Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi migerano, katika studio zetu za SBS audio tukiletia makala haya mubashara, vilevile vile kwenye tovuti yetu nani, ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili, hapo mengi ambao tumaendelea, lakini tuelekea moja kwa moja katika muktasari wa habari ambako kuna mengi yanayotusubiri huko. Katika muktasari wa habari asubuhi ama mchana wa leo, tukianzia katika taarifa za kitaifa. Hatma ya wanasiasa wa shirikisho ya salia mikononi mwa raia ya, baada ya gavana mkuu kuvunja bunge la taifa na kampeni za uchaguzi mkuu kuanza rasmi. Waaustralia hawatapewa afueni ya ziada ya ushuru chini ya serikali ya mseto, asistiza kiongozi wa upinzani Peter Dutton. Kimataifa, tukiangalia najiri katika taarifa za kimataifa ni kwamba wakuu wa EAC na SADAK waongeza kasi ya kujaribu kusuluhisha mzozo wa DRC, wakati Sudan Kusini chama cha Mashar chatangaza kuvunjika mkataba wa amani, wakati jirani wao Jenerali Abdul Fatah al Burhan adai kuukomboa mji mkuu wa, wa Khartum na mabadiliko mengine yafanyika katika baraza la balozi la mawaziri kwa mradhi la Kenya baada ya waziri kupigwa kalamu na mdogo wake katika chama kupandishwa cheo. Kwa ana mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili zinazoanza hivi punde. Mwasikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migore migherano katika studio zetu za SBS Audio. Zifuatazo ni taarifa za habari kutoka studio zetu za SBS Audio na kama kawaida, wazokzipata tena kwenye uh, tovuti yetu anaonimbani sbs.com.au, mkwaju swahili Waziri Mkuu Antony Albanizi ametangaza kuwa tarehe ya uchaguzi mkuu itakuwa tarehe tatu Mei mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Bwana Albanizi alimwarifu gavana mkuu Samantha Mostin nia yake ya kuitisha uchaguzi mkuu mapema hii leo asubuhi, wiki tano za kampeni za uchaguzi mkuu zikianza rasmi. Chama cha Leba na upinzani wa mseto viko katika ushindani mkali, wakati kura za maoni kwa sasa zikionyesha kundi kubwa la wapiga kura hawajafanya maamuzi kuhusu watakayepigia kura kuliko uh, katika miaka ya nyuma. Upinzani wa mseto lazima ushinde viti 19 ili ili uweze ongoza bila msaada wa vyama vingine, wakati serikali ya Leba inahitaji poteza viti vitatu pekee kuilazimisha kuwa katika serikali ya wachache. Alipozungumza na waandishi wa habari, bwana Albanizi amesema kwamba Waustralia wana uamzi muhimu wa kufanya, na anasema or... uchaguzi huu ni chaguzi kati ya mpango wa Leba kuendelea kujenga au ahadi ya Peter Dutton kukata huo ndio job, uamzi wages, ni uamzi wako child... kazi yako mishahara yako, elimu ya watoto wako, na muhimu zaidi pia, kitu hiki hapa, kadi yako ya Medicare. yeah, vyote viko mikononi mwako. Bwana Albanese hapo akiwaeleza wananchi kuhusu chaguzi zinazosubiri siku ya hukumu kwa wanasiasa. hakuna chama cha kisiasa nchini ambacho kimewahi poteza uchaguzi katika muhula wake wa kwanza nikiwa ni baada ya muhula mmoja tu kwa takriban karne moja. na Waustralia hawatapewa afueni ya ziada ya ushuru chini ya serikali ya mseto badala yake, kiongozi wa upinzani Peter Dutton amependekeza utoaji wa umeme na mafuta kwa bei nafuu. Kiongozi huo wa upinzani alitumia hotuba yake kujibu bajeti kuweka wazi sera ya gharama ya maisha ya upinzani wa mseto, kupiga jeki utoaji wa gesi za matumizi nchini na kupunguza kiwango cha ushuru wa mafuta. Bwana Dutton amependekeza kupunguza mara mbili ushuru wa mafuta na dizeli, itadumu kwa mwaka mmoja tu. Ameongeza kuwa serikali ya mseto itakata mradi wa kupanga upya mfuko wa taifa wenye thamani ya dola bilioni ishirini mfuko wa usoni wa kujenga nyumba Australia wenye thamani ya dola bilioni kumi, na pia watabatilisha ongezeko la idadi ya wafanyakazi wa huduma ya umma elfu arobaini na moja badala yake. Bwanadata amesema kwamba upinzani wa mseto utakuwa na mwelekeo tofauti na legislation anasema usiku wa leo, naahidi serikali ya mseto ya data nitafanya vifuatavyo: tutawasilisha miswada minne muhimu katika kikao cha kwanza cha bunge. Wa kwanza ni mswada wa kupunguza bei ya nishati, ya pili mswada wa kupunguza uhamiaji na ujenzi wa nyumba zaidi nchini Australia, ya tatu ni mswada wa kudumisha usalama wa Australia na nne mswada wa udhamini wa ufadhili wa afya, elimu na huduma muhimu. Alitangaza pia uwekezaji wa dola milioni mia nne kwa afya ya akili ya vijana kama upinzani wa mseto unashinda uchaguzi mkuu ujao. Na wahanga wa unyanyasaji wa nyumbani jimboni New South Wales wanahamasishwa waripoti wasiwasi wowote wa usalama kwa polisi baada ya uvujaji mkubwa wa deta kwa tovuti ya mahakama. Takriban hati elfu tisa zilikuwa katika tovuti ya usajili ya mtandaoni ya New South Wales zimepakuliwa katika ukiukwaji huo wa data. Taarifa kutoka jeshi la polisi imesema kwamba hati hizo zinajumuisha amri za kuzuia vurugu pamoja na hati za kiapo. Ivet Rignando ni mkurugenzi mtendaji wa huduma ya msaada katika shirika la Mary's House. Amesema wanawake na watoto wanaohitaji ulinzi wanahitaji tarajia taarifa yao iwe salama. Na anasema hatimaye wanapotoa ripoti kwa polisi na wanapofika mahakamani kupata ulinzi, tayari wamekuwa wamepitia uzoefu mkubwa sana wa kiwewe na uzoefu mkubwa sana ambao ni vigumu sana kuweza kuelewa na vigumu kuweza kupata taarifa zinazotolewa kwa watu kama hao, kama unavyojua. Kwa hiyo wafanya kazi pamoja na majirani na hata familia pana inakuwa tayari imepitia mengi katika tukio hilo. Kutoka hapo, tuzungumzie kidogo suala zima la chanjo za mafua, ambapo shirika la matibabu la Australia limesema kwamba lina hofu kwamba msimu wa mafua mwaka huu nchini unaweza kuwa mbaya zaidi kupitia viwango vikubwa vya kupungua kwa chanjo za mafua. Rais wa shirika la AMA, Daktari Daniel McMalin amesema kwamba kumekuwa na ongezeko kubwa sana la watu ambao hawapati chanjo za mafua kila mwaka na mwaka huu kulingana na mwaka jana, hali ambayo amesema kwamba imesababishwa na taarifa potofu zinazotoa taarifa ambazo si sahihi kuhusiana na chanjo zinazozunguka katika mitandao ya kijamii. Hata hivyo, daktari MacMillan ameendelea kusema kwamba suala hili linaendelea kuwa muhimu sana na tata kwa sababu ya maelfu ya watu ambao hufa kila mwaka kupitia magonjwa ya kupumua. Ameongezea kwamba watu wanasali omba kuonana na GP wao ili waweze kupata chanjo kuanzia Aprili kuendelea. Tukitazama taarifa zingine za kimataifa sasa, ambapo mambo yako hivi tukielekea katika taifa la Sudan Kusini ambapo naibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Sudan Kusini Rik Machar Oyet Nathaniel Perino amesema kukamatwa kwa makamu huyo wa kwanza wa rais kumeyabatilisha makubaliano ya amani yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na nane. Kiongozi huyo amesema hatua hiyo sasa inatishia kuitumbukiza tena nchi hiyo katika vita. Marekani leo imetoa wito kwa Rais Salva Kiir kumwachilia huru mpinzani wake Rik Machar anayedaiwa kuwa chini ya kifungo cha nyumbani na kusema sasa ni wakati wa viongozi hao kuonyesha kujitolea kwao kwa amani. Katika chapisho kwenye mtandao wa X, ofisi ya Marekani ya masuala ya Afrika imesema kuwa wana wasiwasi kutokana na, na ripoti kwamba mashar yuko chini ya kifungo cha nyumbani. Ofisi hiyo imemhimiza rais Kiir kubatilisha hatua hiyo na kuzuia kufanya hali hiyo kuwa mbaya zaidi. Kutoka hapo tuvuke mpaka tuingie Sudan ambako mkuu wa jeshi la Sudan Jenerali Abdel Fatah Al Burhan amesema Jumatano jioni kwamba Khartum imekombolewa, baada ya hapo awali kutangaza kwamba vikosi vyake vimeutwaa tena uwanja wa ndege wa mji mkuu, eneo la kimkakati na la kiishara lililokaliwa tangu kuanza kwa vita na vikosi vya msaada wa haraka amaarufu RSF vya Jenerali Mohamed Hamdane Daglo, anajulikana kwa jina la Hemeti. Khartoum imekombolewa, imekwisha. Mwisho wa nukuu, kiongozi mkuu wa Sudan alitangaza katika ikulu ya rais, katika hotuba iliyotangazwa kwenye runinga ya taifa. Katika video hiyo iliyorushwa na Al Jazira, inaonekana rais wa baraza la utawala na kamanda mkuu wa jeshi la Sudan, Abdul Fatah Abdurahman Burhan akiwasili katika ikulu ya rais katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum. Na kutoka Sudan tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kongo, ambapo viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADAK wameongeza kasi ya kujaribu kusuluhisha mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wametangaza kuongeza timu ya wapatanishi kufuatia kikao chao cha Jumatatu ya wiki hii katika kikao chao, mbali na wapatanishi wa awali, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Nigeria Olusegun Obasanjo, waliwaongeza viongozi wengine katika timu ya upatanishi, akiwemo rais wa zamani wa Afrika Kusini Kgalema Motlanthe, rais wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Catherine Samba Panza, na amejumuisha pia rais wa zamani wa Ethiopia Sahle Worke Zewde anayechukua nafasi ya waziri mkuu wa zamani hale Mariam de Salen. William Ruto ni rais wa Kenya na mwenyekiti wa jumuia ya Afrika Mashariki, lakini bado hajahusishwa katika juhudi hiyo. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS tukielekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianza katika mchezo wa AFL ambapo nyota mshambuliaji wa timu ya Carlton Harry, Mackay, ata nje ya mchezo huo kwa muda usiojulikana kwa sababu za kibinafsi. Mwalimu wa Carlton Michael Voss alisema kwamba timu hiyo ya Carlton itampa bwana Makai muda anaohitaji kukabiliana na maswala hayo ambayo hayajawekwa wazi. Ukosefu wa Makai uwanjani utakuwa ni pigo kubwa kwa matumaini ya Carlton kurejea katika mechi hizo ama mchezo huo baada ya timu hiyo kuanza msimu vibaya ambapo imeokota vichapo viwili mfululizo ama mtawali ukipenda na katika nrl timu ya rabbitohs imewacharaza penrith panthers kwa alama kumi alama zikiwa ni ishirini na nane kwa kumi ni mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa penrith panthers kupoteza mechi tatu mfululizo ukosefu wa nahodha nathan cleary pamoja na dylan edwards pamoja na jeraha kwa scott sorensen imefanya maisha yawe magumu zaidi na kwa wale ambao wanajaribu na wale ambao wanajaribu kutafuta fursa ya kupata nafasi hiyo kutoka kwa timu ya Rabitos. Na katika soka, timu ya wanawake ya Arsenal imejipa ama imekata tiketi ya kuingia katika nusu fainali ya klabu bingwa barani Ulaya katika soka ya wanawake. Hii ni baada ya Arsenal kuwacharaza timu ya wanawake ya Real Madrid magoli tatu mtungi katika uwanja wa Emirates, ikiwa ni baada ya kupoteza mechi ya kwanza mbili sufuri katika uwanja wa Real Madrid. Arsenal ilikuwa na usaidizi mkubwa kutoka kwa Australia Steph Catley ambaye alikuwa katika ngome ama safu ya ulinzi na Caitlin Ford ambaye alikuwa katika upande wa, wa mashambuliaji ambapo pia kulikuwa na Kyra Cooney-Cross ambaye alianza katika lile kile kiti cha wachezaji wa ziada mechi hiyo. Kama alivyosikia, baada ya mechi mbili za nyumbani na ugenini ziliisha kwa ushindi wa Arsenal ikipata ushindi wa magoli tatu kwa mbili. Na Alesia Russo mwasalia mwingine ambaye alifunga mara mbili, alikuwa na kusema alipozungumza na waandishi wa habari. Anasema ilikuwa vizuri something sana, na kwa kweli, kama tunavyoona, tulikuwa katika hali ambayo ilikuwa na sherehe kubwa sana katika chumba cha mabadiliko, na ni mechi nyingine ambayo tunatarajia kucheza Jumapili. Kwa hiyo tuko katika hali nzuri sana, na tunaona kwamba uwanja wa Emirates utaendelea kuwa ni ngome maalum na ambayo itakuwa na msaada mkubwa sana kwa timu yetu tukiwa wanaimani kwa wafanyakazi ambao wanatusaidia pamoja na wengine ambao wanasaidia timu hii kusonga mbele. Kwa hiyo ni ushindi mkubwa ambao tumepata na ule ambao tunatarajia kwenda mbele. Ushindi huo unakuja baada ya timu ya Arsenal kuwacharaza Bayern München magoli manne kwa moja, na kwa upande wa Lyon uh, kwa mradhi ilikuwa ni mechi kati ya Bayern Munich na Lyon ambapo ushindi ulikuwa kwa nne moja kwa upande wa Bayern na bingwa wao wa Ufaransa wakipata ushindi wa magoli sita moja. Na sasa Lyon na Arsenal watakutana katika nusu fainali ya mechi hiyo ya kombe la klabu bingwa barani Ulaya itakayochezwa tarehe kumi na tisa Aprili mwaka huu. Tazama masoko hali ilivyo. Dola moja ya Australia na thamani ya senti 63 za Marekani, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga elfu moja mia nane sitini na nne za Burundi. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya faranga elfu moja mia nane themanini na tatu za Congo, na dola moja Australia na thamani ya faranga mia tisa tisini na nane za Rwanda. Wakati huo, dola moja Australia ina thamani ya shilingi elfu mbili thelathini na tano za Uganda. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya shilingi themanini na moja za Kenya, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi elfu moja mia sita sabini na tisa za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Adelaide, ni nzoto pale ni 35, kila litarajia kuwa 32. Wakati Brisbane ni 24.1, kila litarajia kuwa 25. Canberra 22.8, kila litarajia kuwa 24. Darwin 31, wakati 32 zitawahusu huko mida ya mchana, na tukielekea katika wa mji wa Hobart ni 24 wakati Darwin, uh, mji wa Perth kwa sasa ni 28.7 kilele kitarajiwa kuwa 35 Melbourne 26.5 kilele kitarajiwa kuwa 36 Kwa sasa ni 24.7 7 kilele kitarajiwa kuwa 27 kufikia pono. Mwisho wa taarifa, baki ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine kuja kutoka studio zetu za SBS Audio Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.