Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano katika studio zetu za SBS audio na mtandaoni, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja kwa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo, serikali ya Australia yajipata chini ya shinikizo kufuta mpango wa AUKUS ama makubaliano ya AUKUS, hii ikiwa ni baada ya kuwa na wasiwasi ama mashaka kuhusu uwezekano wa utoaji wa manowari ambayo yameagizwa yanatumia nishati ya, ya nyuklia. Vilevile, wiki moja kabla ya kutolewa kwa bajeti ya shirikisho mwakazi na Jim Chalmers. Uh, zungumzia hatua zinazochukuliwa na serikali ya Marekani kama sehemu ambayo inaweza ikasababisha kupunguka kwa, kwa ukuaji wa uchumi wa Australia. Na katika taarifa nzuri kwa wanawake, maelfu ya wanawake nchini Australia wanatarajiwa kufaidi kutoka kwa hatua ya kupunguza gharama ya tiba mpya ya ugonjwa wa endometriosis. Kimataifa tazama yanayojiri kwa sasa ni kwamba serikali ya Kenya pambana kuokoa Margaret Nduta dhidi ya hukumu ya kifo nchini Vietnam, wakati Rwanda yavunja uhusiano wa kidiplomasia na Ubelgiji, na Museveni yaagiza uh, uchunguzi kuhusu vurugu wakati wa uchaguzi mdogo. Katika michezo, mbichi na mbivu zaendelea kubainika katika viwanja vya michezo ambako kombe limetoka kwa mikono ya Liverpool na kuelekea katika eneo la Tinside kule Newcastle katika fainali ya kombe la Uingereza. Kwa hayo ni mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari <muchos> waskiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukuletea makala ya kutoka studio zetu za SBS Audio na mtandaoni vilevile tunapatikana anwani ambayo ni, ni, ni SBS.com.au mkwaju Swahili, tukioletea makala haya vilevile kutoka ama kupitia mitambo ya kidijitali popote unakotusikizia hapa nchini Australia ama kimataifa. Tukielekea moja kwa moja sasa katika taarifa ambazo tumeandalia za taarifa za, za habari, ambapo shinikizo la kisiasa linaendelea kuongezeka kwa serikali ya Leba ifute wala ya China kabisa na mpango wa AUKUS. ama makubaliano ya AUKUS China ambapo, Australia ilikuwa imeagiza manowari kadhaa yanayotumia nishati ya nuklea kutoka Marekani waziri mkuu wa zamani na kiongozi wa, lib, wa libra wa zamani Malcolm tambul ma, uh, pamoja na kiongozi wa chama cha Greens Adam Bent pamoja amesema kwamba takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kwamba serikali nasali kufuta mpangilio huo na Marekani pamoja na Uingereza ambao tayari imegharimu taifa dola milioni laki nane chini ya ambapo al, kiongozi wa zamani wa chama cha Leba naye Paul Keating pamoja na waziri wa masuala ya kigeni wa zamani Bob Carr vilevile, naye ameingilia kati na kuweza kukosoa vikali makubaliano hayo ya kivita ama ya kijeshi. Wakati huo, baadhi ya wanachama wa Leba pia wameelezea wasiwasi wao wasi, pia kuhusu kile ambacho kinajiri kupitia mpangilio wa kijeshi hasa kundi la leba ambalo linapinga masuala ya kivita. Kundi hilo linaloongozwa na senata wa zamani Doug Cameron imesema kwamba wanachama na wabunge wa leba wanastahili, hawako huru kufanya makubaliano na wanastahili kujielezea, kama anavyoelezea hapa Anasema ndio sababu jukumu hili limeachiwa wale ambao walikuwa ni wanachama wa leba na wale ambao walikuwa ni wabunge wa zamani kuweza kuzungumzia hoja hii, kwa sababu wabunge wa sasa hawaruhusiwi kujieleza wala kuwa na uhuru wa kujieleza, akisema kwamba kile ambacho tunachosaa kupitia Donald Trump na ikulu ya White House ya Marekani ni kwamba tuna mtu ambaye hawezi amini watu, tuna mtu ambaye ni kiongozi wa mabavu, na tuna mtu ambaye anaharibu nchi yake mwenyewe. Kwa hiyo lazima tuwe uangalifu, na lazima tufanye tahadhari, na tunasali kufanya tathmini kwa kutoa msaada kwa makubaliano haya ya Ocas. Kutoka suala hilo tuelekee moja kwa moja katika lingine la kiuchumi, ambapo wiki moja kabla ya kutolewa kwa bajeti ya shirikisho mwakazina wa taifa Jim Chalmers amedokeza kwamba changamoto zinazoikabili serikali ya Marekani ni, ni kishawishi imara na ni kishawishi kikubwa sana ambacho kitazuia ukuaji wa uchumi wa Australia. Bwana Chalmers ameelezea vizuizi pamoja na ushuru mpya wa asilimia ishirini na tano kwa bidhaa za Australia hususan na vyuma zinazoagizwa kuelekea Marekani kuwa ni kizuizi kikubwa sana. Nasema wakati Australia inastahili kutarajia kwamba kunastahili kuwa na mambo mazuri kutoka kwa washirika wake, hatua ambayo imechukuliwa na serikali hiyo ni, ni swala ambalo linaweza likathibitika lakini Anasema uh, a... ni kitu ambacho kinaweza kikakuwa kinaleta ma, mashaka kuhusu kile kinachoendelea katika ajenda mpya ya sera kutoka Marekani, lakini kwa kweli kinachoendelea kule DC ama Washington, nikipenda ni kwamba tumekuwa na uchumi ambao si mara sana na wanaendelea kupungua kasi wa China kwa hiyo, tumekuwa katika vita katika maeneo ya mashariki ya, ma ya Ulaya, na vilevile tumeendelea kuwa katika hali ambapo tunajaribu kudumisha uh, hali ya kusitisha mapigano katika maeneo ya ukanda wa mashariki ya kati, na tuna usumbufu pamoja na hali ya kutoridhika kisiasa kote duniani kwa hiyo vitu hivi vyote ambavyo vinajumuisha masuala haya yote pamoja na mazingira ya kiuchumi ya dunia inaleta hali ya sintofahamu na ukosefu wa uhakika, kitu ambacho kinafanya bajeti yetu kuwa ya uwajibikaji pamoja na kuwa itabidi iwe na ustamilivu pamoja na uvumilivu. Mweka hazina pamoja na utabiri wa masuala ya hazina ameonyesha kwamba ushuru utaathiri ukuaji wa uchumi kwa asilimia sufuri nukta sufuri na mbili katika miaka mitano ijayo. Wakati huo wachumi, wamedokeza kwamba vizuizi vya biashara pamoja na ukuaji mdogo wa kiuchumi katika miaka ijayo kwa uchumi kubwa kubwa na pamoja na ukuaji wa kimataifa katika miaka mitatu ambayo inatarajiwa itafanya iwe mambo yawe e, hali mbaya sana katika tangu mwaka elfu moja mia kenda tisaini. Mwanachama kwa upande wake alikuwa akizungumza na chama cha waandishi wa habari wa Queensland mapema hii leo alipotoa taarifa hizo. Kutoka masuala ya uchumi tuelekea katika masuala ya afya, ambapo maelfu ya wanawake nchini Australia wanatarajiwa kufaidi kutoka kwa hatua ya kupunguza gharama ya tiba mpya ya ugonjwa wa endometriosis. Takriban mwanamke mmoja kati ya wanawake saba nchini Australia hugua endometriosis, ambapo tishu zinazofanana na utando wa tumbo la uzazi hukua katika sehemu nyingine ya mwili na kuathiri uzazi pamoja na kusababisha maumivu mengi. Serikali imesema tiba mpya ya ugonjwa huo kwa jina la Reiko itaongezwa katika mpango wa faida za dawa tarehe moja Mei na inatarajiwa kuboresha maisha ya takriban wanawake elfu nane mia tano. Dawa hiyo ni chaguzi mpya ya tiba kwa watu ambao wanakabiliana na maumivu ya wastani hadi makali na hawawezi pata afueni ya kutosha kutoka kwa tiba za homoni na dawa za kutuliza maumivu, serikali ya shirikisho ilisema siku ya Jumapili. Kwa miaka kadhaa, mshindani wa zamani wa kipindi cha upishi cha MasterChef Hoda Hanaway ameishi na maumivu yasiyoisha. Amesema ana msisimuko pamoja na furaha kuhusu upatikanaji wa tiba ya Reico kwa bei nafuu na amesema bila shaka itafanya ipatikane kwa bei nafuu na na ninafuraha kusikia taarifa hii kwamba itaongeza kwenye orodha ya PBS, si tu kwangu lakini itakuwa kwa wanawake wengine wengi sana ambapo uh, uh, wale ambao walikuwa na hali ya kuto jua na sintofahamu ambapo milango imefunguka mapema kuweza kupata matibabu ya mapema, na sasa watakuwa na chaguzi bora zaidi za matibabu kwa wanawake, Bihoda alisisitiza. Tukiangazia yanajiri kimataifa, tuanzie katika taifa la Rwanda ambapo Rwanda imetangaza hivi jana, imetangaza jana kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Ubelgiji ikisema kwamba taifa hilo la Ulaya limekuwa likidhoofisha nchi hiyo wakati mzozo ukiendelea mashariki mwa Kongo. Wakati huo, Ubelgiji nayo imetangaza kuwafurusha wanadiplomasia wa Rwanda huku waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Maxime Prevot akitaja kusitishwa na uamzi huo kwa mradhi kusikitishwa na uamzi huo wa Rwanda, akisema kuwa hauna uwiano na inaonyesha kuwa nchi hiyo haipendelei kushiriki kwenye mazungumzo. Haya yanajiri wakati hapo jana rais Paul Kagame wa Rwanda alituhumu Ubelgiji kwa kuchonganisha Rwanda na mataifa mengine ili iwekewe vikwazo kutokana na mzozo huo. Hapo jana mataifa ya Ulaya yamewawekea vikwazo makamanda kadhaa wa kijeshi wa Rwanda na Kongo. Na kutoka Rwanda tuvuke mpaka tuingie kule Uganda, ambapo siku chache baada ya chama tawala nchini Uganda NRM kutangaza kuyakataa matokeo ya uchaguzi mdogo wa ubunge kwenye eneo la Kawempe, Rais Yoweri Museveni sasa ametangaza kuanza kwa uchunguzi kuhusu vurugu zilizojitokeza wakati wa uchaguzi huo. Katika taarifa yake aliyochapisha kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X, Rais Museveni alisisitiza msimamo wa chama chake kuwa hawakubali, hawakubaliani na matokeo ya iliyokipa ushindi chama cha upinzani cha NUP akidai kulikuwa na udanganyifu katika hali isiyo ya kawaida. Rais Mseveni anadai kuwa chama cha NUP kinachoongozwa na Bobi Wine almaarufu Robert, Robert Kyagulanyi almaarufu Bobi Wine kilivuruga uchaguzi huo katika baadhi ya vituo vya kupiga kura, huku mawakala wake wakikamatwa na kura bandia. Kwenye chapisho lake, Mseveni amehoji uhalali wa ushindi wa NUP akisema chama chake kimeenda mahakamani kupinga matokeo hayo huku akiwazodoa watu waliohoji kwa nini wanajeshi walitumika kuwadhibiti wanasiasa wa upinzani pamoja na wanahabari na kutoka Uganda tuvuke mpaka tuingie nchini Kenya, ambako katibu katika wizara ya mashauri ya kigeni Korir Singoe Jumapili aliandaa mazungumzo ya simu na mwenzake wa Vietnam kuhusiana na juhudi za kumwokoa Mkenya Margaret Nduta anayekabiliwa na hukumu ya kitanzi nchini humo. Bwana Singoe alisema naibu waziri wa masuala ya kigeni nn Minh Hang alimhakikishia kuwa ombi la Kenya kuwa Nduta si nyongwe lilikuwa likitathminiwa katika nukuu ya taarifa kutoka kwa na alisema kwamba nilimwambia Bi Hang kuhusu wasiwasi wa wa Kenya kuhusiana na kitanzi kilichokuwa kikinukia kwa raia wetu na kuomba hukumu hiyo isitekelezwe hiyo itatoa muda kwa Kenya na Vietnam kusaka mwafaka wa kupata suluhu kwa swala hili, mwisho wa nukuu akisema Bwana Singwai kupitia ukurasa wake wa X. Kufikia sasa hakuna taarifa ambayo imetolewa kuhusu hatma ya Binduta iwapo hukumu yake imetekelezwa au bado, na tutakapopata maelezo tutaweza kuarifu vivyo hivyo, hivyo. Endelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano katika studio zetu za SBS Audio tukitazamanajiri katika, katika ulimwengu wa michezo. Sasa katika mchezo wa raga timu ya ACT Brumbies inajiandaa kukabiliwa na vijana wa Waratas wa New South Wales katika mechi nyingine ya Super Rugby Pacific, mechi hiyo ambayo inawaleta vijana wa Brumbies wanaosafiri katika jiji la Sydney kukabiliana na Waratas usiku wa Jumamosi ambapo Dan McKellar na timu yake mpya sasa walipata kichapo cha alama 35 kwa 15 kutoka kwa Brisbane, ama Queensland Reds mjini Brisbane, tri mbili tano dhidi ya Waratahs sasa ina maana kwamba kushindwa kwao katika mwaka msimu wa elfu mbili na ishirini na tano itakuwa ni mara tatu wanashindwa wakiwa ni mfululizo. Tukielekea katika riadha, mwanariadha Gout Gout kutoka Queensland anaendelea kufanya maajabu katika uwanja baada ya kukimbia chini ya sekunde ishirini katika mita mia mbili alipokuwa akimenyana na washindani wenzake katika rekodi ambayo anaendelea kujiwekea katika riadha ya Queensland, mashindano ya riadha ya Queensland, ambaye amesema kwamba bado ana mengi ya kufanya hasa baada ya kupata ushindi huo kwa sekunde ishirini na nukta sufuri tano katika michwano ya juma asubuhi ya Jumapili. Na sasa anasema kwamba baada ya kuvunja rekodi hiyo ambayo imekuwa kwa muda wa miaka hamsini na sita, mwanariadha huyo mwenye miaka kumi na saba anasema kwamba yuko tayari kukimbia chini ya sekunde kumi na tisa nukta tisini na nane na ataendelea kujaribu kupunguza rekodi hizo kadri anavyoendelea kushiriki katika michezo hiyo. Katika mchezo wa NRL, matokeo ya Jumapili yalikuwa ifuatavyo: West Tigers waliwala wenyeji wao Paramata Eels, alama zikiwa ni thelathini na mbili kwa sita, wakati timu ya Gold Coast kwa mradhi ilicharazwa na Canterbury Bulldogs alama zikiwa ni arobaini kwa ishirini na nne. Katika mchezo wa AFL Carlton sasa itakichapa dhidi uh, ya Hothon wakati timu ya Footscray itakichapa Bulldogs itakichapa dhidi ya Collingwood. Na katika soka, matokeo ambayo yameendelea kuwapa wengi tabasamu ni matokeo kati ya timu ya Newcastle United dhidi ya Liverpool ambapo vijana hao wa Newcastle ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakijaribu kupata kombe lao zaidi ya miaka hamsini na moja wamekuwa wakisaka kombe lakini bila mafanikio. Lakini hatimaye baada ya miaka mingi ya kusubiri walivunja ukame katika uwanja wa Wembley na kupata ushindi wa magoli mbili moja na kuyapa timu hiyo ya Newcastle ushindi dhidi ya Reds ambao ukikumbuke kwamba walikuwa wameng'olewa katika michuano ya klabu bingwa barani Ulaya dhidi ya Paris Saint-Germain kupitia matuta na sasa wanasalia tu na kombe moja tu ambalo sasa ni la Premier kuonyesha kwamba kwa itabidi waweke juhudi zote katika michuano inayosalia ya Premier ili waweze kuwa bingwa watetezi wa, wa ligi kuu, la sivyo watapoteza yote. Tukiangezea <muchos> na majira katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto pale ni 21.7 wakati kilele kitarajiwa kuwa ni 27 wakati mjini Brisbane kwa sasa ni 26, kilele kinatarajiwa kuwa 27. Canberra ni 17.8, kilele chake kinatarajiwa kuwa 26, wakati Darwin ni 27.9, kilele chake kinatarajiwa kuwa 33. Hobart ni 20.6, kilele chake kinatarajiwa kuwa 24. Tukielekea kule Perth ni 21.5, kilele chake kinatarajiwa kuwa 31, wakati Melbourne ni 18, kilele kinatarajiwa kuwa 25. Sydney sasa ni 24.2 wakati kilele kitarajiwa kuwa ni 25 kufikia pode. Mwisho ya taarifa za habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine o, yanakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.