Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena popote lipo, na karibu katika makala ya ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hapa ni muhtasari wa habari kwa leo Alhamis tarehe kumi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mabadiliko ya msimamo wa Donald Trump kwa ushuru hayataathiri Australia Takriban dola bilioni 50 za futwa kutoka makampuni 500 ya Australia ambayo yamesajiliwa katika soko la hisa la Australia. Na Sudan na UAE kupambana katika mahakama ya ICJ. Wakati mchezo wa kuigiza wa katibu mkuu wa zamani wa chama tawala cha UDA wazua tumbo joto katika serikali ya Kenya. Katika michezo, Adelaide na Geelong kupambana katika mechi muhimu ya kufungua gather round. Zifuatazo ni taarifa kamili za habari. Uamzi wa Donald Trump kuregeza ushuru wa nchi hautaathiri moja kwa moja Australia, ila uamzi huo unaweza fungua mlango kwa mazungumzo ya ziada ya Marekani. Rais wa Marekani amepunguza ushuru kwa asilimia kumi kwa nchi nyingi kwa muda wa siku tisini. Wakati huo ameongeza sana kiwango cha ushuru kwa maingizo ya bidhaa kutoka China hadi asilimia 125. Kiwango cha ushuru cha Australia kinaendelea kuwa asilimia kumi kama ilivyowekwa katika wiki ya kwanza ya kampeni ya uchaguzi wa shirikisho, na takriban bilioni 50 zimefutwa kutoka makampuni makubwa mia tano ya Australia jana Jumatano, wakati ushuru mpya wa Marekani kwa bidhaa za China umeanza kutumiwa. Kufikia saa nane dakika kumi nchini kwa masaa ya mashariki ya Australia, S&P ASX 200 iliporomoka kwa alama 133.9 au asilimia 1.78 hadi 7373.8, wakati All Ordinaries iliporomoka kwa alama 142.8 au asilimia 1.8 hadi 7562.6. Kielezo muhimu sasa kiko chini zaidi ya asilimia 14 kutoka kiwango cha juu cha kati ya Februari cha 8615. Katika taarifa zingine, chama cha Greens kimetangaza mpango wa kuwasaidia wapangaji kupata nishati ya sola kwa lengo la kupunguza bili za umeme na uzalishaji wa hewa chafu kwa mamilioni ya Waustralia kiongozi wa chama hicho Adam Bent amesema haki ya kuwa na sola italazimisha serikali ichukue gharama za kufunga vifaa vya sola kwa nyumba za kupanga. Hata hivyo, wapangaji kwa upande mkubwa wametengwa. Sudan na umoja wa falme za Kiarabu, UAE, hii leo zitapambana katika mahakama ya kimataifa ya haki icj huku sudan ikishutumu uae kwa kuvunja mkataba wa umoja wa mataifa na mauaji ya kimbari kwa madai ya kuwaunga mkono wapiganaji wa asi katika ombi lake kwenye mahakama hiyo sudan imesema kuwa waasi wa rsf kwa msaada usio na kikomo wa umoja wa ufalme za kiarabu walifanya mauaji ya halaiki kuwahamisha watu kwa nguvu pamoja na mauaji Sudani imewataka majaji kuiamuru UAE kuwafidia waathiriwa wa vita nchini humo. Na tukielekea nchini Kenya, serikali imelaumiwa vikali kufuatilia hatua ya polisi kufanyia ukatili wanafunzi wa shule ya upili ya wasichana ya Butere ikakosa kuonyesha mchezo wao Echoes of War, katika tamasha ya kitaifa ya nyimbo na michezo ya kuigiza kaunti ya Nakuru mashirika wa ya kutetea haki za binadamu, wanasiasa na wataalamu wa masuala ya sheria wametaja kitendo hicho kama ukiukaji wa haki za kikatiba ya wanafunzi hao kujieleza kupitia sanaa. Wanafunzi hao walihangaishwa kuelekea siku ya kuonyesha mchezo huo huku mwandishi na mwelekezi wake Kleofas Malala akipata agizo la mahakama lililopuuzwa na polisi. Awali serikali ilikuwa imepiga marufuku mchezo huo wa kuigiza. Na katika michezo, timu za Adelaide na Geelong zitapambana usiku wa leo katika mechi ya ufunguzi wa Gather Round itakayochezwa katika uwanja wa Adelaide Oval, ambako safu ya ushambuliaji ya Adelaide itakabiliwa na muundo wa udhibiti wa Geelong. Timu ya nyumbani ya The Crows ina lengo la kucheza katika mechi yake ya fainali tangu mwaka 2017, baada ya kupoteza mechi kwa alama moja wiki iliyopita dhidi ya Sans kufuatia ushindi wa mechi tatu mfululizo. Na tukiangazia katika taarifa za utabiri wa hali ya hewa, mjini Adelaide nyuzi joto ni 30, wakati Canberra 25, Brisbane zikiwa 27, Darwin 34, Hobart ni 25, wakati Melbourne 27, Perth zikiwa ni 28 na Sydney ni 26 kufikia na taarifa kufikia hapo. Ni mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumewaandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.