Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo pote lipo na karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Huu hapa ni muktasari wa habari kwa leo tarehe 7 Aprili mwaka 2025. Dola ya Australia yashuka thamani chini ya senti 60 za Marekani kwa mara ya kwanza tangu wakati wa janga. Na serikali ya DRC na waasi wa M23 wa kutana Qatar, wakati Rais Kagame asema tutalinda usalama wetu kwa gharama yoyote. Katika michezo, bingwa wa dunia mbelgiji Lotte Kopecky atengeza historia katika michuano ya Tour of Flanders. Hizi hapa taarifa kamili za habari. Waziri Mkuu Antony Albanese amesema serikali ya shirikisho ina wasiwasi kuhusu athari za misukosuko ya kifedha kufuatia ushuru wa Marekani uliotangazwa mwaka jana na jinsi hali hiyo ina athiri wa Australia. Zaidi ya dola bilioni 160 zimefutwa katika soko la hisa la Australia wakati kigezo cha S&P ASX 200 kimezama kwa zaidi ya asilimia 6 ndani ya dakika chache ya soko kufunguliwa Jumatatu tarehe 7 Aprili. Dola ya Australia imepungua pia chini ya senti 60 za Marekani kwa mara ya kwanza tangu janga la uviko, wakati pia imepitia uzoefu wa kuanguka kwa kila siku katika miaka 17. Kiongozi wa upinzani Peter Dutton na anafanya kampeni mjini Adelaide katika ziara yake ya kwanza katika mji mkuu wa kusini Australia tangu tarehe ya uchaguzi mkuu ilipotangazwa zaidi ya wiki moja iliyopita. Katika hatua ya kubadilisha sera, upinzani wa mseto umesema unatupa nje sera ya kumaliza mipangilio ya kufanyia kazi nyumbani kwa wafanyakazi wa umma, na inabadilisha pia mpango wayo wa kuwafuta kazi ya wa wafanyakazi elfu arobaini na moja wa serikali ya shirikisho, badala ya kufuatilia makato ya ajira kupitia kulazimishwa kuacha kazi. Huduma ya umma ya shirikisho itapunguzwa kupitia mbinu zingine. Waustralia wanakumbushwa kuwa siku ya mwisho ya kujisajili kupiga kura au kusasisha maelezo yao katika sajili ya kupiga kura inaisha katika masaa yajayo, saa mbili usiku wa leo unakoishi nchini Australia. Kupiga kura ni lazima kwa raia wa Australia wenye miaka 18 na zaidi. Kiwango cha kujisajili cha Australia kwa uchaguzi huu kimekuwa kikubwa zaidi. Takriban asilimia 98, ya Waustralia wanaostahiki kupiga kura wamejisajili. Jeff Pope ni kamishna wa uchaguzi wa Australia, amesema takriban watu laki nne wamesajiliwa kupiga kura au wamesasisha maelezo yao katika sajili hiyo wiki hii. Uchaguzi wa shirikisho utafanyika Jumamosi, 3 Mei. Na ujumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umekutana kwa mazungumzo na waasi wa M23 nchini Qatar, katika jitihada za kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Chanzo kimoja kwenye mazungumzo hayo kimeambia mashirika ya habari ya AFP na Reuters kwamba mkutano mkutano huo wa faragha ulioandaliwa na serikali ya Qatar mjini Doha wiki iliyopita kati ya wajumbe wa serikali ya DRC na wale wa vuguvugu la AFC M23 wanaungwa mkono na Rwanda, ukiwa ni mkutano wa kwanza wa moja kwa moja kati ya pande hizo mbili baada ya muda mrefu. Hata hivyo, mpaka sasa pande zote mbili bado hazijatoa maoni yoyote kuhusu mazungumzo hayo. Duru ya kwanza ya mazungumzo ilifanyika mwishoni mwa mwezi Machi, ambayo kwa mujibu wa vyanzo vya karibu vimeelezea kuwa yalikuwa chanya na tukivuka mpaka tuelekea katika nchi jirani ya Rwanda, Rais Paul Kagame amesema kamwe nchi yake haitokubali kurejea katika jinamizi la mauaji na ipo tayari kulipa gharama ili kuulinda usalama wake. Rais Kagame ameyasema hayo katika uzinduzi wa kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari tarehe saba. Kila mwaka ni siku ambayo Umoja wa Mataifa umetenga kuyakumbuka mauaji ya Rwanda na uko nchini Rwanda, kumbukumbu kumbu hizi zitadumu kwa muda wa siku mia moja, muda ambamo watu zaidi ya milioni moja waliuawa na wanamgambo wa kihutu wa Interahamwe. Kumbukumbu kumbu hizi zimefanyika mjini Kigali, katika bustani ya jumba la makumbusho la mauaji kimbari dhidi ya watutsi wa Rwanda lililoko mjini Kigali, sehemu ambako kumezikwa miili ya watu zaidi ya laki tatu na nusu na katika michezo, katika mashindano ya kuendesha baiskeli Lotte Kopecky amekuwa mwanamke wa kwanza mwendesha baiskeli kushinda michuano ya tour of Flanders mara tatu. Mbelgiji huyo aliongeza kasi mita mia mbili kabla ya mstari wa mwisho na kuvuka mstari huo kwa muda wa masaa manne, dakika 24 na sekunde 34 4. Pauline Ferrand Prevot na Liliane Lippert walikuwa wa pili na watatu jukwani. Bingwa mtetezi Elisa Longo Borgini alilazimishwa kujiondoa katika mashindano hayo baada ya kupata ajali. Tukitazama yaliyojiri katika utabiri wa hali ya hewa, mjini Adelaide nyuzi joto kwa sasa ni 23, Brisbane 30, Canberra 22, Darwin 33, Hobart 15, Melbourne 19, Perth 28, na mjini Sydney nyuzi joto kwa sasa ni 27. Kufikia hapo ndio mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Tembelei tovuti yetu sbsu mkoa kiswahili kwa, kwa makala haya na mengine mengi tuliowaandalia. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.