Karibu tena popote ulipo, waendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukiletia makala haya mubashara, pia kwenye tovuti yetu naan ambao ni sbs.com.au Swahili. Kwa sasa tubadilishe macho kidogo, tutazame swala zima so linalowahusu wanachama wa jumuiya ambao wanaishi na ulemavu mmoja au mwingine. Je, hali yao ikoje? Wanapitia changamoto gani na ni kipi ambacho wanaweza kufanya, wewe ambao unasikiliza makala haya kuweza kuwasaidia iwapo wanahitaji msaada huo? Katika mwaka elfu mbili ishirini na tatu, tume ya kifalme ilipata kuwa watu wenye ulemavu walikabiliwa kwa visa vya kubaguliwa na kutengwa, pamoja na vurugu, kunyanyaswa na unyonyaji na kupuuzwa. Kwa wahamiaji wenye ulemavu, changamoto hizo zinaweza ongezeka zaidi. I went from nasema yeah. nilitoka kuwa mtu aliyekuwa na urefu wa futi kumi. Sikuwa naogopa chochote, nilikuwa nafanya kila kitu na nilikuwa na fursa zote maishani. Unajua, nilienda kulala, nilipoamka maisha yangu yote yalibadilika na singeweza hata patanisha. Maktonga alizaliwa Fiji, katika familia ya wazazi wenye asili ya Tonga na alihamia Australia alipokuwa katika shule ya upili. Alihitimu chuoni akaanza kufanya kazi na kucheza mchezo wa raga mara tatu kwa wiki. Maisha yake alibadilika milele wakati wa mazoezi kama anavyoelezea hapa. Tetraplegia ni wakati uti wako wa mgongo unaharibika ukupitia jeraha na inakuacha bila uwezo wa kutumia mikono au miguu yako, alisema. Tangu walipopata jeraha hilo, Mark amekuwa mtetezi wa watu wenye ulemavu, akiongeza uelewa na kufanya kampeni ya haki za walemavu. Amesema kizuizi kikubwa kwa jumuiya yake ni upatikanaji na When you have a building and anasema dunia ina ulemavu oh, in sisi hatuna ulemavu we'll unapokuwa na up jengo up, na, yeah. Na una watu okay. Ndani ya jengo hilo wakisema oh, watu wenye ulemavu hawatakuja hapa, tutaweka kivukio na unajua, tutaingia ndani, alisisitiza. Kisha kuna unyanyapaa wa jumuiya unaokuja na ulemavu. Maelezo zaidi So, anasema watu uogopa wakati wajui jinsi ya kukabiliana na hali well, hiyo. Marafiki waliniangalia ni kama wamechukizwa, passing, yeah? kiti cha mlemavu nami hukuwa hivi, kuna wezaje badilisha mtazamo wa mtu? Mimi bado ni yule yule, unajua, alisisitiza Bwana Mark. Kwa upande mwingine, hii ni sauti ya Vanessa Asaa, bila shaka, wakati kuna vizuizi vya kimfumo vinavyoathiri na kuwazuia watu wenye ulemavu kutoka jumuiya za wahamiaji community. Tumepata kuwa moja ya vizuizi vigumu zaidi vya kufanyia kazi ni unyanyapaa wa kindani pamoja na miko ya kitamaduni iliyoko katika jumuiya za wahamiaji. Hiyo ilikuwa ni sauti ya Vanessa Papastavros meneja wa, wa mradi wa kitaifa wa mradi wa ulemavu wa Speak My Language. Mradi huo huchangia taarifa kuhusu kuishi vizuri na ulemavu kwa Waustralia wenye tamaduni nyingi. Bivanisa anasema kwamba tulipata kuwa haswa katika mradi wetu, watu wenye ulemavu walikuwa, hata kama walikuwa wakijua like kuwa msaada upo no, kuna uwezekano hawatautafuta kwa sababu wanahisi watajiaibisha au kwa sababu yamiko, ya miko ya kitamaduni hawakuhisi wanaweza omba msaada kwa sababu ya kuhisi wataaibika. Tuliona pia kuwa miongoni mwa walezi wa familia za watu wenye ulemavu waliwekea, waliwekea mipaka mtu mwenye ulemavu kushiriki katika shughuli za kijamii au uzoefu kama huo, kwa sababu walikuwa na hofu watapitia uzoefu wa unyanyapaa kutoka wanachama wengine wa jumuiya, licha ya kuwa na nia njema. Vanessa amesema hali hiyo huwatenga watu zaidi na Anasema njia tu ya kushughulikia unyanyapaa huu wa ndani na mawazo ni ndani ya jumuiya zenyewe, kwa kuonesha watu mafanikio ya watu halisi wenye ulemavu katika jumuiya za wahamiaji, unajua, wakifanikiwa katika malengo yao katika elimu na ajira, pia kuwa na maisha katika jamii yanayojaza wakati wao furaha na maslahi, kwa sababu kama watu ndani ya jumuiya za wahamiaji hazioni au hazisikii hadithi hizi, kuna uwezekano hawatawahi badilisha mitazamo yao. Kuna kizuizi kingine kwa wahamiaji wenye ulemavu au hali sugu ya afya. Carlos alikuja nchini Australia kwa viza ya wahitimu, akiwa ni mhandisi wa viwanda kutoka Chile alikuwa na mpango wa kuendelea kusafiri baadaye, ila janga la uviko lilipoanza aliongeza muda wake nchini Australia. Alipata marafiki na alikutana na mpenzi wake na aliamua kuwa anataka baki huku, na and that's when I got diagnosed with HIV and I learned all the challenges that will bring to the migration process, anasema, na ndipo nilipopatwa na ugonjwa wa HIV na maukimwi. Nilijifunza kuhusu changamoto zote hali hiyo italeta katika mchakato wa uhamiaji. Sharti la afya la uhamiaji lina maana kwamba wanaowasilisha ombi la uhamiaji lazima wafanye uchunguzi wa kiafya. Haya ni makadirio ya gharama ya mahitaji ya matibabu ya mtu yanavyoweza igharimu jumuiya ya Australia kupitia vitu kama huduma za Medicare, madawa ya PBS, pensheni ya msaada wa ulemavu na msaada wa elimu ya NDIS. Sema kama gharama hizo zinapita kinachoitwa kizingiti kikubwa cha gharama kwa muda wa viza yako au kwa viza ya kudumu ambayo ni ya miaka kumi na hufanyiwa tathmini kama miaka kumi, basi utafeli kutimiza masharti ya uhamiaji. Kizingiti kikuu cha gharama kwa sasa ni dola 1,086 ambacho si kiwango kikubwa katika muda wa miaka kumi. Hiyo ilikuwa sauti ya Jan Gotad, yeye ni wakala wa uhamiaji aliyesajiliwa, na yeye pia ni mwanzilishi mwenza wa shirika la Welcoming Disability, shirika ambalo hutetea mageuzi kwa sharti la afya la uhamiaji. Amesema kuna masharti mengi ambayo yanaweza mweka anayetoa ombi la uhamiaji juu sana ya kizingiti hicho. Baadhi ya magonjwa hayo yanajumuisha magonjwa kama autism, down syndrome, cystic fibrosis, kifua kikuu au hata kupatwa na UKIMWI. Kwa baadhi ya viza unaweza omba msamaha. Kimsingi, vijana inasema asilimia hamsini ya wanaoomba viza wanastahiki kupewa msamaha huo, na miongoni mwa asilimia hiyo hamsini wanaoomba msamaha huo asilimia tisini na tano au sita hiyo ni kulingana na takwimu za idara ya maswala ya nyumbani kufanikiwa, ila inaweza chukua miaka kadhaa kabla ya ufikie kiwango hicho. Kwa hiyo wakati unajiuliza, je, nitakuwa mmoja wa watu wenye bahati? mchakato wa kusubiri ni mbaya, huwa unamfanya mtu mwenye ulemavu ahisi ametengwa. Ila pia wanatumia ujumbe kwa jamii, nadhani ni ujumbe muhimu, wanaosema kuwa watu wenye hali za afya na ulemavu ni mzigo kwa jumuia na hawana mchango na hawata watu wataki hapa, na inamaanisha hicho ndicho tunasema, sivyo? Kwa upande wake Carlos alifanikiwa kuomba msamaha, ila alisema ilikuwa inachosha kihisia na nasema, mchakato huu ni mgumu sana kwangu kwa sababu nilihisi kuwa nilistahili thibitisha kuwa mfumo kuwa mimi ni mtu mzuri, kuwa ninastahili ishi hapa, na kwa sababu naamini uhamiaji ni haki. Na wakati huo huo nilikuwa najiuliza kwa nini nataka baki ndani ya nchi ambayo hainitaki, kuwa wananiona kama nambari tu na wanataka faida kutoka kwangu. Ila nilianza kuuliza na kujua kwa nini nilitaki, nilitaka baki. Kisha ninapendana na mpenzi wangu, kwa hiyo siwezi jiona nikiachana naye na kuondoka. Kwa hiyo nilitaka pambana, ila imekuwa vigumu sana na mchakato mgumu juu ya maisha yetu. Mahitaji ya afya ya uhamiaji ni magumu sana kuliko yale ya nchi zingine kama New Zealand na Canada. Tume ya kifalme iliyofanya uchunguzi wa ulemavu ilipendekeza tathmini ya mchakato huo, ambao ilisema inatoa ruhusa ya ubaguzi dhidi ya watu wenye ulemavu. Bi anasema kwamba baadhi ya wa watu wanazingatia kuwa tukiregeza mahitaji ya afya ya uhamiaji, hiyo itafungua mlango wa mafuriko, kila mtu mwenye ulemavu atataka skin kuja huku, hawawezi. Kwa sababu mfumo wenyewe mfumo wa uhamiaji umeundwa katika hali ambayo watu wanaokuja katika sehemu zenye ujuzi wa juu ambako kuna mahitaji ya watu wenye ujuzi ni watu hao tu ndio wanaostahiki kuwasilisha ombi, au kama wanakuja kuungana na familia zao, kwa sababu wana familia ya karibu. Hawa ni watu ambao, kulingana na mkakati wetu wa uhamiaji, tunataka hamasishwa. Kwa hiyo ni kwa nini tunachora mstari kwa watu wenye ulemavu? Aliuliza swali Bijana. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu James Elliot, Rechonals Fernando Vives, Olivia de Orio na kutafsiriwa na kusimuliwa na Gode Migirano. Kwa taarifa zaidi, tembelea SBScomau mkwaju SBS Examines, na bila shaka unawezapata taarifa hii pia kwenye tovuti yetu wanaone ambao ni SBScomau mkwaju Swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.