Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. Jambo popote lipo na karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Asubuhi ya leo tarehe 25 mwezi huu wa tatu, ama Machi ukipenda mwaka 2025, ikiwa ni siku ya kusoma bajeti ya taifa nchini Australia, mengi yakitarajiwa kutoka jumuiya ya mbalimbali Jani atafaidi? Nani atafinywa? Nani, yupi ambaye atapata afueni kiasi fulani? Lakini kabla ya, tuzungumze kidogo na kiongozi wa jumuiya wa kongomani ambao wanaishi jimboni Queensland ambao kwa sasa wamekita kambi mbele ya bunge la taifa la Canberra, akisema kwamba ni yapi wanaozungumzia kuhusiana na swala zima la maandamano ya huko Canberra. tunataka tu ndugu zetu ambao wako nchini kongo waishi kwa amani, waishi uh, bila misukosuko na tunachotaka ni kwamba labda matarajiro yetu tukishafanya hii demonstrasio hapa Australia itachukua action na, na, na itafanya ita mambo ambayo italeta ita amani nchini kwetu. Bwana Fidel ficha hapo akizungumza nasi kuhusu matarajio kupitia maandamano ya amani wanayofanya mbele ya bunge la taifa mjini Canberra. Na mazungumzo kamili utaweza kuasikiza muda usio mrefu, lakini kwa sasa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo, waziri naibu waziri pamoja na waziri wa ulinzi Richard Marles amesema kwamba kutakuwa uwekezaji wa ziada wa dola bilioni moja katika maswala ya ulinzi ambayo imetatangazwa hii leo ama usiku wa leo kuanzia mida ya saa mbili za usiku. Vilevile vile, waziri mkuu pamoja na kiongozi wa jimbo la Queensland watia saini mkataba ambao unaweka Queensland sambamba na majimbo mengine ambayo yametia saini mkataba wa wekezaji wa ushirikiano kati ya serikali ya shirikisho na serikali za majimbo kwa elimu za umma ama elimu ya umma ukipenda katika majimbo hayo yote ya nchi. Vilevile suala zima la mshtuko wa moyo na shambulizi la mshtuko wa moyo ukiwa nchini Australia, kwa mjibu wa ripoti ni kwamba una nafasi kubwa zaidi ya kupona kuliko kukutwa na tukio kama hilo katika taifa, mataifa mengine haswa. Kuna jimbo moja nchini ambalo viwango vyake ni vya juu zaidi duniani pamoja na kitaifa kwa masuala ya kupona. Na wakazi wa Magharibi Australia kukabiliana na, na mtikisiko ama joto kali katika masaa yajayo. Kimataifa, jeshi la Sudan laendelea kusonga mbele katika mji mkuu wa Khartoum dhidi ya wanamgambo wakati vijana waandamana kupinga nyachae wazee, kuhojiwa kwa mwenyekiti wa IEBC, na viongozi kutoka mataifa ya wanachama wa SADC na EAC kujadili hali ya DRC katika michezo, mbichi na mbivu kubainika katika viwanja vya michezo hususan katika mechi za kufuzu kwa kombe la dunia kwa na mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari za idhaa Kiswahili ya SBS ukiana migode migerano izifuatazo ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio, tukianzia katika suala zima la ulinzi na naibu waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa ulinzi Richard Marles amesema kwamba kutakuwa na uwekezaji wa ziada wa dola bilioni moja katika idara ya ulinzi ambayo itawekwa katika bajeti itakayosomwa baadaye usiku wa leo. Serikali kabla ilikuwa imepanga kufanya matumizi ya dola bilioni 96 katika idara ya ulinzi katika muda wa miaka minne ijayo. Na mwaka jana serikali ya Leba iliweka shabaha ya kuongeza uwekezaji katika ulinzi kutoka asilimia mbili katika pato la taifa hadi asilimia mbili nukta tatu kwa pato la taifa. Vilevile Bwana Mals ameelezea ongezeko hilo la bajeti kama ongezeko muhimu zaidi katika miongo, na anasema in uh, the... hili ni ongezeko kubwa zaidi katika uwekezaji wa ulinzi katika nyakati za amani nchini Australia tangu vita vya pili vya dunia, na pasehemu ya ongezeko ya dola bilioni 1.6 italetwa mbele na itaongezea dola bilioni moja zingine kuakisha kwamba tunakuwa na tunaongeza kasi ya uwezo wa maendeleo ya Australia, alisisitiza waziri wa ulinzi. Na waziri mkuu Anthony Albanese amekaribisha majimbo yote pamoja na wilaya zote nchini kwa kutia saini, ambazo zote zimetia saini sasa mkataba wa uwekezaji wa shule na pamoja na serikali ya shirikisho. Queensland imekuwa ni jimbo la mwisho ambalo lilikuwa bado hajatia saini mkataba huo, na hafla hiyo ilifanikishwa hapo jana ambapo mfum, uh, mkataba wa shule bora zaidi na usawa zaidi ulitiwa saini kati ya kiongozi wa jimbo hilo David Crisafulli na waziri mkuu, hali ambayo itamfanya uwekezaji wa ziada kutoka asilimia ishirini hadi asilimia ishirini na tano. Na makubaliano hayo yatasaidia shule za umma zote kuwekezwa kikamilifu kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne. Bwana Albanizi amesema kwamba ni vizuri kuona kwamba serikali za madola na majimbo zinashirikiana kuweza kutoa fursa zaidi kwa vijana wa Australia, na amesema and and hakuna kitu muhimu katika wadhifa wa serikali za madola za majimbo na wilaya kama serikali kutoa fursa today, kwa vijana wa Australia na elimu inasaidia kufungua milango na fursa za milango leo. Tumepanua fursa hizo, alisistiza waziri mkuu Albanizi. Kutoka masuala ya uwekezaji, tuingia katika masuala mengine ambayo ni ya kiafya na mshtuko wa moyo, changamoto ya mshtuko wa moyo, ambapo jimbo moja nchini Australia lina uwezekano mkubwa zaidi kuweza kusaidia kupata na fursa ya kuweza kupona kuliko katika nchi nyingi duniani. Jimbo la Victoria limeripotiwa kwamba lina kiwango bora zaidi la uponaji wa watu ambao wanapatwa na mshtuko wa moyo nchini, na pia jimbo hilo ni la tatu duniani kulingana na ripoti ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu ishirini na nne ya Victorian Ambulance Cardiac Arrest Registry ya masajili inayo inayorekodi ina, masuala ya mshtuko wa moyo katika jimbo la Victoria ambayo ni ripoti ya kila mwaka. Matokeo hayo yamejiri kupitia uingiliaji kati wa, wa watazamaji ambao wameweza kutoa huduma ya kwanza katika asilimia sabini na tisa za kesi ambapo watu waliweza kushuhudia miongoni mwa kesi mia arobaini na moja ambapo watu waliweza kupata huduma ya kwanza katika umma na kwa vifaa kutumia vifaa vinavyojulikana kama external defibrillator ama AED, kiwango kikubwa zaidi kikiwa katika rekodi ya hali hiyo. Na kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika jimbo la magharibi Australia, ambapo magharibi Australia inatarajia kukabiliana na joto kali katika wiki hii. Mji wa Perth umetabiria kwamba nyuzi joto pale zitapita zaidi ya thelathini na tano ambapo itakuwa ni joto lisilo la kawaida katika mwezi wa Machi, na inajiri wakati kunakuwa pamoja na upepo mdogo sana wa kitropiki ambayo itaanzia katika maeneo ya kusini, kaskazini magharibi ya pwani ya jimbo hilo. Ofisi ya utabiri wa hali ya hewa imesema kwamba kutakuwa na uwezekano mkubwa sana wa kimbunga cha kitropiki kuweza kuundwa kupitia hatua hiyo. Kutoka hapo, tuelekee katika masuala ya kimataifa tukianzia kule Sudan, ambapo kufuatia kutekwa tena kwa ikulu ya rais mjini Khartoum, jeshi limeendelea kusonga mbele katika mji mkuu siku ya Jumamosi, Machi 22 mwaka 2025, majengo mengine kadhaa muhimu yaliyoangukia mikononi mwa wanajeshi wa jenerali Abdul Fatah Al Burhan ambaye ikiwa ni pamoja na benki kuu na jumba la makumbusho la kitaifa Mafanikio ya kiishara yanakuja maku, uh, yanakuwa makubwa na ya haraka kwa jenerali Abdul Fatah Abdurahman Burhan katika mji mkuu ulioharibiwa na miaka miwili ya vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe, ambavyo ni vigumu kukadiria kwa usahihi idadi ya watu waliopoteza maisha. Siku ya Jumamosi, msemaji wa jeshi la taifa Jenerali Nabil Abdullah alitangaza katika taarifa mafanikio ambayo yalipelekea kukamatwa tena kwa majengo kadhaa mjini Khartum usiku wa kuamkia Jumamosi, ikiwa ni pamoja na Benki Kuu ya Sudan, makao makuu ya idara ya ujasusi na makumbusho ya kitaifa. Pia alisema jeshi liliwaangamiza mamia ya wanamgambo waliojaribu kukimbia, taarifa ambayo ni vigumu na haiwezekani kuthibitishwa. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja ni, nchini Congo ambapo wakuu wa nchi kutoka jumuia ya Afrika mashariki na ile ya maendeleo ya kusini mwa Afrika maarufu SADAC wamekutana jana kwa njia ya mtandao kujadiliana kuhusu hali inayoendelea mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na kikao hicho kilikuwa ni cha pili cha viongozi wa juu kwa cha kwenye jumuiya hizo na kinatarajiwa kujadili taarifa ya timu iliyoundwa kufanya tathmini na kinachoendelea mashariki mwa DRC. Katika kikao cha mawaziri wa mambo ya kigeni kilichofanyika juma iliyopita mjini Harare, walipokea ripoti ya wakuu wa majeshi toka kwenye jumuiya hizo, ambapo wakatangaza kuunga mkono mpango wa mazungumzo kati ya waasi wa M23 na serikali ya Kinshasa. Aidha, katika kikao kilichopita cha wakuu wa nchi za SADAK walikubaliana kuwaondoa wanajeshi wao mashariki mwa DRC, hatua iliyokuja baada ya askari kadhaa kuuawa wakati waasi wa misha tatu wanaosaidiwa na Rwanda walipochukua mji wa Goma na Bukavu. Na kutoka Kongo tuingie moja kwa moja nchini Kenya, ambapo vijana Jumatatu waliandamana nje ya jengo ambalo mahojiano ya kumteua mwenyekiti mpya wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini almaarufu IEBC yalikuwa ikiendelea huku wakidai kuwa baadhi ya walioteuliwa walikuwa ni wazee. Mwenyekiti wa shirika la Kenya Youth John Mark Ababu aliongoza maandamano hayo akidai kuwa wadhifa kama huo unahitaji vijana. Mahojiano hayo yanaendelea ili kumpata mrithi wa aliyekuwa mwenyekiti wa tume hiyo marehemu Wafula Chebukati aliyeaga dunia mwezi jana. Kulingana naye, baadhi ya vijana walituma ombi lao, ila hakuna hata moja aliyebahatika kuorodheshwa kwa mahojiano hayo. Katika nukuu ya Bwana Ababu anasema kwamba baadhi ya watu ambao majina yao yaliorodheshwa ni wazee. tunataka vijana pia, na hakuna hata kijana mmoja katika orodha hiyo, alisistiza Bwana Ababu. Kando na hayo shirika hilo linampinga Charles Nyachae ambaye pia ni miongoni mwa walioorodheshwa kwa mahojiano hayo. Bwana Nyachae ni mmoja wa watu ambao walifanyiwa mahojiano siku ya Jumatatu. Shirika hilo nadai kuwa Bwana Nyachae hafai kushikilia wadhifa huo kutokana na masuala mbalimbali ya kimaadili. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migarano katika studio zetu za SBS Audio, tukitazama ajiri katika michezo kwa sasa, tukianzia katika mchezo wa soka ambapo mambo yako hivi. Uh, timu ya taifa ya Socceroos uh, ya mpira wa miguu Sok, um, almaarufu Socceroos na mlinzi wayo Cameron Burgess amesema kama anatazamia kuweza kucheza mchezo kwa ajili ya kuweza kusaidia Australia kupiga hatua nyingine ya kufuzu kwa kombe la dunia nchini China dhidi ya China mida ya saa nne za usiku kwa masaa ya mashariki ya Australia. Hii ni katika mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia na atachukua mfano wa mshirika wake Harris Suter ambaye amekuwa katika mchezo huo kwa muda mrefu. Budges, ambaye amecheza me, mechi kumi tu kwa klabu yake ya Ipswich katika msimu wa hua, wa wa Premier League ama wa ligi kuu ya Uingereza amesema kwamba msimu huu umekuwa ni muhimu sana kwa ulinzi masafu ya ulinzi ya Australia dhidi ya China. Ameongezea kwamba uwezekano wa kuweza kuwa na mchango mkubwa katika kiwango cha kimataifa licha ya kutokucheza mechi nyingi sana, muda mrefu katika mechi za klabu eh, imempa suta pamoja na wenzake eh, ubora zaidi pamoja na moyo kuweza kushiriki na kuonyesha ubora wao You're, you're to, to right?" Anasema um, uh, unapata furaha sana kwa sababu uko hapa kucheza so mechi, na bila shaka unapopata fursa ya kucheza inakuwa ni hisia nzuri mno. Kwa hiyo tukija kambini na tunajaribu kupata dakika kadhaa uwanjani na kusaidia timu yetu, na vile vile inakuwa ni wakati wa kuweza kuwa na furaha pamoja na kuweza kuwa na msisimko mkubwa sana. Australia kwa sasa ni ya pili katika kundi lake ikiwa nyuma ya Japan ambao ni vinara wa kundi hilo, ikifuata kwa karibu katika nafasi ya tatu na Saudi Arabia ambao wana alama tisa, ambao vilevile wanaingia katika mechi yao ambayo ni muhimu sana, ambapo atakayeshinda nafasi ya pili ndiye atakuwa atamsindikiza Japan ambaye ni kama hatari, wanakaribia kukata tiketi yao kufuzu kwa Kombe la Dunia mwakani na atakaekuwa nafasi ya pili basi ataingia moja kwa moja katika fainali za kombe la dunia kumaanisha kwamba watatu, huenda itabidi apitie kinyanganyiro cha mchujo kwa ajili ya kuweza kufuzu kwa kombe hilo. Timu zingine ambazo zinaendelea kupigania nafasi zao ni timu ambazo ziko katika bara la Afrika, ikiwemo Tanzania, ikiwemo Kenya vilevile vile, ambao walipigwa mbili moja juzi dhidi ya Benin na Tanzania wanatarajia kuingia dimbani hii leo kwa masaa ya Afrika kutetea nafasi yao vilevile vile katika kombe la dunia kitazamanaujiri. Katika masuala ya fedha, dola moja ya Australia na thamani ya senti sitini za Marekani. Dola dola moja shule na thamani ya faranga 1864 za Burundi. Dola moja shule kwa sasa ina thamani ya dola ya faranga 1802 na senti 86 za Congo. Dola moja a shule na thamani ya faranga 889 na senti 41 za Rwanda. Dola moja shule vilevile na thamani ya shilingi 2304 na senti na 80 za Uganda, wakati wakatia dola moja shule na thamani ya shilingi 81 na senti 35 za Kenya, na dola moja shule na thamani ya shilingi 1672 na senti 57 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide ni joto pale ni 22.9, wakati Brisbane ni 23.4, Canberra 21.8, Darwin ni 26.4, tukielekea kule Hobart ni 18.5, Perth peh 24.5, wakati kilele kitarajiwa kuwa 35 hapo baadaye wakati Melbourne ni 18.8 na Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 24.5. Kufika pone mwisho taarifa za habari ambazo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.