Jambo puto lipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Hapa ni muhtasari wa habari. Vyama vyote viwili vikubwa nchini vyapigia debe sera zao za kukabiliana na u gharama ya maisha kabla ya bajeti ya taifa kutangazwa kesho. Na hatimaye ya Queensland yajiunga na majimbo mengine kutia saini mkataba na serikali ya shirikisho kwa uwekezaji wa shule za umma. Kimataifa, watu sita wa wauawa karibu ya mpaka wa Somalia na Kenya wakati viongozi kutoka nchi wanachama wa SADAK na EAC kujadili hali ya DRC. Wakati katika michezo, Australia ajiandaa kwa mchuano muhimu wa kufuzwa kombe la dunia dhidi ya china kesho usiku, na Obama yang awatendea unyama mashabiki wa Harambee Stars mjini Nairobi, Kenya. Serikali ya Liban na upinzani wanasifu sera zao za uchumi kabla ya kutangazwa kwa bajeti ya shirikisho kesho, Jumanne tarehe 25 Machi mwaka 2025. Serikali inaahidi afueni kwa gharama ya maisha inayojumuisha punguzo ya dola 150 kwa bili za nishati itakayogawanywa katika robo mbili za mwisho za mwaka huu na kuongezwa kwa ruzuku yenye thamani ya dola 300 ambayo imetolewa tayari. Msemaji wa masuala ya fedha katika upinzani Jane Hume amesema upinzani wa mseto utaunga mkono utoaji wa ruzuku hiyo ila italenga kuongeza utoaji wa gesi jimbo la Queensland limejiunga na majimbo mengine kutia saini mkataba na serikali ya shirikisho kuwekeza kikamilifu shule za umma kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Kiongozi wa jimbo la Queensland David Crisafuli alitangaza hatua hiyo alipozungumza na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu hii leo asubuhi. Mkataba huo utafanikisha mchango wa serikali ya madola kwa kiwango cha rasilimali ya shule kitaongezeka kutoka asilimia 20 hadi asilimia 25 kufikia mwaka wa 2034 wakati serikali ya Queensland itawekeza kiwango kitakachosalia. Kiwango hicho ni makadirio ya kiasi gani cha fedha za umma ambazo shule zinahitaji kukidhi mahitaji ya wanafunzi. Nataka ukumbwa kwa mshtuko wa moyo katika moja ya majimbo ya Australia wana uwezekano wa kupona kuliko kama wangekuwa katika sehemu nyingine ya dunia. Jimbo la Victoria lina kiwango bora cha kupona cha mshtuko wa moyo nchini na jimbo hilo ni la tatu kwa ubora duniani kulingana na ripoti ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu na ishirini na nne ya sajili inayoshughulikia masuala ya mshtuko wa moyo jimbo la Victoria akwa Kiingereza inajulikana kama Victorian Ambulance Cardiac Arrest Registry. Kimataifa, watu sita wameuawa katika shambulizi linalodaiwa kufanywa na wanamgambo wa Al-Shabab kwenye kituo cha polisi kaskazini mashariki mwa Kenya. Hayo ni kwa mjibu wa taarifa iliyotolewa na mamlaka nchini Kenya. Wapiganaji wenye silaha waliilenga kambi hiyo ya polisi katika kaunti ya Garissa, karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, na kufanya mauaji hayo. Watu wanane walijeruhiwa. Polisi pia iliwaua washambuliaji wawili katika majibizano hayo ya risasi. Eneo la mpakani mwa Kenya na Somalia mara nyingi hukabiliwa na mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab walioko kwenye eneo la nchi jirani ya Somalia. Wanasiasa na wanaharakati wamelaani tukio hilo, lakini pia wamekosoa ukandamizaji wa vikosi vya usalama kwa raia katika eneo hilo na wakuu wa nchi toka Jumuia ya Afrika Mashariki na ile ya maendeleo ya kusini mwa Afrika sadak watakutana hivi leo kwa njia ya mtandao kujadiliana kuhusu hali inayoendelea mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikao hiki kitakuwa ni cha pili cha viongozi wa juu kwenye jumuia hizo na kinatarajiwa kujadili taarifa ya timu iliyoundwa kufanya tathmini ya kinachoendelea mashariki mwa DRC. Katika michezo, Australia inajiandaa kuingia katika dimba muhimu la kufuzu kwa kombe la dunia dhidi ya China. Mechi hiyo ikitachezwa nchini China mida ya saa nne za usiku wa kesho kwa masaa ya mashariki ya Australia kwa sasa katika meza ya kundi cha Australia ni ya pili nyuma ya Japan ikiwa na alama kumi, wakati Saudi Arabia ni ya tatu ikiwa na alama tisa. Indonesia, Bahrein na China wote wana alama sita baada ya kucheza mechi saba kwa ujumla. Kumbuke kwamba timu mbili za kwanza katika kila kundi zitafuzu moja kwa moja kwa kombe la dunia litakalochezwa nchini Marekani, lakini ya tatu huende ikabidi icheze mechi ya mchuano kabla ya kuweza kujikatia tiketi yake. Tukisalia katika mechi za kufuzu kwa kombe la dunia, Kenya ilikuwa mwenyeji wa Benin jana katika dimba la Nyayo baada ya miaka kadhaa ya ukarabati wa uwanja huo wa michezo. Hata hivyo, wenyeji waliangukia pua baada ya kupigwa magoli mbili kwa moja, unyama kamili ukitendwa na Pierr Emerik Obamayan ambaye alikuwa ni mshambuliaji wa zamani wa timu ya Arsenal ambaye alionyesha ubora wake katika uwanja wa Nyayo na kutikisa wavu mara kadhaa pamoja na kusaidia timu yake ya kupata alama zote tatu. Kenya inaendelea kujitafuta katika mechi zinazosalia za kufuzu kwa kombe la dunia. Na tukitazama kwa haraka inayojiri katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa tukianzia katika mji wa Adelaide kwa sasa nyuzi joto pale ni 29, Brisbane 29 vile vile, Darwin 31, Canberra 29, wakati Hobart ni 23, Melbourne 22, Perth 38 zinahusika, wakati Sydney ni 27. Kufikia makala yote kwenye tovuti yetu sbs.com.au, Mkwaju Swahili.