Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano katika studio zetu za SBS audio na mtandaoni tukipeperusha makala haya hayo mubashara, anwani ambayo ni sbs.com.au, mkwa juu swahili. Kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe ama lolote lile la kutujuza, waza ukatuandikia anwani ikiwa ni swahili.program@sbs.com.au, na vilevile wazapata makala haya kwenye kurasa zetu za kijamii andika SBS Swahili na utaelekezwa unakostahili pata makala haya. Lakini kwa sasa tuzungumzie suala zima la bajeti, lakini bajeti hii si yako binafsi wala ya familia, ni bajeti ya kitaifa. Nini nahusika na, na tangazo lake litatolewa lini? Makala haya ambayo tumeandalia, bila shaka yatakufafanulia yote yaliyomo na yale ambayo hayatahusika. Bajeti ya shirikisho inatarajiwa kurejesha nakisi haswa uchaguzi mkuu unapokaribia. Bajeti hiyo imemulika nafasi ngumu kuendelea mbele kwa wanaoongoza nchi. Bajeti ya shirikisho inapojiri chini ya wiki nane kabla ya uchaguzi mkuu, serikali ya shirikisho imejipata katika nafasi ngumu ikijaribu kusawazisha vipaumbele vyake na kudhibiti ujumbe. Kwanza kabisa, bajeti zinaohusu serikali kuwaambia watu jinsi watatumia hela zao za ushuru na kuna taarifa nyingi za kupigia hali hiyo debe. Kuelekea kutangazwa kwa bajeti, serikali ikiwa haina haya kuwaeleza waustralia wa kuhusu ahadi kubwa za matumizi inapokuja kwa Medicare, miundombinu, makazi, miongoni mwa vitu vingine, wanapojiandaa kuelekea katika vituo vya kupiga kura. Kwa mfano katika nyakati za sintofahamu, inapokuja kwa usalama wa kitaifa, waziri wa ulinzi Richard Marles ana nia ya kuwaeleza wa australia kuhusu ongezeko kwa uwekezaji wake katika bajeti ya shirikisho. Kutakuwa ongezeko kwa uh, uh, matumizi ya ulinzi juu ya makadirio ya mbele ya dola bilioni 10.6. Hii ni nyongeza muhimu katika matumizi ya ulinzi katika muda wa amani nchini Australia tangu mwisho wa vita vya pili vya dunia, ila pia bajeti kazi yake ni ya Kenya kusifu akiba na kudumisha matumizi. Serikali ya shirikisho imethibitisha kuwa itatekeleza dola bilioni 2.1 za akiba katika bajeti hii. Dola milioni 720 ya hela hizo zitatoka kwa kuwapunguza washauri wakandarasi pamoja na waajiriwa wa kazi za mikono katika huduma ya umma. Alipozungumza na shirika la habari la ABC, Waziri wa Fedha Keti Galagha alisema serikali inaendelea kupata njia za kupunguza matumizi na, Can we find more Je, yes, tunaweza pata akiba ya ziada kupitia utawala wa umma ndiyo? Nadhani hiyo ni kazi inayoendelea ya serikali daima. Katika kila bajeti unatazama ambako unaweza amount. pata akiba na ambako unaweza weka vipaumbele vipya, na katika bajeti nne tulipata dola bilioni 95 za akiba. Hizo si hela kidogo, alisema hali ambayo inaiweka serikali katika hali mbaya mwaka huu inapojaribu kupigia debe matumizi yake na akiba yake katika bajeti hii. Hayo ndiyo yatakayokuwa katika ripoti ambayo mwaka hazina Jim Chalmers atatoa mwongo wa nakisi inayotarajiwa baada ya mwaka hazina kutoa faida za bajeti katika miaka mbili ijayo. Kisiasa si mtazamo mzuri kimsingi na wanaotaka kuchukua ajira ya wale ambao kwa sasa bado wako ndani ya serikali katika wiki zijazo, hawapotezi muda kuondoa hela hizo. Mafanikio mawili yamepotezwa na sasa tuna nakisi kubwa sana. Upinzani wa mseto utatafuta bajeti ambayo inaweza rejesha viwango vilivyopotea chini ya serikali hii. Hii ilikuwa ni sauti ya mmoja wa wasemaji wa upinzani. Bhum Sheromafi ni mchumi mkuu katika shirika la EY katika kanda ya Oceania. Ameelezea tatizo la serikali kusonga mbele. Tunapopitia miaka kumi ijayo, serikali ina chaguzi chache problem, kuhusu inachoweza problem, fanya kimsingi inasalili pia makosa ya jana, badala ya kufikiria jinsi ya kukabiliana na changamoto za leo na kesho. Bimafya ameongezea kuwa kuna sehemu moja ambayo serikali inaweza shughulikia na kujaribu kukarabati. Huyu hapa na maelezo zaidi. Kwa hiyo tunachotaka fanya kimsingi ni tunataka tenga mtaji wa ajira katika, katika uchumi vizuri, ambayo kimsingi ina maana tunataka tumia rasilimali katika uchumi vizuri tuwezavyo. Sasa njia moja ya kufanya hivyo ni kupitia mageuzi ya ushuru. Ila kwa upande wake Daktari Chamas ameeleza shirika la habari la SBS kuwa serikali haitapendekeza mageuzi kwa mfumo wa ushuru zaidi ya ile ambayo ametangaza tayari. Serikali lazima pia ipambane na mashaka juu ya kile ambacho wametangaza tayari. nyongeza ya dola 150 kwa afueni ya moja kwa moja kwa bili za umeme Haikupokewa vizuri na seneta wa Tasmania Jaki Lambi. Seneta huyo alieleza shirika la habari la Nine Network kuwa angependelea wapiga kura wake katika kisiwa cha jimbo hilo wangepata msaada mkubwa zaidi, na yeye apate msaada mdogo. Huyu hapa na maelezo zaidi money. Nina tatizo na hili na haijafanyiwa majaribio. Kwa nini nahitaji dola 150? Hiyo ni kupoteza hela. Ingekuwa bora watu hao wapate dola 300 kwa afueni ya umeme badala yangu kupata dola 150 zingine, alisisitiza. Maoni hayo yote yameongezea umuhimu wa usiku wa kusomwa bajeti kuliko ilivyokuwa kawaida na kama kawaida, bila shaka tutawaletea makala kamili kuhusiana na bajeti yakayotangazwa, yale ambayo yatakufaidi na yale ambayo pengine yatakufinya katika siku za usoni. Na kujua zaidi, utietu, nimbani, yusohili, mengi zaidi, tembelea tovuti yetu ambayo ni SBS.com.au kwa Swahili, ambako utapata makala haya na mengine mengi tuliyochapisha pale. Makala aliandaliwa na waandishi wetu Sunila Wosti, Anna Henderson na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.