Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote ulipo na karibu katika makala ya Kiswahili ya SBS mchana oleho, na moja, 25, 25, wa leo tarehe 21 Machi mwaka 2025, ikiwa ni Ijumaa, tukianza makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS audio, ambao unaweza kapata mbashara pia kwenye tovuti yetu unaona ambao ni sbs.com.au, um, kwa Swahili. Kwa sasa tulekea moja kwa moja katika muktasari wa habari, kisha tuletea mengine mengi zaidi ambayo tumeandalia Katika muhtasari wa habari mchana wa leo, onyo kubwa la mafuriko latolewa kwa jumuiya zinazoishi karibu ya mto Herbert katika eneo la kaskazini Queensland. jimboni New South Wales, kiongozi wa jimbo hilo Chris Minns asema kwamba hatua za kisheria zitachukuliwa kwa yeyote yule ambaye amehusika katika utoaji wa tisho dhidi ya msikiti mmoja katika eneo la magharibi ya Sydney. Pamoja na hiyo data ya, ya ukosefu wa ajira nchini Australia yaendelea kusalia ilipokuwa mbalo, hali ambayo imekuwa kwamba kumekuwa na, na kupungua kwa idadi ya watu ambao wanakosa ajira. Na vilevile bwana Albanizi ajibu uh, ripoti kuhusu sekta ya madawa ya Marekani ambayo imekuwa ikishinikiza kwamba pachukuli hatua kwa serikali ya Australia kwa sababu ya kutolewa kwa madawa kwa bei nafuu kimataifa. Raila avuna matunda ya handshake yake na Rais Ruto. Wakati moja kimbari ya Rwanda Agathe Habyarimana na mjane wa rais wa zamani wa Rwanda kufanyiwa uchunguzi. Wakati Waziri Mkuu Abiy Ahmed wa Ethiopia asema kwamba taifa lake halita, halitafuti mzozo wowote na jirani wake wa Eritrea. Wakati huo, waasi wa misha tatu wa uteka mji wa Walikale licha ya mwito wa amani katika michezo. Australia yampa mkono Indonesia katika mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia, pamoja na matokeo mengine mengi ambayo yamejiri na uchaguzi wa IOC ambayo, ambayo ni shirika la kimataifa la mchezo wa Olimpiki. Tutaletea matokeo yake hivi punde. Idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo a migirano izifuatazo. Ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Onyo la mafuriko limetolewa kwa wakazi na ama jumuia za... zinazoishi katika eneo la kaskazini mwa Queensland, hususan na karibu ya eneo ya chini ya mto wa Herbert. Viwango vya maji katika mto huo vimepitisha viwango vya mafuriko ambayo ni mita tano nukta tano kupitia asubuhi ya jana Alhamis. Kwa siku kadhaa ongezeko ya mvua pamoja na dhoruba katika maeneo hayo ya ya Herbert pamoja na kimbunga cha pwani kimeleta zaidi ya mililita mia mbili ya maji ya mvua kwa mradhi na ambayo imerekodiwa katika mji wa Townsville na katika mji mwingine wa Enisfeld katika kila siku, wakazi wa jiji la Townsville tayari walikuwa ambao wanapona kutoka kimbunga na mafuriko ya mwezi uliopita, sasa inabidi anza kukabiliana na tisho lingine la mafuriko. Miriam Bradbury kutoka ofisi ya utabiri wa hali ya hewa amesema kwamba mvua inatarajiwa kuendelea katika siku ya leo pamoja na ongezeko la mafuriko vilevile. Today will be another rainy day for the northeast tropical coast of Queensland. The risk of higher falls will continue more likely this. Nasema leo itakuwa ni siku nyingine ya mvua katika eneo la kitropiki ya pwani ya Queensland. Hatari ya mvua itaendelea vilevile asubuhi leo. Hata hivyo, kesho mambo yatakuwa shwari kidogo ambapo lakini kutakuwa na mvua nzito zaidi ambayo itaendelea na pia dhoruba itaweza kushuhudiwa baadaye pia kwa hiyo tunaona kwamba kutakuwa na dhoruba kali sana na onyo zitatolewa katika siku ijayo, na vilevile -vile watu waendelee kuwa waangalifu, na kutegemea na jinsi na ubaya ama ukali wa dhoruba zitakazoshuhudiwa, itabidi watu wachukue hatua za mara moja kuweza kukabiliana na madhara yake. Popote tutapokuwa na dhoruba, mambo yatakuwa yanaelezwa pamoja na taarifa kutolewa, na uwezekano pia wa mafuriko yataweza kashuhudiwa vilevile. Kutoka katika swala la mafuriko tulekea katika suala la onyo zinazoendelea kutolewa na serikali ya New South Wales, hususan kiongozi wake Chris Minns amesema kwamba mamlaka ya itachukuliwa pamoja na hatua kamili za kisherehe zitachukuliwa kwa yeyote ambaye atapatikana amehusika katika tisho za mtandaoni dhidi ya msikiti mmoja katika eneo la magharibi ya Sydney, msikiti wa Lakemba ume, umeomba hatua za zichukuliwe dhidi ya unyesaji wa Waislamu baada ya mtu mmoja kuweka dai kwenye mtandao wa TikTok akisema kwamba patakuwa na tukio kama la mwaka elfu mbili kumi na tisa katika mji wa Christchurch, New Zealand ambako msikiti waumini ndani ya msikiti walipigwa risasi na kuwawa na watu hamsini na moja kufariki katika jeshi la polisi la New South Wales, limesema kwamba limeanza uchunguzi kwa tisho hilo. Bwana Minns kwa upande wake amesema kwamba polisi wana msaada wake, wataungwa mkono kikamilifu ili waweze kufikia ta, kiini cha tisho hilo pamoja na kuweza kumjua ni nani ambaye ametoa tisho hilo sema found... kwamba polisi hutilia masuala haya maanani sana, na natumai kwamba jumuiya itakuwa daima, ni kwamba mashtaka yatafunguliwa watu ambao watapatwa wakiwa wamechukua hatua hizi watafanyia uchukuliwa hatua wa kabisa, na pata kuwa na uvumilivu wowote. Tutahakisha kwamba sheria inatumika na vilevile vile tutaweza kuleta kila anamehusika na, na tendo hili ovu tendo hili baya, na, na shambulizi la kibaguzi la rangi dhidi ya wanachama wa jumuia yetu wataweza kukabiliwa na sheria kwa ukamilifu, alisistiza kiongozi wa South Wales, Chris Minns. Na takwimu pamoja na viwango vya ukosefu wa ajira nchini Australia vimeendelea kusalia vilivyokuwa, licha ya ongezeko la kushangaza la u, kupungua kwa idadi ya kazi. Ofisi ya takwimu ya Australia imesema kwamba kiwango hicho kitasalia katika asilimia 4.1 katika mwezi wa Februari, licha ya takriban ajira elfu hamsini na tatu kupotezwa katika uchumi katika mwezi ambao ulikuwa umetabiriwa kwamba kutakuwa na ongezeko la watu ambao hawana ajira elfu thelathini takwimu hizo zimeendelea kusalia sawia hivyo hivyo kwa sababu ya idadi ya watu ambao hawana kazi kupungua kwa elfu kumi na moja pamoja na ushiriki kupungua kwa kiwango cha sufuri nukta nne kutoka asilimia sitini na sita nukta nane waziri wa ajira Mary Watt alipozungumzia data hiyo alisema kwamba no so last... anasema hakuna shaka kwamba Takwimu za leo zinaonyesha kumekuwa na hali ya kuregea kidogo katika takwimu za ajira ama soko la ajira. Kwa hiyo zaidi ya miezi mi, kumi na mbili kumi peke yake tumeona kumekuwa na zaidi ya ajira mpya laki tatu elfu ishirini ambazo zimeundwa. Kwa hiyo takwimu hizo zitaendelea kurejea nyuma pole kidogo, na idadi hiyo imeonyeshwa katika mwezi wa Februari kwa hiyo ABS imesema hi leo kwamba ajira nyingi zilizopotezwa au watu ambao hawako kazini tena ni watu ambao ni wazee na kitu ambacho mechagu, watu ambao wamechagua kustaafu, na ni kitu ambacho kinisawia na utabiri ambao tulikuwa tumetoa kabla. Kutoka masuala ya utabiri wa ajira, tuelekee katika masuala ya dawa, na bwana Albanizi amejibu ripoti kwamba sekta ya madawa ya Marekani imemhamasisha ime uongozi wa Donald Trump na maafisa wake kuweka ushuru mzito sana, kama kulipiza kisasi kwa kile ambacho wanadai kwamba ni Australia kuharibu sera za bei chini ya mfuko ama mfumo wa faida ya madawa ya Australia maarufu PBS ambapo na wale ambao wanatengeneza madawa nchini Marekani wamewasilisha lalamishi rasmi tarehe kumi na moja Machi na mwakilishi wa biashara wa Marekani Jameson Greer, akiomba uongozi ama serikali ya Trump ichukue hatua thabiti, kwa kusema kwamba mfumo wa PBS unafeli kutambua thamani ya ubunifu wa Marekani. Hata hivyo Bwana Albanizi amesema kwamba serikali ya shirikisho haita inama wala haitatii si shinikizo lolote kutoka kwa sekta ama makampuni yanauza madawa ya Marekani kubadili mfumo wa PBS kwa sababu under labor, under my leadership, it is not and will never be. Anasema chini ya leba, chini ya uongozi wangu, haitakuwa na haitawahi kuwa swala la mashauriano ni kikubwa pamoja na lengo kuu la kuwa sehemu ya Maustralia ni kwamba ni kitu ambacho tunatetea na tuna fahari ya kutetea kabisa, chini ya mfumo wa PBS ambao uliundwa uli mnamo mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane, serikali huwa inasaidia kulipa gharama fulani ya madawa yanayoagizwa na madaktari kwa Waustralia wote kwa kuweza kujadiliana na kufanya mashauriano ya madawa moja kwa moja na watoaji wa madawa hayo, hali ambayo inafanya dawa ama bei ya dawa iwe nafuu kwa Waaustralia. Kutoka katika swala hilo, tuzungumzie swala zima la kimataifa ambapo wasi wa mishatatu wameuteka mji wa Walikale licha ya mawito wa amani. Hayo yanajiri siku moja tu baada ya marais wa Kongo na Rwanda kutana na kuonyesha nia ya, ya kuweko na usitishwaji mapigano huko mashariki mwa Kongo. Taarifa kutoka Walikale zinasema waasi wa M23 waliuteka mji huo Jumatano jioni baada ya milio ya risasi ya hapa na pale. Mmoja wa viongozi wa jadi wa mji wa Walikale amesema waasi hao walipenyeza ngome ya jeshi na kutumia njia mbadala kufikia mji huo. Mji wa Walikale ni watatu kwa uzalishaji wa madini ya bati ili ulimwenguni na umekuwa mji wa kimkakati ambao unaunganisha majimbo manne ya mashariki mwa Kongo, ikiwemo Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Chopo na Manyema. Mji wa Walikale wenye wakazi wa patao elfu kumi na tano una umbali wa kilomita mia ishirini na tano na mji wa Goma na chini ya kilomita mia nne na Kisangani. Umoja wa Mataifa umesema kuwa kwa wiki kadhaa sasa zaidi ya watu laki moja wamekimbia maeneo hayo na kuelekea katika mji wa Lubutu mkoani Manyema. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja hadi katika taifa la Rwanda na ambapo mauaji ya kimbari ambapo uh, Agathe Habyarimana, mjane wa rais wa zamani wa Rwanda, atafanyiwa uchunguzi. Hii ni hatua mpya katika kesi ya kisheria dhidi ya Gathe Habyarimana nchini Ufaransa. Mahakama ya rufaa ya Paris imechunguza Jumatano Machi 19 ombi kutoka kwa ofisi ya mwendesha mashtaka wa taifa wa kupambana na ugaidi PINAT inayoomba kuwa rais wa zamani wa Rwanda Mki kwa mradhi mke wa rais wa zamani wa Rwanda ashtakiwe kwa njama ya kufanya mauaji ya halaiki. Mahakama ya rufaa ya Paris haikuweza kuzingatia ya mambo maombi ya mwendesha ya mashtaka wa umma. Kesi hiyo iliyopangwa kusikilizwa kwa faragha siku ya Jumatano Machi kumi na tisa haikuweza kufanyika kwa sababu nyaraka mbalimbali zinazohitajika na mahakama ya rufaa ikiwemo majarida hazijawasilishwa kikamilifu kwa hiyo kesi mpya imepangwa kufanyika mei ishirini na moja mwaka elfu mbili ishirini na tano agatha habyarimana mjane wa rais wa rwanda juvenal habyarimana ambaye mauaji yake yasababisha mauaji ya kimbari ya watutsi nchini rwanda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne alipelekwa uhamishoni paris tangu kuanza kwa mauaji hayo bado yuko paris lakini familia za waasiriwa wa, si, ambao wanashutumu kwa jukumu lake katika kundi la vigogo wa kihutu wenye msimamo mkali zaidi waliokuwepo Kigali wakati huo. Uchunguzi umekuwa wazi tangu malalamiko yaliyowasilishwa mwaka elfu mbili na saba na muungano vya wa vyama vya kiraia nchini Rwanda. Mawakili wa Agathe Habyarimana wanabaini kwamba kesi hii nitupu, ni tupu, ni ya kisiasa na kwamba kesi hiyo inapaswa futwa. Tukiingia nchini Kenya, mkataba wa ushirikiano ambao kiongozi wa ODM Raila Odinga alitia saini na serikali ya Kenya Kwanza unaendelea kuzaa matunda, huku washirika wake wakinufaika na nyadhifa za mak makatibu wa wizara katika mabadiliko ambayo Rais William Ruto alifanya katibu wa wizara alhamis machi ishirini mwaka wa elfu mbili ishirini na tano washirika wa bwana odinga waliteuliwa kuhudumu katika idara za wizara muhimu katika mabadiliko hayo rais ruto aliteua makatibu kumi na nne wapya zaidi ya kumi wakiwa washirika wa bwana odinga na kuwahamisha sita kupisha wale wa wizara mpya waziri mkuu huyo wa zamani katika taarifa iliyotolewa na msemaji wa ikulu Husein Mohamed, rais alimhamisha Emos Gathesha kutoka wizara ya utumishi wa umma na kumteua mkuu kuwa naibu mkuu wa huduma za umma. Kwa upande mwingine, Profesa Edwin ni Kisiangani ambaye alikuwa akihudumu katika wizara ya ICT sasa atahudumu kama mshauri na mwanachama wa baraza la washauri wa kiuchumi wa rais na makatibu wapya kumi na nne wanaohusishwa na rais na Raila Odinga ni pamoja na Daktari Jen Kare Imbunya, idara ya utumishi wa umma; Bi Regina Akoth ambao ambam, idara ya biashara; Siril Wagunda Odede, biashara, idara ya uwekezaji wa umma katika Hazina ya Kitaifa na mipango ya uchumi Karugu ambaye alikuwa mwanachama wa kampeni ya Raila katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili na ule mwenyekiti wa tume ya muungano wa Afrika AUC amewuka katika idara ya masuala ya jumuia ya Afrika Mashariki EAC, na Daktari Oluga Frederick Oma akisimamia idara ya huduma za matibabu wizara ya afya. Na kwa nchini Ethiopia, waziri mkuu Abiy Ahmed amesema kwamba serikali yake haitafuti mzozo wa taifa jirani lililo hasimu wa siku nyingi Eritrea, baada ya maafisa kadhaa kwenye mataifa ya kanda hiyo kutoa hadhara na uh, kuwa nchi hizo mbili huenda zinaelekea kupigana vita. Waziri Mkuu Abiy ame, ameandika kwenye mkurasa wa mtandao wa X kuwa nchi yake haina dhamira ya kujiunga kwenye mzozo na Eritrea kwa lengo la Ethiopia kujipatia nafasi ya kuifikia bahari ya Shamu. Eritrea inatuhumu Ethiopia, taifa hili lisilo na bandari, kuwa inaimeza inaimezea mate bandari yake ya Asab katika juhudi za serikali mjini Adis Ababa kuifikia bahari ya Shamu. Hapo jana, Eritrea ilitaka jumuia ya kimataifa kuishinikiza Ethiopia iheshimu uhuru hadhi ya mipaka ya Eritrea. Waendelea kusikiliza Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migherano. Tuangalia yanayojiri katika masuala ya michezo kwa sasa, tuangalia katika michezo ambapo Kirsty Coventry ambaye amekuwa sasa mwanamke wa kwanza na mwafrika kwanza kuchaguliwa kwa rais wa kamati ya michezo ya olimpiki ya kimataifa katika historia ya miaka mia thelathini na moja Mzimbabwe huyo ambaye alikuwa ni waziri wa michezo zamani, na umri wa miaka arobaini na moja na alikuwa mpiga mbizi, na pamoja na kuwa mpiga mbizi amekuwa ndi, sasa ndiye rais wa kwanza wenye umri mdogo sana katika mchezo huo. Aliwashinda wanaume sita ambao walikuwa na ugombea wa wadhifa wa huo ambao wa walikuwa wanajumuisha ambaye ni rais wa riadha duniani, Sebastian Coe ambaye kura yake aliamua wakuu wa mrithi wa Thomas Bach, Coventry amesema uh, kwamba atasaidia at, uh, kufanikisha fanyiki, mich, michezo ya Olimpiki ambayo itakuwa katika mji wa Los Angeles katika mwaka elfu mbili ishirini na nane na itakuwa ni lengo kuu kuweza kuhakikisha kwamba riadha inakuwa salama vilevile vile. Nawezasema kwamba nimekuwa nikikabiliana na wanaume ambao wagumu sana katika uh, nafasi muhimu sana katika maisha yangu tangu nilipokuwa miaka ishirini. Kwa hiyo nimejifunza mengi sana katika ma, mawasiliano na masuala ni muhimu sana. Imani yangu ni kwamba Rais Trump hata, ni mpenzi mkubwa sana wa michezo na atafanya anataka kwamba michezo hiyo iwe muhimu sana. Na atafanya kiwezavyo kwamba tuendelea na na kile maadili yetu pamoja na kwamba hatutakuwa na kichochote kitakachoyumbisha maadili hayo. Coventry ataanza wadhifa wake ambao utakuwa ni muhula miaka minane tarehe ishirini na tatu Juni. Kutoka hapo tuangazie aliojiri katika soka jana usiku, ambapo Australia aliwakaribisha Indonesia katika dimba la Sydney katika mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia ambapo mchezaji kiungo Jackson Irvine alifaidika kwa magoli mawili na kusaidia Australia kupata ushindi wa magoli tano kwa moja dhidi ya wageni wao na pamoja na majirani Indonesia. Alipozungumza na waandishi wa habari, alisema kwamba Anasema tumekuwa na nyakati ambazo zimekuwa ngumu, lakini tumeweza kuendelea kuwa kufuatilia malengo yetu kwa utulivu, pamoja na kuweza kufanya kile ambacho tunaweza kufanya right, kurejea katika kare, ile mikakati na misingi yetu ambayo imekuwa muhimu sana, na wachezaji wameonyesha ubora wao, pamoja na mari wao na kuonyesha kile ambacho wanastahili kufanya katika nyakati muhimu sana za mechi. Kwa hiyo bila shaka ni penati ambayo walikosa, lakini tumeweza kuonesha kile ambacho tunaweza fanya. Ni kwamba wakiwa na bahati, wakati mmoja huwa inakuangukia na wanakosa. Kwa hiyo tumefanya ambavyo tumeweza kufanya mwishoni wa siku kupata ushindi, na vijana wako sawa na wako imara, na tutaendelea kufanya tuwezavyo katika mechi zinazosalia. Ushindi huo umeweka Australia katika nafasi ya pili katika kundi ambalo ni gumu mno, na wanaelekea katika mechi ambayo itakuwa ni uh, wiki ijayo Jumanne tano, ambapo watakichapa mjini Hwangzu dhidi ya China na timu za pili, timu mbili za kwanza katika kila kundi zitafuzu mara moja kushiriki katika kombe la dunia. Timu ya kwanza katika kundi hilo ni Japan ambayo itakabiliana na itakuwa inaongoza, ambapo walipata ushindi baada ya magoli mawili kwa sufuri dhidi ya Bahrain katika kinyang'anyiro chao. angazi najiri katika masuala ya fedha dola moja ya Australia na thamani ya senti sitini na tatu za Marekani. Wakati dola moja na thamani ya faranga elfu moja mia nane sitini na nane za Burundi. Dola moja na thamani ya faranga elfu moja mia nane na senti 53 za Congo. Vilevile dola moja na thamani ya faranga mia tisa na nne na senti sitini na tisa za Rwanda. Wakati dola moja na thamani ya shilingi 2310 za Uganda. Dola moja na thamani ya shilingi 81 na senti 56 za Kenya, na dola moja dolamoaaa thamani ya shilingi 1666 na senti 90 za Tanzania. Katika tabiri hali ya hewa mjini Adelaide aoti 22.4, wakati Brisbane ni 28.3, Canberra ni 21, Darwin 31.4, Hobart 17.6, tukielekea Perth ni 24, Melbourne 15.9, wakati Sydney nyuzeto kwa sasa ni 22 nukta ni saba. Kufika pone mwisho taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Baki nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.