Unasikiliza idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipona. Karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migodi migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukaletea makala haya pia mubashara kwenye tovuti yetu maandani, ambayo ni SBS mkwa juu swahili. Tukiwa katika studio zetu hii leo Ijumaa, tarehe ni 4 mwezi wa 4 mwaka 2025 Zikiwa zinasalia chini ya siku 30 wa Australia kuingia debeni kumchagua kiongozi mpya. Je, Leba itasalia ama upinzani wa mseto utaingia? Yote yatajua siku chache zijazo, lakini kwa sasa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari asubuhi ama mchana wa leo, chama cha Leba chaanza kampeni yake rasmi ya uchaguzi mkuu katika eneo bunge la Faula na kitongoji cha Kabra mata magharibi ya Sydney, waziri mkuu akiahidi kutoa msaada kwa wale ambao wanafanya kazi za mikono, hususan wanapokuwa na matatizo yoyote kazini, wakipoteza vifaa vyao vya kazi. Vilevile, kiongozi wa chama cha Greens Adam Bandt asema kwamba muda umewadia kwa huduma ya meno kuongezwa katika Medicare. Asema kwamba Waustralia wanalipa hela nyingi zaidi kupata huduma ambayo ni muhimu sana ya afya. Na tukisalia katika masuala ya ushuru wa Marekani katika taifa la Australia, mbunge huru Dai Le asema kwamba Australia anastalii kutazama soko zingine za kufanya kazi nazo badala ya kutegemea Marekani ambako rais wake ameweka ushuru wa asilimia kumi kwa mauzo yote ya Australia kuelekea huko Marekani. Kimataifa, mkuu wa haki wa UN ashtushwa na mauaji ya kiholela nchini Sudan, wakati katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wahusika watatu wa jaribio la mapinduzi waondolewa hukumu ya kifo, na nchini Kenya mkuu wa polisi asema kwamba idara ya polisi inafanyiwa marekebisho kuboresha huduma kwa umma na katika michezo, mbichi na mbivu zabainika katika viwanja vya michezo, wakati mwa Australia Ange Postecoglou mashakani baada ya kula kichapo cha kumi na sita katika Premier League. Hayo na mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika taarifa za michezo. Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migori migerano zifuatazo. Ni taarifa kamili za habari. Chama cha Leba kimeanza kampeni zake katika eneo bunge la magharibi ya Sydney, hususan katika kitongoji cha Kabramata na shule ya umma ya Kabramata ambalo liko katika eneo bunge la Faula, ambako waziri mkuu na serikali yake Albanizi wametangaza kwamba watafanya ongezeko la misaada ya M misamaha itakayotolewa kwa wale ambao wanafanya kazi za mikono na biashara ndogo ndogo zinazopata hasara kupitia uharibifu wa vifaa vyao vya kazi kwa mwaka mwingine mmoja. Waziri mkuu alitangaza hilo hii leo asubuhi kwa biashara ndogo alipokisema kwamba watapunguza gharama ya ustahiki wa vifaa kuwa chini ya dola elfu ishirini na kwa matumizi ya mara ya kwanza au vile ambavyo vimekuwa vimetumia tayari kufikia mwezi juni wa mradi, tare, tarehe thelathini ya mwezi juni mwaka elfu mbili na ishirini na sita akizungumza na shirika la habari la abc sydney bwana albanese alitetea uamuzi wa kuweka kikomo kwa ongezeko kwa mwaka mmoja tu akisema kwamba Alisema anachotaka fanya ni kuwahamasisha wawekeze sahihi, hilo ndilo lengo. Kwa hiyo patakapokuwa na ongezeko ya uwekezaji pamoja na ongezeko ampata hela, itaweza kusaidia kuelekea mara moja, na badala ya kusema kwamba tusubiri wakati mwingine kufanya hivyo badala ya siku za usoni Bora wawekeze sahizi ili warahisisha mambo yatakuja katika siku za usoni. Kwa hiyo, tunataka kufanya kwamba uchumi uweze kukuzwa na uchumi uweze kuchochewa pia, kwa upande wa biashara ndogo ndogo pamoja na wale wafanyakazi wa mikono, tukielekea katika masuala ya uchaguzi pamoja na kampeni za uchaguzi mkuu. Kiongozi wa chama cha Greens Adam Bandt amerejea kauli yake kwamba moja ya sera muhimu sana ya uchaguzi kwa chama chake ni kurejesha matibabu ya meno ya katika mfumo wa Medicare, akisema kwamba Australia wanalipa hela nyingi sana kupata huduma hiyo muhimu ya afya. Moja ya vyama viwili vikubwa katika uchaguzi huu ambao sasa wa sera yake itakuwa ni kupunguza gharama hiyo, lakini Bwana Bandt amesema kwamba gharama hiyo inastahili kufunikwa na makampuni makubwa ambayo hayalipi kodi ama ushuru wa kutosha. Kiongozi wa chama cha Greens amesema kwamba pamekuwa alishikilia mswaki mkubwa sana katika kampeni yake, alipokuwa anahojiwa na shirika la habari la ABC Breakfast ama makala ya asubuhi na alisema kwamba huduma ya meno, huduma ya afya ya meno kwa bure inastahili kuwa sera muhimu sana kwa chama cha Greens, kusukuma pamoja na kuonyesha kwamba vyama vidogo na serikali ambayo itakuwa na wachache bungeni wanastahili kufuata ahadi hiyo ya uchaguzi. Anasema uh, watu hawaendi kumwona daktari wa meno kwa sababu hawawezi modu gharama yake, na unapoenda kumwona daktari huyo we basi, huduma utakayopata ina gharimu maelfu ya dola. Kwa hiyo, kwa upande wa serikali ya wachache, chama cha Greens kitahakikisha like kwamba huduma ya meno inaongezwa kwenye Medicare, hususan kwa watoto kwamba kila mtu pia anapata huduma hiyo bila kulipa hela nyingi zaidi. Na katika hoja ingine ya uchaguzi ama kampeni ya uchaguzi mkuu, mbunge huru Daili amesema kwamba Australia inastahili tafuta soko zingine za kufanya kazi, ikifuatia kauli ya rais wa Marekani kwa ongezeko la ushuru kwa bidhaa zote zinazotoka nchini Australia kuelekea Marekani. Na Bili ameeleza shirika la habari la Chana 9 kwamba anaunga mkono mpango wa serikali wa kufanya mashauriano ya kupunguza asilimia kumi ya ushuru ambayo imewekewa kwa bidhaa za Australia. Hata hivyo, Australia inastahili jilinda pamoja na kulinda haki zake pamoja na maslahi yake, akiongezea kwamba anasema and, uh, hakuna haja ya kupigana wala kupinga hoja hii I mean, this, this kitu muhimu zaidi kwa Australia kufanya business business ni kutazama soko uh, zingine uh, na maanisha kwamba ushuru utaumiza watumiaji wa Marekani sana. Kwa upande wetu tuko katika nafasi nzuri sana, hususan ukitazama kanda ya kusini mashariki mwa Asia ambako tunaweza tukapata soko zingine za kufanya kazi nazo. Serikali ya Albania imeelezea msimamo ama hatua ya rais Trump kwamba haistahili wala haifai, akiongeza kwamba ushuru ambao sle amewekewa kwa bidhaa za Marekani itakuwa itasalia vilevile, haitaongezwa. Lakini anasema kwamba hatua hiyo si hatua ambayo huchukuliwa na rafiki. Tukibadilisha basi macho tutazame yanayojiri katika masuala ya kimataifa tukianzia barani Afrika ambapo mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Foka Turk amesema ameshtushwa na ripoti za mauaji ya kiholela na raia katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, baada ya jeshi kuchukua udhibiti kutoka kwa wanamgambo wa RSF. Bwana Turuk amesema afisi yake imekuwa ikitazama mikanda ya kutisha ya video katika mitandao ya kijamii tangu Machi 26 inayoonyesha watu waliojihami wakiwaua raia kusini na mashariki mwa Khartum. Haya yanafanyika wakati ambapo wanamgambo wa RSF i leo wamesema kwamba wameidungua ndege ya kijeshi ya Antonov inayomilikiwa na jeshi la Sudan. Kundi hilo la RSF limesema kwamba limechapisha video iliyoonyesha mabaki ya ndege hiyo, ingawa shirika la habari la Reuters halikuweza kuthibitisha picha hizo. Maafisa wa jeshi la Sudan hawakupatikana pia wakati huo kutoa kauli. Kuhusiana na madai hayo ya shambulizi la RSF na kutoka Sudan, tueleke moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi ameondoa adhabu ya kifo kwa raia watatu wa Marekani waliokuwa wamehukumiwa kifo na sasa watafungwa maisha kwa kuhusika kwa kile serikali ya Kinshasa ilieleza jaribio la mapinduzi mwaka uliopita. Raia hao watatu Marcel Malanga Tyler Thompson na Benjamin Zelman Polon, wenye kati ya umri wa miaka ishirini na tatu hadi thelathini na saba wamepata afueni hiyo, na wakati huo wakiendelea kuzuiwa kwenye gereza la kijeshi jijini Kinchasa. Watatu hao walikuwa wamehukumiwa kifo baada ya madai ya kuhusika na jaribio la mapinduzi kwa kuvamia ofisi za rais jijini Kinchasa na makazi ya waziri wa uchumi wakati huo, vital Kamerhe, ambaye sasa ni spika wa Bunge. Jaribio la mapinduzi hayo yaliyoongozwa na Christian Malanga, raia wa DRC aliyekuwa amepata uraia wa Marekani, ambaye alikuwa baba yake Marcel Malanga, na aliuawa baada ya kupigwa risasi na maafisa wa usalama kutoka Kongo. Tuelekea moja kwa moja dini Nairobi ambako inspekta wa jenerali wa jeshi la polisi IG Douglas Kanja amehakikishia taifa kuwa serikali inafanya kila iwezalo kufanya mabadiliko kwenye idara ya polisi almaarufu NPS ili kuboresha utoaji huduma kwa umma. Gikanja ametoa hakikisho hilo Alhamisi tatu Aprili mwaka huu elfu mbili ishirini na tano alipofanya ziara ya ghafla katika kituo cha polisi cha Timau, kaunti ya Meru. Katika nukuu ya taarifa yake anasema kwamba idara ya polisi inafanyiwa marekebisho ili kuboresha huduma kwa wananchi na kuimarisha salama nchini. Mwisho wa nukuu ya taarifa ya Bwana Kanja. Na kwenye ziara yake huko Meru, Bwana Kanja alikuwa ameandamana na wakuu kadhaa wa NPS akiwemo naibu wake kutoka kitengo cha AP Gilbert Masengeri. <muchilis> Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano, tukirusha macho katika michezo. Sasa timu ama mchezaji wa timu ya Collingwood katika mchezo wa AFL Dan Houston anakaribiana na muda mrefu akiwa nje baridi itamhusu hapo, ambapo ameripotiwa kwamba alicheza rafu dhidi ya mchezaji wa Carlton arlton Loki Fogarty. Mchezaji huyo mpya katika kikosi hicho cha Collingwood alionekana akimgonga kwa mkono Fogarty kichwani wakati mpira ulikuwa umerushwa, na sema kwamba basi itabidi aweze kuwa nje wakati uchunguzi unafanyika, pamoja na kisha kwamba jeraha hilo litakalopatwa kwa Fogarty halitakuwa baya zaidi la kumweka nje kwa muda mrefu na tukirusha macho katika ligi kuu ya Premier ambako wengi wanafuatilia kwa kina, mechi iliochezwa alfajiri leo ilikuwa ni kati ya Chelsea na Tottenham. Ilikuwa ni derby ya London ambapo Chelsea wamepata ushindi wa goli moja sufuri dhidi ya Tottenham ushindi huo unamweka hatarini sana mwalimu wa Tottenham abani mu Australia Ange Postecoglou ambaye amepoteza mechi kumi na sita sasa katika ligi kuu ya Premier, hali ambayo mashabiki wameanza kuomba afutwe kazi, kusema kwamba inaonekana ni kama mzigo aliopewa umemshinda kubeba katika mechi zingine za jana ilikuwa ni Liverpool dhidi ya Everton katika derby ya Liverpool, Liverpool wakibuka na ushindi wa goli moja sufuri, wakati Nucas wakiwacharaza Brentford mbili moja. Matokeo hayo yana maana kwamba Liverpool kwa sasa inaendelea kupigwa baridi katika kilele cha ligi kuu wakiwa na alama sabini na tatu wakati Arsenal ambao ni wa karibu wana sitini na moja. Kwa wapenzi wa Manchester United tuwatafute kwa ligi mm, bahati mbaya tuwapati hadi katika nafasi ya kumi na tatu kumaanisha kwamba bado atakuwa na msimu mwingine wa kujitafuta na kujua kipi kitakuwa hatima yao. Kiangazia sasa, katika masuala ya fedha, kabla tumalize makala leo. Dola moja ya Australia na thamani ya senti 63 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1879 na senti 18, 42 za Burundi, na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1838 na senti 18, 13 za Congo, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 904 na senti 32 za Rwanda dola moja yasrulekana thamani ya shilingi 2305 na senti 16 za Uganda. Vilevile, dola moja ulna thamani ya shilingi 81 na senti 75 za, za Kenya. dole, dola moja na dola moja l na thamani ya shilingi 1680 na senti 89 za Tanzania kwamadhi. Tukielekea moja kwa moja katika taarifa za habari ya hewa mjini Adelaide nyuzi joto ni 18.4, wakati Brisbane ni 24.9 kwa sasa. Tukielekea kule Canberra ni 18.3, Darwin ni 29.6 zinawahusu wakati Canberra kwa sasa ni 18.3, Hobart ni 16.4, mjini Perth 21.3, wakati Melbourne ni 15.6 na mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 23.9. Kufika ponde mwisho ya taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.