Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. Mkwaju Swahili, karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi ya Migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukiendelea makala ambayo tumeandalia kutoka siku hii ya leo ya Jumanne tarehe 11 Machi mwaka 2025 Tukielekea moja kwa moja sasa katika suala zima la matumizi ya teknolojia ya akili ya bandia ambayo inaweza kutarajiwa kwamba huenda ikahusika pakubwa sana katika uchaguzi na kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho unaotarajiwa kutangazwa hivi karibuni. Akili ya bandia ni teknolojia mpya ambayo watu wanajaribu kuelewa, watafiti wakijumuishwa Utafiti mpya kutoka taasisi ya Alan Turing nchini Uingereza ilipata kuwa AI ilitumiwa vibaya katika chaguzi nyingi kubwa, ila kuna uhaba wa ushahidi kuwa iliathiri kwa kiasi kikubwa matokeo yoyote ya uchaguzi. Kama AI haiwezi shawishi wapiga kura, je, ni jambo kubwa sana? Utafiti huo ulipata kuwa AI ina madhara makubwa kwa uaminifu uaminifu kwa mfumo mpana wa demokrasia kwa kuchafua mazingira yetu ya taarifa. Kwa hiyo uchaguzi mkuu unapoendelea karibia, matumizi ya AI yanastahili kudhibitiwa. Kulingana na hati ya serikali, mfumo wa udhibiti wa sasa wa Australia haufai kujibu hatari za kipekee za AI. Kilichofanywa ni kutoa ripoti mbili rasmi zinazopendekeza ulinzi na kutoa kiwango cha usalama wa AI kwa hiari. Na katika mwezi wa Septemba mwaka elfu mbili ishirini na nne, sera ya matumizi ya uwajibikaji wa AI serikalini ilikubaliwa kutumiwa na sehemu kubwa ya vyombo vya madola pamoja na makampuni. Hii inajumuisha idara ya waziri mkuu na baraza la mawaziri pamoja na tume ya uchaguzi ya Australia. Um, wagombea wa kisiasa wana nafasi muhimu sana kwa kutoa mwelekeo kuanzia juu na kuonekana uongozi na kuonyesha uongozi kuhusu uwajibikaji na uwazi wa matumizi ya teknolojia hii. Hiyo ilikuwa ni sauti ya Zoe J Hawkins ambaye ni naibu mkurugenzi wa taasisi ya ubunifu wa sera ya teknolojia. Amesema wanasiasa wanastahili hakikisha AI inatumiwa kwa uwajibikaji na kimaadili, haswa wakati imani ya umma kwa AI na matumizi ya serikali ya teknolojia hiyo iko chini. Huyu hapa na maelezo zaidi tena. So bizui inasema ni muhimu kuwa tunapokuwa na mazungumzo haya ya kitaifa, tunakuwa na usawa ili tusiongeze uoga na kutokuwa na imani kwa demokrasia na taasisi zetu za kitaifa, ila pia katika teknolojia yenyewe. Alisisitiza sera ya uwajibikaji wa matumizi ya AI serikalini ipo kutoa mahitaji ya msingi kwa utawala, Uhakikisho na usawa wa AI ila hakuna sera kwa waaustralia wa, wa kawaida. Anasema matumizi ya teknolojia hizi za AI zinazopatikana kwa upana yana sehemu kubwa kwa wingi wa maudhui ambayo wapiga kura wanachambua mtandaoni. Tunastahili tazama tu kura ya maoni ya Waustralia wa kwanza kwa sauti bungeni katika mwaka elfu mbili ishirini na tatu ambako mwanaume mmoja wa mfanyabiashara mjini Melbourne alifanya kampeni ya kibinafsi kwa kutumia matangazo yaliyoundwa na AI inayoshutumiwa kwa kumwonyesha mtu anayefuanana na Waaustralia wa kwanza akiwahamasisha wapiga kura wapige kura ya la. Hata hivyo, licha ya pendekezo la hivi karibuni, kiwango na sera inapokuja kwa AI, hakuna sheria mahususi kuhusu matumizi yake. Anasema kwa kuzingatia jinsi uchaguzi unakaribia, imechelewa sana kwa marekebisho makubwa ya kisheria ya Australia. Hii ni fursa ya kuwaelimisha Waaustralia kuhusu masuala haya ya juu ya uwezo wa kidijitali na jinsi ya kugundua maudhui yaliyomo. Bila shaka, Waaustralia wanaweza tarajia kuona taarifa za uongo, chatbots, picha za kupotosha na zaidi wakati wa kampeni ya uchaguzi wa shirikisho unapokaribia. Ila ni muhimu kujua, wanaotengeza maudhui hayo si lazima kuwaambie yametengenezwa kwa matumizi ya teknolojia ya AI. Mitandao kama Meta na TikTok imetia saini mkataba unaowalazimisha wat... kutoa muktadha kwa watumiaji wakikutana na maudhui iliyotengezwa kwa teknolojia ya AI, ila kuchambua maudhui hayo huchukua muda, hali ambayo ina maana kama mamilioni ya watumiaji huenda wamekutana nayo. Na wakati hakuna sheria kwa suala hilo, tume ya uchaguzi ya Australia haiwezi zuia matumizi ya taarifa potofu iliyotengezwa kwa AI. So nasema no like no of... kwa, kwa hiyo hakuna sheria zinazozuia or... matumizi or... ya teknolojia ya or... AI katika uh... uchaguzi huu, kama vile hakuna sheria inayozuia matumizi ya mtandao wa kijamii au hata matangazo ya redio. Hatuna imani kabisa inapokuja kwa teknolojia. Alex Morris ni msemaji wa Tume ya Uchaguzi ya Australia. Amesema aina yoyote ya mawasiliano ambayo yanaweza chochea wapiga kura katika uchaguzi yanaweza hitaji ujumbe wa kutoa idhini. Hii lazima ijumuishe jina la aliyetoa idhini pamoja na anwani, ila haihitaji jumuisha makanusho yoyote kuwa ilitengezwa kwa matumizi ya AI. Nasema uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tano bila shaka utakuwa uchaguzi wa kwanza wa shirikisho ambako tunachodhani kwa sasa kuwa ni teknolojia ya AI itahusika kwa namna fulani kupitia vitu kama chatbots ni vitu kama kupata nafasi, taarifa ya uongo ambayo imetengezwa kwa urahisi kuliko ilivyokuwa miaka mitatu iliyopita katika uchaguzi wa shirikisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Bwana Alex ameongezea kuwa kufuatilia chaguzi kubwa mwaka jana, teknolojia ya AI haikukandamiza uamzi wa, wa mchakato wa wapiga kura. Hicho ndicho tume ya uchaguzi ya Australia ina wasiwasi zaidi kuhusu In in tunachosema tukielekea katika mwaka wa uchaguzi nchini Australia katika mwaka wa 2025 ni kwamba inapokuja kwa AI, ujumbe ni kuwa waangalifu badala ya kuwa na hofu. Ukiona kitu ambacho hauwezi toa dhamana ya uhakika wacho, usikichangie, na kama hauna uhakika ni sahihi usikichangie kabla umekamilisha uchunguzi wako. Na katika wakati huu teknolojia ya AI haitapindua chaguzi zozote zote, ila itakachofanya ni kuathiri uaminifu wetu kwa demokrasia. Msemaji anasema kwamba umma unastahili jua kabisa jinsi ya kutambua teknolojia hizo za uongo na kuelewa teknolojia hiyo pamoja na madhara yake. Daktari Shahria Kaiser ni mhadhiri mkuu katika idara ya mifumo ya taarifa ya uchambuzi wa biashara katika chuo cha RMIT amesema ni jukumu la wapiga kura kuamua kilicho na kisicho halisi kama anavyoelezea hapa. Anasema hakika na hakikisha unathibitisha chanzo about kabla, kabla ya kuamini kitu. Fahamu kama baadhi ya maudhui yanajaribu kuchochea jibu la kihisia. Kuwa makini, nafikiria kabla ya kuchukua hatua kwa mini kitu mini. Na kwa upande wa kutambua video feki tuna baadhi ya ishara huwa tunapepesa tuna macho ambako si kawaida, ni haswa wakati mmoja tunaona picha ambazo hazionekani vizuri. Na pia tazama kama midomo inaendana na sauti unayosikiza ukitazama video husika, au ishara za mikono na mwili wanayezungumza pia. Kwa hiyo kuna wakati sauti na ishara ya unavyotazama katika video Hai ni shangazi alisistiza Bwana Shahria. Makala haya yaliandaliwa na Olivia De Orio na kutafsiriwa na kusimuliwa na Gode Migerano, na matumaini yetu ni kwamba umepata uelewa kuhusu matumizi ya teknolojia ya AI, changamoto zinazoibuka, pamoja na mengine mengi ambayo huenda yakahusika nayo na namna ya kuweza kuvitambua. Kwa taarifa zaidi tembelea uh, tovuti hii sbs.com.au mkwa juu SBS Examines. Na ukiona taarifa yoyote potofu au maudhui yenye shaka kuelekea katika uchaguzi wa shirikisho, tutumie barua pepe kwa anwani hii SBS Examines at sbs.com.au na kwa makala mengine kama haya pamoja na taarifa zingine ambazo tumepeperusha tayari na kuchapisha kwenye tovuti yetu, anwani ni u mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.