Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. Jambo potalipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Suko na migode migarano katika studio zetu za SBS Audio, tukaletea makala haya mubashara, vilevile kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Japo mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa muhtasari wa habari. Katika muktasari wa habari asubuhi ya, ya, ya leo, waziri Mkuu Antonio Albanese atupilia mbali madai kuwa sera ya nyumba ya chama chake itaongeza bei za nyumba, na wakati huo kiongozi wa upinzani Peter Dutton anatetea pendekezo la matumizi ya upinzani wa mseto kama hatua ya muda ya kukabiliana na gharama ya maisha. Katika upande mwingine chama cha Uh, kimezindua sera yake ya kampeni ya uchaguzi mkuu kwa elimu, na wameweka mpango wa dola bilioni 465 kwa elimu ya bure ya chuo na hata tef. Za kimataifa ni kwamba hali ya utulivu yaanza kurejea katika kijiji cha Kavumu wilayani Kabare baada ya vurugu zilizoshuhudiwa kati ya wapiganaji wa maimai wazalendo na wasiwamisha tatu, vilevile Nchini Tanzania mambo si mambo, ambapo chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema chaondolewa kwenye uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Nako nchini Kenya serikali yaunda sera ya kuwapa wazee wa kijiji mamlaka za kisheria katika utawala wa kitaifa. Katika michezo, tukianzia katika upande wa riadha, mwanariadha Got aendelea kuvunja rekodi na kuonyesha ubora wake katika Mashindano hapa nchini Australia. Wakati katika taarifa zingine ni pamoja na michezo ya NRL na AFL, vilevile A-League hapa nchini, ambayo inakaribia kufika ukingoni. Mambo yanaanza kueleweka, nani wataingia katika fainali na ni nani wale ambao hawatoshiriki wa hata kidogo, kwa na mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano hu hapa ni izapa. ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio, tukianzia katika masuala ya kampeni ya uchaguzi mkuu, ambako suala la nyumba linahusika. Waziri Mkuu Anthony Albanese ametupilia mbali madai kuwa sera ya nyumba ya chama chake itaongeza bei za nyumba sera ya chama cha Leba iliyotangazwa wikendi iliyopita inajumuisha amana ya asilimia tano kwa wanaonunua nyumba kwa mara ya kwanza na ahadi ya dola bilioni kumi itakayowekezwa kwa ujenzi wa nyumba mpya laki moja ambazo zitapatikana kwa kundi hilo. Waziri Mkuu Antoni Albanizi ameeleza kipindi cha alfajiri cha shirika la habari la ABC kuwa mpango wake hautaongeza bei za nyumba kwa sababu sera hiyo inashughulikia suala la ugavi na mahitaji. Huyu hapa na maelezo zaidi. To anasema tofauti hapa tu ni badala ya watu kusubiri na kupata wakati mgumu kupata amana ya asilimia ishirini, wanachohitaji tu ni amana ya asilimia tano. Serikali ya madola itatoa dhamana, tutakuwa mdhamini kwa asilimia hiyo kumi na tano ambayo inawawezesha badala ya kulipa mkopo wa nyumba ya mtu mwingine, wanaweza lipa yao wenyewe, alisema kiongozi wa taifa. Wakati huo kiongozi wa upinzani Peter Dutton ametetea pendekezo la matumizi ya upinzani wa mseto kama hatua ya muda ya kukabiliana na, na gharama ya maisha. Upinzani wa mseto umeapa kuruhusu wanaonunua nyumba kwa mara ya kwanza wa nyumba ya mpya kupunguza sehemu ya riba inayolipwa kwa mkopo wao wa nyumba kutoka ushuru wao wa mapato akishinda uchaguzi mkuu. Mradi huo utatumika kwa miaka mitano na washiriki wayo wataweza dai tu riba iliyolipwa kwa laki sita elfu hamsini za kwanza za mkopo wao wa nyumba. Peter Downs ni mkurugenzi wa shirika la Outlook Economics. Yeye pia ni mtabiri wa zamani wa idara ya hazina. Alieleza jarida la Australian Financial Review kuwa mpango wa upinzani wa mseto unaweza gharimu kati ya dola bilioni nne hadi nane katika muda wa miaka minne bwana daton alieleza shirika la habari, la habari la China kuwa matumizi ya ushuru wa nyumba yalikuwa matumizi ya busara. na we said to people you can take some of your own tax back which is not controversial at all particularly at a time timeh when... The Prime that power bill will be down by. Anasema tumeweleza watu unaweza rejesha ushuru wako, kauli ambayo si ya utata kabisa, haswa katika wakati ambapo waziri mkuu ameahidi kuwa bili yako ya umeme itapungua kwa dola 27 imefika dola 1. Watu wametuuliza kuwa wako chini ya shinikizo na kwa hiyo hatua ya muda mfupi kinacholenga kuwasaidia si matumizi yanayojirudia mwaka, mwaka baada ya mwingine, ambacho ndicho Leba imefanya na mpango wao, alishtumu kiongozi wa upinzani na tukisalia katika kampeni ya uchaguzi mkuu, chama cha Greens kimezindua sera yake ya kampeni ya uchaguzi mkuu kwa elimu na wameweka mpango wa dola bilioni uh, 46.5 kwa elimu ya bure ya chuoni NATEF. Wakati huo kiongozi wa chama cha Greens Adam Bent amesema gharama ya sera hiyo kwa miaka mitatu itagharamiwa na sera yake ya makampuni binafsi ambayo itajumuisha kutoza ushuru mak kaa ya mawe, gesi, mafuta na makampuni ya uchimbaji wa madini pamoja na faida nyingi za mashirika makubwa, kama anavyoelezea hapa like includes... Anasema katika nchi tajiri kama yetu, kila mtu anastahili mudu vitu vya msingi, na hiyo inajumuisha elimu bora ya bure ya shule ya umma kutoka chekechea hadi tef na chuoni na tunaweza iwekeza kampuni moja kati ya makampuni tatu kubwa nchini humo hayalipi ushuru hata kidogo wakati huo Gina Rinehart na mabilionea wa australia waliongeza mara mbili utajiri wao katika miaka sita iliyopita wakati watu wengine walikuwa katika hali mbaya alisema kiongozi huyo wa chama cha Greens Tukiangazia masuala ya kimataifa, tuanzie katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo hali ya utulivu imeripotiwa kuanza kurudi katika kijiji cha Kavumu wilayani Kabare baada ya uvurugu zilizoshuhudiwa kati ya wapiganaji wa Maimai wazalendo na waasi wa misha tatu wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Mashirika kira ya kiraia ya eneo hilo yanazungumzia kuhusu vifo vya watu wasiopungua saba wakiwemo raia watano na watu waliojeruhiwa wanaotibiwa katika vituo vya afya vya Kavumu. Wapiganaji hao wazalendo walijaribu kuteka uwanja wa ndege wa Kavumu kwa dakika chache kabla ya kutimuliwa kwa nguvu na vikosi vya M23, kwa mujibu wa vyanzo vya asasi za kiraia. Wazalendo walijaribu kuteka uwanja wa ndege baada ya waasi wa M23 kuwahamisha askari wake ili kuongeza idadi yao kuelekea vijiji vya Katana, Kabamba katika wilaya ya Kabare hadi Kasheke na Lemera katika wilaya ya Kalehe. Kutoka Kongo tuvuke mpaka tuingie Tanzania, ambako chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema kimeondolewa kwenye uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Afisa mkuu wa tume ya uchaguzi amesema siku ya Jumamosi, siku chache baada ya kiongozi wa chama hicho kushtakiwa kwa uhaini kwa madai ya kutaka kuvuruga uchaguzi. Mkurugenzi wa uchaguzi katika tume huru ya taifa ya uchaguzi, Ramadhani Kailima, amesema Chadema imeshindwa kutia saini waraka wa maadili uliotarajiwa Jumamosi na hivyo kubatilishwa ushiriki wake katika uchaguzi wa urais na wa wabunge unaotarajiwa kufanyika Oktoba mosi. Katika nukuu yake bwana Ramadhani, chama chochote ambacho hakikutia saini kanuni za maadili hakistahiki kushiriki uchaguzi mkuu, mwisho wa nukuu, amesema na kuongeza kuwa marufuku hiyo pia itahusu chaguzi zote ndogo hadi mwaka elfu mbili na thelathini. Kiongozi wa chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, Tundulisu aliyekuwa mgombea wa rais alifunguliwa mashtaka ya uhaini siku ya Alhamis iliyopita. Uamuzi kukiondo wa kukiondoa chama chake utaongeza uchungu, uchunguzi wa rekodi ya Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu haki za binadamu anapowania kuchaguliwa tena. Na kutoka Tanzania tuvuka mpaka tuingie nchini Kenya, ambako serikali inaunda sera ya kuwapa wazee wa kijiji mamlaka za kisheria katika utawala wa kitaifa. Kwa miaka miwili iliyopita, serikali imekuwa ikifikiria kukweza majukumu ya viongozi hao wa mashinani kwa kuandaa mswada wa sera ya serikali ya kitaifa kuhusu utawala vijijini. Wakenya wana nafasi ya kutoa maoni yao kuanzia Aprili 15 mwaka huu na waamue iwapo umefika wakati wa wazee hao kupewa majukumu rasmi, mamlaka na, na mishahara. Viongozi hawa wa kijamii wamekuwa wakitatua mizozo, kukusanya wakazi kwa ajili ya mikutano, kukusanya takwimu na kutoa taarifa muhimu kuhusu hali ya usalama kwa mashirika ya serikali. andelea kusikia idhaa Kiswahili SBS ya SBS ukiwa na migodi ya migarano, tukielekea moja kwa moja katika dimba la michezo. Sasa tuanzia katika mchezo wa riadha ambako mwanariadha Gout Gout anaendelea kuonyesha ubora wake pamoja na kujimiminia sifa kwa ubora wake katika riadha ambapo ameshiriki tena katika me, mita mia mbili ama mbio za mita mia mbili katika jiji la Perth usiku wa tarehe 13 Aprili na kupata ushindi mwingine. Mwenye miaka kumi na saba amekuwa amevunja kizuizi kingine cha sekunde ishirini katika mbio hizo kwa kumaliza kwa sekunde kumi na tisa nukta themanini na nne. Hii ikioja baada ya kukimbia chini ya sekunde kumi katika mbio za mita mia moja. Katika NRL, mchezaji Sebastian Sua atajiunga na Dolphins wa Brisbane kutoka Newcastle, uh, ambapo Newcastle Nights ambapo sasa itakuwa pia badala yake, nani yao Mason Tigg ataingia katika kikosi cha Newcastle Knights kwa wakibadilishana na Sebastian Sua. Mchezaji huyo anaelekea kule Queensland, ambako ataanza kukichapa katika wiki zijazo baada ya mechi kadhaa za kuchezea Newcastle tangu mwaka 2023 na 2024 msimu huyo, ambapo alionyesha ubora wake. Tukirejea katika mchezo wa A-League katika ligi kuu hapa timu geni katika ligi Auckland FC inaendelea kuongoza katika ligi wakiwa na alama 47, wakifuata kwa karibu na Melbourne City ambao wana alama 43 Western United 41 na Western Sydney Wanderers 39 wakiwashikana na Melbourne Victory 39 na katika nafasi ya tano 5 na nne katika nafasi ya sita thelathini na nne na katika mkia ni Brisbane, Perth Glory, Wellington Phoenix na Central Coast Mariners wakiwa hawako mbali sana. Mechi ambazo zitachezwa hivi karibuni, ambapo itakuwa ni siku ya Alhamis itakuwa ni Brisbane dhidi ya Western United, pamoja na Adelaide United kichapa dhidi ya Wellington Phoenix siku ya Ijumaa. Na tukienda katika NRL mechi ambazo tarajia pia, Alhamis itakuwa ni kati ya St George lawara dhidi ya Manly, na juma na Ijumaa itakuwa ni South Sydney Rabbitohs watakiwa kichapa dhidi ya Canterbury Bulldogs, wakati Melbourne Storm watakichapa dhidi ya Dolphins. Tuangalia hali ilivyo katika masoko. Dola moja ya Australia na thamani ya senti sitini za Marekani. Dola moja ya Australia na thamani ya faranga elfu moja mia saba themanini na nane za Burundi, na dola moja ya Australia na thamani ya faranga elfu moja mia saba arobaini na nane na senti tisini na tano za Congo Kati. Dola moja ya Australia na thamani ya faranga mia nane hamsini na tatu na senti sabini na moja za Rwanda vilevile dola moja sawa na thamani ya shilingi elfu mbili mia mbili thelathini na tano na senti thelathini na saba za Uganda, wakati dola moja sawa na thamani ya shilingi sabini na saba na senti tisini na tatu za Kenya, dola moja sawa na thamani ya shilingi elfu mbili mia sita kumi na nane na senti sitini za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini Brisbane na tukielekea kule ni 28, Adelaide ni 30.2, wakati mjini Canberra ni 17, Darwin ni 29.6 na inayohusu Hobart 19.4 Tukielekea Perth ni 19.9, wakati mjini Melbourne ni 28.6 na Sydney kwa saa za nyuzi joto pale ni 21.5. kufikia pona mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine bana ya kujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.