Jambo popote lipo na karibu katika makala idhaa Kiswahili ya SBS huko na migode migarano, tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS audio na mtandaoni anwani mbani sbs.com.au kwa lugha ya Kiswahili. Huu hapa muktasari wa habari kwa leo tarehe tatu Aprili mwaka 2025. Australia yajibu ushuru wa Marekani ambao umewekea bidhaa zote kutoka Australia zitakazouzwa Marekani ushuru wa asilimia kumi. Serikali ya DRC na M23 kuanza mazungumzo ya ana kwa ana. Na katika michezo, Liverpool yachukua hatua nyingine kukaribia kunyanyua kombe la ligi kuu la Uingereza. Zifuatazo ni taarifa kamili za habari. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema serikali itatoa milioni 50 kwa sekta zitakazoathiriwa kwa tangazo jipya la ushuru kutoka Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ataweka ushuru wa asilimia kumi kwa mauzo kadhaa ya Australia nchini mwake. Akizungumzia tangazo hilo, Bwana Albanese amesema serikali itatoa msaada wa kifedha kupitia mashirika kama Chama cha Kitaifa cha Wakulima ili kupata na kukuza masoko mapya kwa bidhaa za Australia. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani Peter Dutton amesema kwamba ataunga mkono msaada wa uwekezaji wa serikali kwa sekta za ndani kwa jibu la ushuru wa Marekani ila ameongezea kuwa waziri mkuu anahitaji fanya mengi zaidi kutetea maslahi ya Australia. Na mvua inatarajiwa kupungua katika maeneo ya ndani ya Queensland ila tisho la mafuriko bado linaendelea kuwa. Sehemu za kusini magharibi Queensland zilipokea zaidi ya mililita mia ya mvua jana, ila hali hiyo ya hewa inatarajiwa kuelekea katika maeneo ya kaskazini na mashariki ya jimbo hilo hii leo. Hata hivyo, mafuriko katika mito mingi inatarajiwa kupungua kwa siku kadhaa na yanaweza elekea katika sehemu za kaskazini magharibi mwa jimbo la New South Wales ya wiki ijayo, wakati onyo zimetolewa kwa jumuiya zinaweza tengwa kwa kati ya wiki sita hadi wiki kumi. Katika taarifa kutoka barani Afrika, duru za pande hasimu nchini Kongo zimesema serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 wanajiandaa kwa mazungumzo ya ana kwa ana Aprili 9. Wizara ya mambo ya kigeni ya Marekani imemteua Masada Bulos kuwa mshauri wa ngazi ya juu wa masuala ya Afrika, uarabuni na mashariki ya kati. Jukumu lake la kwanza ni kulitembelea eneo la maziwa makuu, kusogeza mbele juhudi za wawekezaji na amani. Wakati huo serikali ya Kongo na waasi wa M23 wanajiandaa kwa mkutano wa ana kwa ana ifikapo tarehe 9 Aprili hii. Mkutano huo utakuwa wa kwanza kufanyika moja kwa moja tangu wapiganaji wa, wa M23 kuiteka miji miwili mikubwa ya eneo la mashariki, kwenye mashambulizi yaliyowaua maelfu na kuwalazimisha mamia kuyakimbia makazi yao. Tukivuka mpaka kutoka Kongo, tuelekee Uganda ambako utafiti mpya wa mashirika ya kibinadamu nchini Uganda unaonyesha kuwa watu waliohamishwa kupisha ujenzi wa bomba la mafuta la Afrika Mashariki ya maarufu EACOP wamelalamikia kutoridhishwa na ulipwaji wa fidia. Bomba hili la mafuta ghafi la Afrika Mashariki litakapokamilika litasafirisha mafuta kutoka maeneo ya Tilenga na Kingfisher magharibi mwa Uganda hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania. Na tukiangazia wakati masuala ya michezo, tuelekea moja kwa moja katika ligi kuu ya Uingereza ambako Liverpool imerejesha pengo la alama 12 kati yake na Arsenal ambao ni wapinzani wake wa, wa karibu katika kinyang'anyiro cha ligi kuu ya Premier baada ya kupata ushindi wa goli moja sufuri dhidi ya mahasimu wao wa jadi Everton. Diogo Jota alifunga goli la pekee katika mechi hiyo na kuhakikisha kwamba timu ya pili katika meza ya ligi kuu ya Uingereza, Arsenal, wanabaki mbali kabisa na kombe hilo la Premi ambalo tayari Liverpool ina mkono mmoja kwenye kombe hilo. Matokeo hayo yamekuwa na maana kwamba mwalimu wa Everton David Moyes ametamatisha mechi tisa bila kupoteza katika ligi kuu ya Uingereza tangu alipochukua usukani mwezi Januari, na tukitazama najiri katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa mjini a nyezjoto ni 22 brisbaikiwa 28 cambra 25 daw33 hbrt 2 mlzikiwan 21h32 Wakati mjini Sydney nyuzi joto ni 27 kufikia pona. Mwisho taarifa za habari ambazo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine, maana nakuja kutoka studio zetu za SBS Audio.