Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano katika studio zetu za SBS Audio, na makala kama kawaida unaweza kapata kwenye tovuti yetu au nani, ambayo ni SBS.com.au mkwa juu Swahili vilevile vile, azapata makala haya kwenye mitandao yetu ya kijamii, andika SBS Swahili na utaelekezwa unako pata makala tunayopeperusha na kuchapisha pale. Lakini kwa sasa tuelekee katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako jumuia ya wakongomani wanaoishi nchini Australia wamejumuika pale na kuna jambo muhimu ambalo limewafikisha katika makao makuu ya serikali. Je, ni kipi ambacho kimewapeleka pale na lengo lao ni gani? Kujwa mengi zaidi, tuzungumze na mwenyekiti wa jumuia ya wakongomani wanaoishi katika jimbo la Queensland Bwana Fidel future. Nam, Bwana Future, tueleze ni kipi ambacho kimewapeleka katika mji mkuu wa taifa leo tumekuja hapa Parliament House kwa kutoa taarifa yetu kama Kongomani kwa sababu tunahitaji amani na tunataka Australia ichukue action ya kusema kwamba wa call for ceasefire kwa yale ambayo yanatokea mashariki mwa nchi yetu kuandaa watu kufika kamera, ni vipi ambavyo mliweza kufanya kuakisha kwamba watu wanafika katika, ni, ni maandamano ama ni, ni yapi ya mnafanya? Ni maandamano ya amani, kwani haturushi hatu majiwe, hatufanyi kingine. Tumekuja hapa tu kupaza sauti na kupiga kelele na kuhakikisha kwamba serikali ya Australia itusikilize sauti yetu sisi kama Kongomani kama giswa amesikiliza wengine pia Najua kwamba huwe ni mwenyekiti wa jumuia ya kongamano ambao wanaishi katika jimbo la Queensland. Kwa nini msifanye maandamano hayo katika jimbo la Queensland? Kwa nini Canberra? Ni kwa sababu Canberra ndo mji mkuu na hapa ndo maamuzi yote anafanyika, na ni vizuri tuje tu hapa, kwa sababu tukipeleka malalamiko yetu kwenye mji mkuu ni vizuri zaidi kuliko sisi tuifanyie Queensland. maandamano hayo ya amani ambayo amesema, yamepokewa vipi na wanachama wa jumuia wa Wakongomani? Wanachama wote wanakuja na tuunga mkono. Kuna watu ambao wametoka, sisi kama vile binafsi tumetoka Queensland, tumekuja hapa. Kuna wale ambao wako hapa Canberra, kuna wale ambao wanatoka uh, uh, Perth, Melbourne. Kwa hiyo sehemu mbalimbali wamekuja hapa kutuunga mkono, ili tupaze sauti kwa pamoja kama jumuia moja. Lengo kuu hasa ni gani? Lengo letu ni kuhakikisha kwamba uh, serikali ya, ya, ya Australia inavisema kweli na ina condemn action ambazo zinafanyika Congo kwa wale wakatili ambao wana, wanaiba mali na vilevile kuhakikisha kwamba wanasaidia wale ambao wameathirika nchini Kongo, na vilevile vile kusaidia wale wanamemba ambao wako huku wameathirika na na, na mauaji ya nchi yetu, kumaanisha kwamba kwa, kwa wale ambao wako hapo, kuna baadhi ambao wameathirika moja kwa moja na ma, vita vinavyoendelea katika maeneo ya mashariki mwa Kongo kuna wale ambao wameathirika, kuna wale ambao wameshapoteza ndugu zao kule. Kwa hiyo ndio uh, vitu viki, vita vikianza viki Congo, kuna watu hapa ambao tumeathirika tena kwa, kwa ukubwa. Baadhi wanasema tuko mbali sana na Congo na mengi yako ya, ya, ya kufanywa hapa Australia, kujijenga na ku, kujiweka sawa. Kwa nini mwendelee kuwa na wasiwasi ya vitu ambavyo hamwezi mkadhibiti na, na ni mbali zaidi? Unajua vitu vita vinagombaniwa vina, vina kwa namna tofauti tofauti. Kuna wale ambao wanagombana kwa silaha, kuna wale ambao wanagombana kwa kwa, kwa, ku, kwa kuandika na kuna wale ambao wanagombana kwa kuongea, na tunajua kwamba nchi ya Australia au serikali ya Australia ina ushawishi mkubwa kwenye jamii ya kiinternational. Kwa hiyo tukiongea nao wanaweza influence hiyo, uh, jamii kuu ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kimataifa ili wajue jinsi wanaweza wakamaliza uh, ule, ule mgogoro wa Kongo. Australia kawaida haijulikani kuwa na nguvu sana ya kuweza kutatua ama, ama kuamrisha watu wasitishe wa, wa, wa vita. Kuna mpango wa kuweza kufika katika ubalozi wa Marekani, kujaribu kuona kama wanaweza wakatumia nguvu zao za kijeshi na ushawishi kuzungumza na pande husika kule Kongo. Hiyo ni kitu ambacho tutakiangalia nacho, tuangali, tujipange na tujue gisi tunaweza tukaenda kule, lakini tunajua kwanza Australia uh, yenyewe sisi ni wa Australia, inabidi kwanza tuende nyumbani kwa baba tuambie na tuwapatie malalamiko yetu wenyewe. Wakituambia kwamba nendeni kwenye ubalozi wa, wa Marekani, utaenda kwa sababu tunajua Marekani na Australia ni mtu mmoja, ina maana wanashirikiana kwa vitu mbalimbali kwa mbali. Hiyo tukikuja kwenye, uh, Parliament House ya Australia, tunajua Wamarekani nao pia watapata ile message nam. Kama unajiunga nasi tunazungumza na, na, na Bwana Fidel Fich ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya Wakongomani wanaoishi katika jimbo la Queensland, Australia ambao wamejumuika katika mji mkuu wa taifa Canberra kufanya maandamano ya amani kuhusiana na masuala ambayo yanaendelea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, kuna mpango wote wa kuweza kuzungumza na viongozi wa serikali ama hata wabunge ambao wako hapo? E, tutaongea nao. Kuna wale ambao wamejumuika kama vile uh, minista wa uh, uh, foreign affairs assistant minister of foreign affairs, uh, minister Tim Watts atakuja kuongea na sisi vilevile, vile tuna um, minister um, senator ambaye anaitwa Paul Scar. Ni senator wa Queensland atakuja kuongea na sisi na kuna wengine mbalimbali wa ambao wana watakuja vile kuongea na sisi na tuwapatie sauti zetu. Kiongozi wa upinzani wa shirikisho ama wa taifa ni mkazi wa Queensland. Je, kuna uwezekano ku, ama kuna mpango wote wa kufikisha hoja yako kwake? Maana ni, ni mbunge wenu pia, na ndiye kiongozi wa upinzani, na na ushawishi mkubwa kiasi fulani katika serikali na hata katika kwa majir, marafiki wa serikali ya Australia. Kuna mpango wote wa kuzungumza naye pia, bwana Peter Dutton? Tumezungumza naye, tumemwandikia memo tukamtumia, tumemwandikia aliko tukamtumia, lakini kwa sasa bado hajatupatia jibu lolote, ila tunaamini kwamba na yeye kuwa mtu wa serikali na yeye kuwa mbunge atatujibia tu, na kwa sababu tuna tuna hope kwamba swala letu na lenyewe atalitendea kazi. Ila tumemfikishia memo, tumemfikishia aliko na tumemfikishia habari vilevile. Wewe kama kiongozi, matarajio yako ni gani kwa tukio hili, maandamano ya amani ambayo mnafanya? Kama kiongozi, ni yapi ambao ungependa kuona akifanyika? Kile tunachotaka ni amani nchini kwetu. Ina maana tunataka tu ndugu zetu ambao wako nchini Congo waishi kwa amani, waishi bila misukosuko, na tunachotaka ni kwamba labda, matarajiro yetu tukiisha fanya hii demonstrasio hapa Australia, itachukua aktio na itafanya mambo ambayo italeta amani nchini kwetu. Ujumbe mzuri na sehemu mzuri ya kumalizia, Bwana Ficha, shukran sana wa kuzungumza nasi na kila la heri katika harakati ambazo mnaofanya katika mji mkuu wa taifa. Asante sana bwana Ficha Desina, kiongozi wa jumuiya ya wakongomani ambao wanaishi katika jimbo la Queensland, akizungumza nasi kuhusu mgomo wa amani ambao wameandaa, wanaofanya katika mbele ya bunge la taifa. Anasema kuna baadhi ya viongozi ambao wamepanga kuzungumza nao kuweza kufikisha hoja zao kwa ajili ya kutafuta suluhu kwa vita vinavyoendelea katika ukanda wa Afrika Mashariki, hususan katika jimbo la kivu kaskazini na kusini mwa Kongo. Mengi zaidi kuusilama mlashaa bila shaka unaweza kupata kwenye tovuti yetu anaone ambao ni sbs.com.au, mkoa juu swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.