Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Pona na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migarano katika studio zetu za SBS Audio, tukaletea makala haya mubashara, pia kwenye tovuti yetu anwani ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili, yako mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika muhtasari wa habari. Muhtasari wa habari asubuhi ya, ya leo tarehe 8 Aprili ni kwamba serikali ya shirikisho ya bwana Albanizi imesema kwamba uwekezaji wa serikali wa dola bilioni moja imetambua pengo muhimu la wafanyakazi katika huduma ya afya ya akili inayostahili ifanyiwa kazi, ikija ni katika sehemu ya kampeni na mjadala wa kwanza kati ya kiongozi wa upinzani Peter Dutton na waziri mkuu Anthony Albanese kufanyika jioni ya leo katika eneo bunge la magharibi sini ambako wapiga kura mia moja ambao hawajafanya maamuzi wataunga mkono upande gani wa kisiasa watahudhuria kikao hicho. Na pamoja na hayo, upinzani wa mseto wafuta, wafuta ahadi yake ya kampeni ucha, ya uchaguzi mkuu kwamba watafuta zaidi ya wa wafanyakazi elfu 41 pamoja na, pa na kuwalazimisha wote ambao wa ni wafanyakazi wa umma kurejea kwenye kazi maofisini badala ya nyumbani. Kimataifa, Marekani yafuta viza kwa raia wa Sudan, wakati wa Kenya waliokwama nchini Myanmar warejea nchini kwao, na Rwanda yaadhimisha kumbukumbu kumbu ya miaka 31 mauaji ya kimbari, na katika michezo, mbichi na mbivu zinabainika katika viwanja vya michezo, na yote yatualetea katika taarifa zetu ambazo zinaanza hivi sasa. Idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano zifuatazo, ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS audio ambazo unazopata pia kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Serikali ya Albanese imesema uwekezaji wa serikali wa dola bilioni moja inatambua pengo muhimu la wafanyakazi katika huduma ya afya ya akili inayostahili fanyiwa kazi. Uwekezaji huo umejiri wakati jimbo la New South Wales limekabiliana na visa vya kujiuzulu kwa nao wanasaikolojia wengi ambao wanatofautiana na serikali ya jimbo hilo kuhusu mishahara yao na ni miongoni mwa wafanyakazi wanaolipwa hela kidogo nchini. Zaidi wanasikolojia mia mbili katika mfumo wa afya ya umma ya yani South Wales walijiuzulu mnamo Januari katika maandamano. Waziri mkuu alidokeza jinsi uwekezaji huo unajumuisha nafasi elfu moja mia mbili za mafunzo, wakati waziri wa afya Mark Butler alirejelea uwekezaji wa ziada wa chama cha leba kwa mifumo ya hospitali ya jimbo nasema ila tuna nia ya kujenga nguvu kazi ya afya ya akili. Vile Profesa Magari amesema mahitaji ya msaada wa afya ya akili yanaendelea ya kuongezeka. Tunaanzisha miundo mipya ya huduma itakayoanza kutumiwa Januari mosi mwaka ujao. Tuliwekeza katika bajeti zilizopita huduma ya afya ya kuingilia mapema kwa watu ambao wana mahitaji wastan ila wanahitaji kupona uingiliaji kupitia uingiliaji wa mapema kupona kuzuia hali hiyo kuwa kitu ambacho si kibaya zaidi. Waziri Butler aliongezea kuwa serikali ya Leba kwa sasa haikuwa na uwezo wa kuongeza huduma ya meno katika mfumo wa Medicare, na tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia upinzani wa mseto umefuta ahadi ama sera ya uchaguzi ambayo ilikuwa inapigia debe kwa muda mrefu, ambapo itakuwa ni kumaliza mfumo ama mpangilio wa kufanya kazi nyumbani na kuwalazimisha wafanyakazi wa umma kurejea maofisini, hali ambapo itabadilisha mpango kwa wafanyakazi elfu arobaini na moja ambao wamelengwa katika makato ya kazi za madola. Badala hiyo wamesema kwamba watafuatilia sasa kukata kazi kupitia kulazimishwa kwa watu kustaafu na pamoja na watu kuondoka kazini. Huduma ya umma shiri, ya shirikisho pia itapunguzwa kupitia mbinu mbalimbali za kuondoa watu kazini. Katika taarifa iliyotolewa, msemaji wa masuala ya upinzani pamoja na sera na, na fedha Jane Hume amesema kwamba chama chake kimesikia maoni kutoka kwa umma vilevile, kimebadilisha mawazo yake na kuelewa kwamba mipangilio ya kuwapa watu fursa kuweza kufanya kazi sehemu yoyote nyumbani ikijumuishwa ni sehemu ya kuweza kufanya kwamba watu wanakuwa na wanafanya kazi kwa ufanisi hususan katika nguvu kazi. Kiongozi wa upinzani Peter Dutton alipozungumza na, na shirika la habari la Channel Nine alisema kwamba walikuwa wamekosea katika sera hiyo na sasa ni wakati wa kusonga mbele. Na tunasikiza chenye watu wamesema, tulikosea kuhusiana na sera hiyo, tunaomba msamaha. Kwa hiyo na tumeifanyia kazi, ila hatutakosolewa na waziri mkuu ambaye ana tatizo halisi na ukweli chenye tumesema ni tumewasikiliza Waustralia wa uh, na tumeweka work, some, wazi kuwa kufanya kazi nyumbani. So, ni hali halisi ya watu wengi um, kwa marafiki we wetu, kwa watu katika sehemu za kazi, tunaonga mkono hilo. Kwa hiyo Chama cha Leba kimejaribu kufanya iwe kitu kisicho na nadhani tunaweka wazi tu nafasi yetu hii leo, alisistiza kiongozi huyo wa upinzani na tukisalia katika masuala ya kampeni ya uchaguzi mkuu, ni kwamba waziri mkuu na kiongozi wa upinzani watashiriki katika mdahalo wa kwanza wa kampeni ya uchaguzi mkuu hii leo, tarehe nane Aprili. Viongozi hao wawili watahojiwa na zaidi ya wapiga kura mia moja ambao bado hawajajua ni upande upi wataunga mkono katika uchaguzi mkuu katika eneo bunge moja la magharibi ya Sydney Ma. Baadhi ya masuala yatakayojadiliwa ni pamoja na shinikizo za gharama ya maisha, makazi, huduma ya afya, pamoja na madhara ya ushuru wa rais wa Marekani Donald Trump pamoja na kuporomoka kwa soko la hisa na hali ambayo haiko sawa pia, haki za kazini pia zitakuwa ni sehemu ya ajenda katika majadiliano hayo ama mdahalo huo ambao unatarajiwa kufanyika muda usio mrefu. Na katika taarifa za kimataifa, Marekani imefuta viza za raia wa Sudan Kusini kwa kile ilichosema ni kushindwa kwa serikali ya Juba kuwapokea raia wake wanaofukuzwa kutoka Marekani. Utawala wa Marekani wa Rais Donald Trump umetangaza kubatilisha viza za kusafiri nchini humo kwa raia wote wa kutoka Sudani Kusini, ikisema serikali ya Juba imekataa kuwapokea raia wake wanaorudishwa kutoka Marekani kwa muda wa mwafaka. Uamuzi huo unamaanisha raia wa Sudani Kusini walioko Marekani huenda wakarudishwa nyumbani, ambako kwa mara nyingine kuna shuhudi wa vita. Marekani anasema kwamba itabatilisha viza zote za raia wa Sudani Kusini, na Sudani Kusini ambayo kuundwa kwake kama taifa huru mwaka elfu mbili kumi na moja kulungwa mkono na Marekani hivi sasa iko ukingoni kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hadi sasa serikali ya mjini Juba hajatoa tamko kuhusu hatua ya Marekani. Na Rwanda inaadhimisha miaka ya kumbukumbu kumbu ya miaka thelathini na moja ya mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne iliyopelekea mauaji ya watu laki nane katika muda wa siku mia moja Siku mia moja za huzuni, ambapo kiza bado, bado kinatanda katika nchi hiyo ya maziwa makuu ya Afrika licha ya kazi ya maridhiano isiyo na mwisho. Hafla rasmi zilianza Aprili saba, siku ya mauaji ya kwanza ya kile kilichokuwa mauaji ya mwisho ya halaiki katika karne ya ishirini na kusababisha vifo vya watu laki nane haswa miongoni mwa watutsi walio wachache lakini pia wahutu ne msimamo wa wastan kama kila mwaka rais paul kagame kiongozi wa rwanda patriotic front rpf ambaye alipindua utawala wa kihutu wa mauaji ya halaiki mnamo mwezi julai mwaka 1994 na amekuwa shujaa wa nchi hiyo tangu wakati huo atawasha mwali wa ukumbusho kwenye kumbukumbu kumbu ya gisozi mjini kigali na Wakenya 78 waliokuwa wakishikiliwa na magenge ya uhalifu nchini Myanmar wamewasili nchini humo baada ya mamlaka kuchukua hatua kadhaa kuwaokoa. Serikali ya Kenya imesema kwa sasa hakuna ajira nchini Thailand. Idadi hiyo inafikisha mpaka sasa raia wa Kenya 153 ambao wameokolewa kutoka mikononi mwa walaghai nchini Myanmar. Kwa mujibu wa waathiriwa kadhaa, safari yao ilianza hapo nchini Kenya walipoahidiwa kazi zenye malipo mazuri nchini Thailand na mawakala wa hapo nchini Kenya. Wakiwa na matumaini makubwa, walijitahidi kupata hati muhimu za kusafiria pamoja na fedha za gharama za safari, bila kujua kuwa walikuwa wakielekea kwenye jinamizi. Jamaa ambaye alizungumzia kuhusu hali hiyo aliyejifunika kwa ba barakoa anajitambulisha kwa jina la Dan anaelezea kazi yake. Anasema kwamba ilikuwa tuibie watu online ama mtandaoni, umchanganye mtu na uibe, hakuna se serikali huko huko unafanyia kitu chochote. Wakati wa kuwapokea waliorejea katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, katibu mkuu wa masuala ya diaspora Roslyn Njogu ame na amesema kwamba masaibu ya kusaka ajira ughaibuni baadhi ya Wakenya wamekwama Myanmar. Waliwaonya Wakenya dhidi ya kushirikiana na mawakala au maka, kampuni za utalii ambazo hazijasajiliwa kisheria. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukitazama yanayojiri katika maswala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa E fela ambapo mchezaji wa Port Adelaide Darcy Byrne-Jones pamoja na mchezaji wa Western Bulldogs Oscar Becker, wote watakosa mechi ya mzunguko wa gedha itakayokuwa baada ya kutumikia kifungo ama uh, kutumikia marufuku ya kutocheza mechi moja kupitia rafu waliocheza wawili hao wameonyeshawa kwamba walicheza vibaya katika mechi ambazo walikuwa wamecheza ambapo timu zao mbili zilipoteza siku ya Jumapili. Na katika taarifa zingine za michezo, timu ya taifa ya mpira wa miguu hususan kwa wanawake Matildas na mwalimu wake Tom Samani amesema kwamba kumekuwa na matokeo mazuri sana baada ya timu hiyo ya taifa ya wanawake kurejea kupata ushindi baada ya kupoteza mechi kadhaa katika kombe la she Australia ilifunga goli mbili dhidi ya Korea Kusini na kupata ushindi wa wa goli moja kwa sufuri katika mechi iliyochezwa Ijumaa na baadaye kupata ushindi wa goli mbili sufuri jana Jumatatu. Mary Fala ambaye alikuwa mwiba kwa safu ya ulinzi ya Korea Kusini aliweza kufunga goli katika dakika arobaini na nne kabla ya kumsaidia Kathlin Toper kupata ushindi na gol ya ushindi ambapo walicheza mbele ya mashabiki elfu 28. Mwalimu Samani alizungumza na shirika la habari la Nine baada ya mechi hiyo, anasema ilikuwa yeah, really like vizuri sana na ilikuwa vizuri kuweza kupata better ushindi baada ya kombe la Shibilivs ambako matokeo hayakuwa mazuri sana lakini pata ushindi na pia kutofungwa goli imekuwa ni kitu kizuri sana ambacho kinasaidia timu kusonga mbele, mwalimu Samani alisema. Tukiangazia yanajiri katika masuala ya fedha, dola moja ya Australia ina thamani ya senti 60 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1788 na senti 54 za Burundi. Dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1748 na senti 95 za Kongo. Vilevile, dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 853 na senti 71 za Rwanda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 2235 na senti 37 za Uganda. Dola moja shule ya thamani ya shilingi 77 na senti 93 za Kenya, na dola moja shule ya thamani ya shilingi 1618 na senti 60 za Tanzania. Tukitazama najiri katika utabiri wa hali ya hewa katika jiji la Adelaide adlaid, nyuzi joto pale ni 19.2, kila kilaile kitarajiokuwa 23, wakati mjini Brisbane ni 26.3 kile kitarajiwa kuwa 28. Canberra ni 17.9 kitarajiwa kuwa 22. Darwin 29.7 kile kitarajiwa kuwa 33. kile kia Hobart ni 17.5, wakati kile kitarajiwa 18 na Perth ns 36 kilele kitarajiwa kuwa 27, wakati Melbourne 158 na kilele ni 19, na szotopale ni 21 kilele kitarajiwa kuwa 23. Hukufikapo na mwisho ya tarifa ya habari, ambao tunaandalia, baki nasi kwa makala mengine ambanaakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.