ya SBS a kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio zetu za SBS na mtandaoni. Unatupata pia kwenye tovuti yetu anan nyumbani sbsu mkoaju Swahili na kwenye Facebook utapata ukiandika SBS Swahili utaelekezwa ambako utapata taarifa tulizochapisha pale kwa matumizi yako. Kwa sasa tunazungumza swala zima linaloendelea nchini Kenya, tunazungumza kuhusu ndoa, lakini ni ndoa sio ya kawaida, ni ndoa ya kisiasa hii, ambapo Ruto ama Dr. Ruto na injinia Raila ni wanandoa kwa sasa. Wataishi pamoja, lakini wataishi pamoja kisiasa. Nyumba zitakuwa ni zile moja, anaishi kulu, mwingine anaishi pale Karen, lakini fikra zitakuwa ni pamoja mezani kuweza ku, kama anavyosema kunyoosha Hatma na siku za usoni za Kenya kuja mingi zaidi. Tuzungumze na kiongozi wa jumuiya ya Kenya ambaye yuko nasi katika mazungumzo haya, bwana Mat Gitau. Imekuwa muda mrefu uvumi unasambaa kuhusu yanayoendelea kati ya bwana Ruto na bwana Odinga. ODM imesisitiza kwa miezi kadhaa kwamba hatuko serikalini, licha ya kwamba wamewatuma viongozi wanne ambao ni mawaziri. Lakini sasa wanasema palipo na moshi lazima kuna moto, na moto umewaka, haukuweza kuzimwa, tukaona mtu ona, anamwaga wino kwenye karatasi mwenzake kamwaga wino kasema, haya, tuendelee. Ulipokeaje taarifa? Niseme ya kwamba kumwona bwana Odinga katika serikali ya Ruto kwa wengi haikuwa jambo geni sana tunaweza kumkumbuka bwana Odinga ameweza kuwa katika serikali ya Moi, amekuwa katika serikali ya Kibaki, katika serikali ya Uhuru na sasa ya, ya, ya Ruto. Bwana Odinga ni, ni mwanasiasa ambaye ameweza kufahamu wakati wa kuungana na kiongozi na kuweza kumweka nje, nadhani ambapo umeweza kusema, ODM inaposema wapo serikalini ni jambo iwapo Ruto ataweza kukosa kufanya kazi yake vyema basi Odinga tutasema tuko serikalini, sisi tukuwa tumetuma watu wetu wafanye kazi, na wataweza kusema pengine Ruto akuweza kuwapata, kuwapa fursa. Lakini bwana Odinga ni mambo ameweza kufanya, tuweze kumbuka weza kuingia katika serikali ya KANU na ambapo iweza kufika mwaka elfu mbili na mbili akaweza kutoka. Kwa hivyo sidhani ya kwamba ni jambo geni hasa katika historia ya kisiasa kumwona Odinga ambaye ataungana na mtu sasa hivi na aweze kutoka aiweza kuungana na Uhuru. Uhuru akaweza kum, kumsaidia lakini tunaweza kukumbuka Kibaki alipoungana na Kibaki baki kumsaidia katika kutafuta urais mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Kwa hivyo nadhani mwaka, utakapofika mwaka wa ishirini na saba iwapo Ruto atakuwa amefiri, basi Raila ataweza kumtoka na ataweza kusema ya kwamba ODM iko katika serikali. Lakini Odinga ni mtu ambaye ameweza kupata mbinu ya kuweza kuwa kwa serikali sababu nadhani kutoka serikali ya 1997 ameweza kuwa katika serikali zote. Kwa hivyo mm, nadhani si jambo geni sana katika mambo ya kisiasa, lakini ni mfumo ni, wakati huu ameleta mamnis ma, ma, ma aweze kuwa katika serikali kiwa mwaka na jambo ni mpya, lakini cha muhimu Odinga bado yupo katika serikali. Sasa so, so, nikusema kwamba bwana Odinga mwenyewe hana nia kuwa rais wa taifa yetu, ni kuwa katika serikali tu misa, za mseto nadhani ya kwamba Odinga alipokosa kupata fursa ya kuweza kuwa kiongozi ama kuwa mwandishi mkuu katika AUC, basi mambo yake yaliweza kubadilika. Na sasa nadhani ya kwamba tutaweza kumwona katika, uh, akijaribu kupata urais tena mara ya sita sasa ya nchi ya Kenya. Basi tuweze kumtarajia Odinga ataenda wapi. Jambo ambalo nadhani Wakenya tunafaa kujiuliza ni ya kwamba tutaharibu katiba yetu kwa mtu mmoja, wanasema sasa hivi tuweze kufanya mapendekezo ya NADCO. Ripoti NADCO inasema tuweze kuwa na kiti cha waziri mkuu, inasema tuweze kuwa na wadogo wa waziri mkuu. Nashangaa ya kwamba tuipo amua ya kwamba tarehe ishirini na saba Agosti uh, tuwe kuwa na katiba mpya, tuisema kwamba tukuwe na serikali dogo, lakini sababu ya mtu mmoja, sasa utaona serikali ya Kenya imeweza kuongezeka, na, na, na pengine tutaona mfumo mpya wa BBI ambao tuweza kuona na, na serikali ya Uhuru iwapo nadhani ya kwamba kutoka sasa hadi mwaka elfu mbili ishirini na saba basi mambo yatakuwa mengi katika upande wa kisiasa. Kadri anasema kama ukiona ndugu yako anapigana mwache usingilie ndani, eh? Mm -hmm. Ukimwona na kiu kinaenda kumaliza usimpe maji mm -hmm kumnusuru lakini, tumeona yeye, Odinga, kila mara unapodhani kwamba serikali na imefika mwisho wake inaenda kuondolewa anaingia, anainusuru. Alinusuru serikali ya Kibaki, kanusuru serikali ya Moi, kanusuru ile ile ya, ya Uhuru na sasa hii ambayo watu wanasema inabaki tu kidogo tu serikali isambaratike, basi Raila ingie ndi, huyu tena ameingia kuinusuru, kusema kwamba yeye mwenyewe hana nia ya kuwa rais kivyake ama furaha yake zaidi tu niku, nikuwa tu mkombozi wa serikali zote. Nadhani kumekuwa na mazungumzo mengi hasa, hasa kuhusu Odinga ku, kuwa ya kwamba anataka urais ama anataka ku, kuwa katika, ku, katika uongozi. Nadhani ya kwamba Odinga tumeweza kuambiwa miaka mingi ni mtetezi wa wananchi, ni mtetezi wa Wakenya. Nadhani mambo ambayo tunaweza kuona, Odinga anaongojea wakati ambapo ataweza kuingia katika serikali na aweze kuitisha mambo ama kuweza kupata percentage ya juu sana kwa serikali, Odinga anaongojea. Na alipoona jenzi ameweza kuenda katika maandamano ambayo ilikuwa ni maandamano ya kwanza yajaongoza, basi aliwaambia Bwana Ruto, unanihitaji. Na, nadhani ya kwamba, Ruto Odinga ni mtu ambaye anaongojea dakika ya mwisho ambapo serikali inaanguka aweze kunufaika. Nadhani huo ni mchezo wake, si jambo ambayo hajalipanga kama wunajuunga nasi, tunazungumza na bwana Mati Gitau ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa ya Kenya, na tunazungumzia ile handshake wanaita wa kwa Kiingereza. Wengine wanasema kwamba ni serikali sasa ya mseto, nusu mkate, wanaita wa Kenya, ambako serikali ya Kenya kwanza ina ripotia kwamba itachukua nusu ya wizara na ODM itachukua nusu ya wizara, lakini ukiangalia vizuri pia ni ODM imechukua asilimia mia moja, sababu Rais Daktari Ruto ni mwanachama ama mwanzilishi wa chama cha ODM. Kwa hiyo nisema kwamba mtu tu amerudi tu kwake, yeah. Nadhani ya kwamba tukisema hivyo basi utasema KANU bado yaongoza nchi sababu viongozi wote walikuwa katika KANU. Na nadhani ambapo walisema KANU itaweza kuongoza miaka mia moja basi inafanyika, sababu odinga alikuwa KANU, ruto alikuwa KANU, viongozi wote walikuwa KANU. Nadhani ya kwamba wote kuwa ODM si jambo mpya sababu, wote pia walikuwa KANU, kwa hivyo ODM. Kuna mwandishi Njiru kwa kitabu chake ambaye alikuanga katika alifanya katika State House anasema hao wote ni madugu. Ruto achukua urais leo, kesho yake itakuwa Mdavadi ni, ni, ni badugu. Kwa hivyo si mambo ya chama hasa, sababu wote walikuwa Kanu kwa wakati ambapo ODM katika 2005 ilikuwa ni chama kuu, ndio maana wengi wao walikuwa katika ODM. Uhuru Kenyatta alikuwa ODM, alipoingia PN alikuwa ODM. Kwa hivyo si mambo mapya na Kenya, chama chama haina maana kuu kama hapa. Kama kiongozi ambaye bado ni kijana, unahisi kwamba pengine kuna kiwango fulani cha usaliti ambao kimetokea kime pale ambapo vijana wamemwaga, uh, damu zao wakitetea haki zao, lakini sasa wazee na vigogo ndio wanakuja kuchukua ile minofu ambayo imeandikwa mezani nadhani siasa za Kenya. Na namkumbuka mwandishi ambaye anaitwa Jo Kamis, alikuwa mwandishi mkuu na, Mbae, na Kamisa, Mkuna, pia mwanasiasa. Siasa za Kenya kutoka tulipopata uhuru imekuwa ni siasa za usaliti, ni siasa wa watu wengine kuenda vita na wanaporudi nyumbani wanakuta minofu yao wengine, basi ni wanaweza wako katika meza. Tukianza kutoka tulipopata uhuru hadi sasa hivi, tunaona Odinga ni mtu ambaye ameweza kuketi wananchi, vijana hasa wameenda katika, katika maandamano wameweza kuudhiwa, baadaye mwenyewe anakuja ananufaika na tunapozidi tunapoona tunaona haya mambo yamefanyika miaka mingi sana. Tunaweza kukumbuka pia wengine waliweza kwenda ku, ku, ku, katika maandamano kuweza kupata uh, nchi uh, ambayo itakuwa multiparty, lakini ambao wengi waliweza kunufaika si watu wengine, wengi wao wako katika hizi vita. Nadhani tunapoongea usaliti wa nchi ni mambo ambayo yameweza kufanyika tangu ambapo tulipata uhuru wa Kenya, si jambo geni, lakini tunasema ya kwamba mambo yatabadilika. Kama kijana ambao pengine unaweza kuwa na ndoto wala fikra za kuwania uongozi nchini Kenya, ukiwa na matukio kama haya, inakupa moyo ama inakuvunja moyo, kusema kwamba hata nikijaribu, nikiondoka hapa, nirudi nyumbani, kujaribu kuwania kama ni ubunge ama udiwani, mm -hmm. bado watanifanya yale yale ambao wanafanya, ambao unakuwa na wasiwasi wote kuweza kushiriki katika siasa za Kenya ama ni kwenda kujaribu tu? Kwanza niseme nasimama nitakuwa nawania ubunge wa upande wa Kinangop. Nadhani ya kwamba hatuwezi fika wakati tuseme ya kwamba yote yameharibika twende nyumbani. Nadhani ya kwamba historia imetuonyesha mara mingi ya kwamba, watu, kuna watu ambao hukuja na kusema ya kwamba mambo yamekuwa akienda hivi mambo lazima yabadilike wakati huu, na nimekuwa katika ni masomo ya historia ya Singapore na namwona kiongozi wa Singapore, Lee Kuan, ni mtu ambaye aliweza kuipata nchi iliku imeharibika. Ni mtu ambaye pia yeye ange, angeonea kwamba hamna tumaini lakini hasa wakati mwingine lazima tujiulize mambo haya yatazidi mpaka mwaka, mwaka gani? Imekuwa ni miaka sitini ya uhuru, mambo tunaongea, mambo ya afya tunaongea, mambo ya masomo tunaongea, mambo ya barabara duni. Mambo lazima yabadilike. Sisi wote hatuwezi keti nyumbani na tuseme kwamba siasa ni namna hiyo wengine wetu lazima tuende katika michakato ya siasa, tuende tujaribu, tuende tujaribu kubadilisha maneno, na tutumaini basi mambo yatabadilika. Nchi imebadilika kidogo, tuko na katiba mpya, tuko na mfumo wa vyama vingi. Kwa hivyo nadhani ya kwamba kuna tumaini na nitapokuwa nawania ubunge, jambo langu ni wakati wa wakati waku, kufuata katiba umefika. Wakati wa kuishi kulingana na matumaini, wakati wa kuenda kulingana matumaini wa Kenya umefika. Basi natumaini wakati weza kufika, watu wanasema ya kwamba imetosha. Nadhani ya kwamba mwaka 2027 utakuwa ni mwaka wa kusema imetosha. Wakati wa mageuzi umefika, wakati wananchi kuitawala nchi imefika, kwa matumaini yapo mengi na pia wanajiunga na ule usemi wa, wanatembea tawe movement. Ap, kwa sasa hivi sijaweza kutangaza upande wowote, jambo yangu kwanza ni kuwasikiza wananchi mm -hmm. Wananchi wakisema tuende tawe tutaenda, wananchi wakisema tuende rigadhi wa mnyoro tutaenda, wananchi wakisema ni dipene tutaenda. Kwa sasa hivi tunaongea na wananchi. Wananchi ni wataamua, sisi ni viongozi wa wananchi. Wananchi wametuambia mambo yameharibika, kujeni nyumbani, kuja tuongee. na wananchi wakisema tuende upande huo, tutaenda. Kwa sasa hivi tunasikiza wananchi. Kwa sasa wananchi wamesema kuja nyumbani, wakati wa kuongea umefika, wakati wa kurekebisha nyumba yetu umefika. Kwa hivyo wananchi wakisema tuende, tawe, tutaenda tawe. Kwa sasa, kwanza ni kukubali wananchi wamesema, tuende nyumbani, na tutaenda nyumbani kwa sasa sehemu zili kumalizia na sisi wananchi wanatuambia tumalize mazungumzo kabla subaru zifike. <laughs> Kabla subaru ziweze kuingia hapa hewa ichafuke <laughs> na kama imetusikiza unaweza kupata makala ya mazungumzo kwenye tovuti yetu anani, ambayo ni SBS kwa Kiswahili, na kwa maswala ya bara la Afrika, bila shaka utaweza kuyapata kwa upana na urefu kwenye tovuti hiyo hiyo, SBS kwa Kiswahili, na kwenye mitandao yetu ya kijamii. Andika tu SBS Swahili utapata yote pale kwa matumizi yako na kwa raha zako. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.