Jambo pote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano katika studio zetu za SBS audio na mtandaoni nani ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Yapo mengi ambao tumeandalia, lakini kwa sasa tukiwa bado katika mwezi mtukufu wa Ramadan, tuzungumzie swala zima la visa vya unyanyasaji ambavyo Waislamu wanapitia wengi wao, hasa wakiwa ni wanawake wanaojipata pahali pabaya, ama katika mazingira ambayo si rafiki sana, kwa sababu ya watu ambao wanania mbaya wala watu ambao hawapendi Waislamu. Tangu Oktoba mwaka jana kumekuwa ongezeko ya matukio ya unyanyasaji wa Waislamu nchini Australia. Abud Shawish na Nadia Said walichangia hadithi zao na SBS Examines. Onyo, baadhi ya wasikilizaji wanaweza kerwa na taarifa hii. <coughs> <coughs> Started with, you know, you support those Muslim terrorists. Alianza na unawaunga mkono wale magaidi wa Islamu. Alinisukuma na ndipo makabiliano ya kimwili yalianza. Mwanzoni mwa Julai mwaka huu, Abud Shawish na kundi dogo la marafiki wake walienda Adelaide kutoka Sydney. Walikuwa wakihudhuria maandamano ya kuwaunga na kuwatetea wa Palestina na kuandamana nje ya ofisi ya waziri wa masuala ya kigeni Penny Wong. We there, chatting, together, tulikuwa tukikutana na wanachama wa jumuiya hapo tukizungumza, we'll tulichangia top top chakula cha jioni we pamoja na tulimaliza usiku wa manane na tukarudi hoteleni kwa miguu kuna mwanaume aliyekuwa akisubiri lifti ndani ya ukumbi wa hoteli hiyo the open, the man in and we to walk milango ya lifti in. Ilifunguka, mwanaume huyo aliingia ndani nasi tukaanza kumfuata ndani. Tulikuwa wasita na alikuwa tumevaa kefie ambayo ni vazi la kipalestina la kichwani. Abud anadai kwamba mwanaume huyo alianza kutokana kundi hilo, na amesema tukio hilo lilibadilika kuwa vurugu. Mwanaume huyo alimpiga ngumi rafiki yangu wa kike mara tatu usoni, alivuta kefie ya rafiki yangu mwingine wa kike na kuanza kumnyonga. Ilikuwa machafuko sana, kama unavyoweza fikiria, ni lifti ndogo sana. Hatimaye polisi waliwasili, mwanaume huyo alikamatwa na kufunguliwa mashtaka na anatarajiwa kufika mahakamani baadaye mwaka huu. Sote tulijawa hisia um, na kushtushwa na tukio hilo. Baadhi ya watu katika kundi hilo walisalia na hofu ya kutembea katika mitaa ya Adelaide. Walikuwa na wasiwasi kuhusu kuwa peke yao nje, haswa kama watavaa kefie zao. Nadhani watu waliathiriwa katika njia tofauti na watu walihitaji chukua muda kuelewa kilichotokea kwa sababu ilishtusha sana. Uzoefu kama wa Abud ni wa kawaida kulingana na mkurugenzi mtendaji wa sajili ya unyenyesaji wa Waislamu nchini Australia, Daktari Nora Amath. Huyu hapa, na maelezo zaidi is unyanyasaji wa Waislamu unajikita katika racism, ubaguzi wa rangi, na ni aina ya ubaguzi wa rangi unaolenga religion, maneno ya Uislamu au Uislamu unaotambulika. Daktari Nora amesema kwamba matukio ya unyanyasaji wa Waislamu nchini Australia yameongezeka sana tangu Oktoba mwaka jana, wapiganaji wa Hamas waliposhambulia Israel. Huyu hapa na maelezo zaidi We have an increase of 1300%. Tulikuwa na ongezeko ya asilimia uh, you know, elfu moja, mia tatu. Kwa hiyo kumekuwa ongezeko kubwa sana. Daktari Amath ameongezea kuwa matukio ya unyanyasaji wa Waislamu yanaendelea kuwa mabaya zaidi na ya kibinafsi sana Like, you know, si ukosoaji tu wajumla, wa jumla wa jumuiya ya Waislamu ila inaweza kuwa kibinafsi sana. Bila shaka kuna chuki nyingi mtandaoni pia, na tunaona pia mwingiliano wenyesaji wa Waislamu na chuki dhidi ya Wapalestina pia. Katika mwaka uliopita, sajili hiyo ilipokea ripoti ya matukio 749 ila Daktari Amath amesema kwamba kuna matukio mengine mengi ambayo hayaripotiwi walipoulizwa kwa nini hawajatoa ripoti kawaida, majibu yalikuwa kutakuwa tofauti gani? Au mtu ameripoti hata kwa polisi na hakuna kilichofanywa, au wakati mwingine ni kukubali maana ya kuwa mwislamu hapa Australia. Kwa bahati mbaya, baadhi ya waislamu wanaoamini kuwa hii ni sehemu ya maana ya kuwa mwislamu kukabiliana na chuki hiyo Daktari Amath amesema pia kwamba anataka kila mtu ajihisi salama kuelezea imani yao. Right you know, uh, tunataka ujue kuwa ni haki yako kuripoti, kuwa hali hii haikubaliki hapa Australia to... kuwa haustahili ishi na hali hii na haufai kubali tabia hii. Nadia Said anakumbuka mara ya kwanza alipowasiliana na sajili hiyo. Shocked worshippers at Al Noor Mosque in Christchurch described an armed man dressed in a military style camouflage outfit who opened fire with his automatic rifle. Siku chache baada ya shambulizi la kigaidi la Christchurch ambako watu 51 waliuawa kwa risasi ndani ya msikiti Nadi aliachwa katika hali ya mshtuko katika mgahawa wake mjini Brisbane. Huyu hapa akisimulia yaliyojiri siku hiyo. Yeah, um, right, mwanaume fulani alitokea ghafla akaja nilipokuwa na kusema, ulistahili uliwa, pia yote mnastahili enda, ningetamani wengi wenu mngekufa, ningetamani ulikufa, ningetamani ulipigwa risasi, mwanaume huyo alisema. Akiwa na umri wa miaka ishirini na moja Nadia alisalia katika hali ya mshangao, na ni kutoka wakati huo alipoamua kuripoti kila uzoefu wa unyenyesaji wa Waislamu bila kujali ukubwa au udogo wayo tunastahili kuwa na ushahidi wa kinachoendelea. Bila ushahidi bila hizo, ripoti hizo hatuwezi thibitisha takwimu, hatuwezi ripoti idadi kwa serikali kuonyesha kuwa kuna tatizo. kuna tatizo kuna ongezeko katika wakati fulani au baada ya matukio fulani, binadia alisema, katika siku ya kura ya maoni ya Australia mwaka jana. Na wiki moja baada ya Oktoba saba Nadia aliamua kufanya kazi katika kituo cha kupiga kura katika fikra zangu tayari nilikuwa na hisi kuna kitu as, kitafanyika kuwa mtu atasema kitu kwa sababu know, kwa bahati mbaya um, wengi wetu kama wanawake, has waislamu haswa wanaovaa hijab we wanastahili we hisi na kudhani lazima tukabiliane na hali hii kutoka jumuiya. Nadi ameongezea kuwa alikuwa akifanya kazi mlangoni katika kituo cha kupiga kura, mwanaume mmoja alipomkaribia na kumuuliza kama yeye ni Mwislamu. Huyu hapa na maelezo zaidi. kind of like, yeah, like you know, nakumbuka nikimwangalia na kusema samahani, na akasema ndio. Unapenda um, kuwa watu huko yeah, upande wa Wapalestina wapa, unapenda kuwa sehemu ya mashirika ya wagaidi on, alikuwa akitumia maneno mengine ya ajabu so, na nakumbuka nilitoka hapo nikijawa machozi, kwa sababu sikujihisi starehe. Nadia ameongezea kuwa alishangaa kuwa katika sehemu hiyo ya umma hakuna aliyemtetea, na kulingana na sajili ya unyanyasaji wa Waislamu kumekuwa na kupungua kwa ripoti za watazamaji. Kama ni salama or kufanya hivyo, tafadhali jaribu kuingilia kati au mwambie mhusika aondoke, au, au mjulie hali mwathirika na muulize so kama yuko sawa. So kitu rahisi kama hicho kwa, kwa kweli kinaweza fanya tofauti kubwa we, na kisha kuweza kuripoti tukio hilo itakuwa vizuri pia. Tunatuma kwamba taarifa hii imekupa uelewa kuhusu yanayoendelea katika jumuiya, hususan waislamu wanapohusika, wakati huu ambapo kumekuwa na ongezeko ya matukio ya unyanyasaji wa Waislamu nchini Australia. Kwa makala na mengine mengi zaidi, tembelea ya tovuti ya SBS Examines ama tembelea tovuti ya SBS Swahili ambako utapata makala haya na mengine mengi tuliochapisha pale. Makala haya aliandaliwa na waandishi wetu Olivia orio na kutafsiriwa na kusimuliwa na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS.