya uchaguzi mkuu. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano, tukielekea moja kwa moja sasa katika dimba la michezo, tukianza katika dimba la Star World, ambako ria, katika riadha nyota wa riadha nchini Australia Lockland Kennedy na Gotgot wote wametupwa nje ya fainali ya michuano ya Star World Gift, ambako kulikuwa na dola elfu arobaini ambazo zilikuwa zinapiganiwa ama zinakimbiliwa ukipenda. Hii ni baada ya wawili hao kupoteza katika nusu fainali yao ambayo walikuwa waweze kutinga fainali kupitia fainali hiyo. Kennedy alikuwa wa pili akinyuma ya mwanariadha Dash Maya, wakati Got alishindwa na John Evans ambaye ndiye alikuwa anapigiwa debe kuweza kupata ushindi katika mbio hizo. Washindi wengine katika nusu fainali hiyo ilikuwa ni Jasper Thomas, Michel Onil, Patrick Martin na Joshua Lotsu. Wote hao watashindana katika fainali iliyopiganiwa hapo jana. Lakini matokeo bado tunasubiri majina ya wale ambao walipata ushindi katika fainali hiyo. Na tukitazama yaliojiri katika dimba la NRL, mechi za jana zilikuwa ni kati ya Canterbury Bulldogs dhidi ya Gold Coast ambapo Bulldogs walipata ushindi wa alama kumi, ikiwa ni thelathini kwa ishirini wakati Cronulla Sharks wakiwocharaza Newcastle thelathini na nne kwa kumi na nne katika uwanja wa combank kulikuwa na mauaji makubwa ambapo Parramatta Eels waliocharaza West Tigers alama zikiwa ni 38 kwa ishirini na mbili. Katika mechi ya Alhamis itakuwa ni zamu ya Canterbury Bulldogs kukichapa dhidi ya Brisbane Lions. Tukielekea katika mchezo wa league mechi zilizochezwa hapo jana zilikuwa kwa mradhi, zilizochezwa jumapili ilikuwa ni kati ya Central Coast Mariners ambayo ilitoka sare kufungana mbilimbili na mbili mbili, na Macarthur, wakati CNFC likiwacharaza Newcastle Jets magoli tatu kwa mbili. Katika EPL mechi ambayo ilichezwa alfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya Leicester dhidi ya Liverpool, Leicester wakipata kichapo cha goli moja sufuri kutoka kwa Liverpool. Wakati mwa Australia Ange Postecoglou anaendelea kuwa hatarini kupoteza kazi yake baada ya timu yake kupoteza mechi ya kumi na nane katika ligi kuu ya Premier baada ya kula kichapo cha magoli mbili kwa moja kutoka kwa Nottingham Forest ambao walikuwa wanaongozwa na mwalimu wa zamani wa Tottenham ambaye alipigwa kalamu wiki chache kabla ya msimu kuisha. Kiingia katika masoko kwa haraka. Dola moja ya Australia na thamani ya senti 64 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1907 za Burundi. Dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1821 na senti 75 za Congo. Vilevile, dola moja ya Australia na thamani ya faranga 907 za Rwanda. Tukielekea Uganda kule dola moja ina thamani ya shilingi elfu mbili mia tatu na hamsini na moja, wakati dola moja ina thamani ya shilingi themanini na tatu na nukta kumi na saba za Kenya. Dola moja kwa sasa ina thamani ya shilingi elfu moja mia saba ishirini na nne na senti hamsini na moja za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto pale ni kumi na sita nukta sita wakati Brisbane ni ishirini na tatu nukta nane, tukielekea Canberra ni kumi na tisa nukta saba, Darwin ishirini na tisa, Hobart kumi na tatu nukta tatu. Zinawahusu wakati Perth ni ishirini na sita nukta sita Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.