Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Jambo popote ulipo, na karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migarano katika studio zetu za SBS Audio, tukaletea makala haya mubashara, pia kwenye tovuti yetu andani ambayo ni sbscu mkoa juu swahili. Ifuatayo ni muktasari wa habari kwa siku ya leo tarehe 17 Machi mwaka 2025. Waziri Mkuu na kiongozi wa zamani wa chama cha Liberal Malcolm Turnbull amehamasisha mtazamo mpya kwa ushirikiano wa AUKUS. Upinzani wa mseto wakataa kusema kama utaelekea katika uchaguzi ukitoa ahadi ya kupunguza ushuru wa mapato kimataifa. Uongozi wa M23 wadai serikali ya DRC inahujumu mazungumzo ya amani yanayoendelea Angola, wakati serikali ya Kenya yaendelea kupambana kuokoa maisha ya Grace Nduta ambaye anakabiliana na hukumu ya kifo nchini Vietnam. Katika michezo, Newcastle United hatimaye yamaliza ukame wa miaka 50 bila kushinda kombe lolote. Waziri mkuu na kiongozi wa zamani wa chama cha Liberals, Malcolm Turnbull, amesema hadhani Australia nasa iliendelea mbele na ushirikiano wa AUKUS. Ametoa maoni hayo wakati wasiwasi wasi unaongezeka iwapo mkataba huo utatekelezwa chini ya muhula wa pili wa uongozi wa Trump. Waziri wa ulinzi wa Marekani Pete Hegseth Mwezi uliopita alisema rais anaunga mkono mkataba huo wenye thamani ya dola bilioni 368 baada ya Australia kulipa milioni 800 kwa mpango wa kupata manowari yanayotumia nishati ya nyuklia. ni Bwana Tambul ameongezea kuwa Australia haina dhamana kuwa itapata manowari yoyote mapya yanayotumia nishati ya nyuklia ni kutoka Marekani kwa sababu imetegemea jeshi la wanamaji wa Marekani kudumisha manowari yake kwanza. Upinzani wa mseto unakataa kusema kama utaelekea katika uchaguzi ukitoa ahadi ya kupunguza ushuru wa mapato kabla ya kutangazwa kwa bajeti ya shirikisho wiki ijayo. Msemaji wa hazina wa Peter Dutton na Angus Taylor amekuwa akisema kuwa mageuzi ya Jim Chalmers kwa awamu ya tatu ya kupunguzwa kwa ushuru yamefeli kupunguza unyemeleaji kwa walipa ushuru na amewaacha wafanyakazi wakielekea kulipa dola la elfu nane mia tisa za ziada kwa ushuru kufikia mwisho wa mwongo bwana taylor amechapisha utafiti unaoonyesha mfanyakazi wastani nchini australia alilipa dola elfu tatu mia tano zaidi kwa ushuru katika mwaka fedha wa mwaka jana kabla serikali ya albanizi ishinde uchaguzi mkuu wakati huo waziri wa nishati chris bon ameeleza shirika la habari la channel 7 kuwa upinzani wa mseto unastahili kuwa wazi kuhusu pendekezo za sera zozote kuhusu kupunguzwa kwa ushuru wa mapato. na wasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wameituhumu serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kujaribu kuhujumu mazungumzo ya amani ya ana kwa ana yaliyopangiwa kufanyika nchini Angola. Msemaji wa M23 Lawrence Kanyuka ameituhumu serikali ya Kongo kwa kutumia ndege za kivita za ndege zisizokuwa na rubani kushambulia kwa mabomu maeneo yaliyo na idadi kubwa ya watu katika siku za hivi karibuni. Kanyuka amesema hatua hii ya serikali ya Kongo inaonyesha kwamba wana nia ya kuhujumu mazungumzo hayo yaliyosubiriwa kwa muda shirika la habari la Ufaransa AFP halikuweza kuthibitisha madai hayo ya mashambulizi yaliyotolewa na M23, na serikali ya Jamhuri ya Kongo haikujibu ombi la kutoa tamko kutoka kwa shirika hilo. Na katibu katika wizara ya masuala ya nje ya Kenya, Korir Sing'oei, juma Jumapili aliandaa mazungumzo ya simu na mwenzake wa Vietnam kuhusiana na juhudi za kumwokoa Mkenya Magret Nduta anayekabiliwa na hukumu ya kitanzi nchini humo. Bwana Singoi alisema naibu waziri wa masuala ya kigeni Nwene Minhang alimwhakikishia kuwa ombi la Kenya kuwa Nduta asinyongwe lilikuwa likitathminiwa. Katika nukuu ya taarifa kutoka kwa Bwana Singoi, kwamba lilimwambia Bihang kuhusu wasiwasi wa Kenya kuhusiana na kitanzi kilichokuwa kikiinukia kwa raia wetu na kuomba hukumu hiyo isitekelezwe hiyo itatoa muda kwa Kenya na Vietnam kusaka mwafaka wa kupata suluhu kwa swala hili, mwisho nukuu, akisema wanasema. Kupitia ukurasa wake wa X, katibu huyo aliwahakikisha Wakenya kuwa ubalozi wa nchi hiyo kule Vietnam ulikuwa ukifuatilia kesi hiyo kwa lengo la kuhakikisha Nduta hakutani na kamba. Na katika taarifa za michezo, hatimaye Newcastle United imemaliza ukame wa zaidi ya miaka 50 bila kushinda kombe lolote katika mchezo wa soka nchini Uingereza, wa walipowacharaza Liverpool kwa magoli mbili moja katika fainali ya kombe la ligi. Hatua hiyo magoli hayo yakifungwa na Chris Bran pamoja na Isak wa Sweden, goli la pekee la Liverpool ikifungwa na na tukitazama najiri katika utabiri wa hali ya hewa, Adelaide nyuzi joto pale ni 24, wakati Brisbane nyuzi joto ni 32, Canberra ni 21, wakati Darwin ni 33, Hobart ni 17, Melbourne 18, Sydney 22 na Perth nyuzi joto ni 31. Kufika hapo ni mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia, lakini nasi na makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.