Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa wa ardhi wa tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS mchana wa leo, ukiwa na migode migarano katika studio zetu za SBS audio na vilevile tuko mubashara kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. so, tuko na mengi ambayo tumeandalia, lakini tuelekea moja kwa moja katika muktasari wa habari. Katika mkutano wa habari mchana wa leo, waziri mkuu Anthony Albanese asema ameidhinisha ombi la wanajeshi mia ishirini watakaoenda mara moja New South Wales kusaidia katika juhudi za kukabiliana na kimbunga Alfred. Hali mbaya ya hewa yazua wasiwasi kuhusu viwango vya ushiriki vya baadhi ya wanachama wa jumuia za Australia wa kwanza wanaoishi katika vijiji kabla ya uchaguzi mkuu ujao na sheria za kushughulikia masuala ya dhamana zaharakishwa katika jimbo la Victoria, ambapo takwimu zinaonyesha kwamba uvamizi wa nyumba na makosa mengine yameendelea kuhusika, ambapo wanafanya kila kisha kwamba mambo yote yanaenda shwari inavyotakiwa. Katika michezo mbichi na mbivu kubainika katika viwanja vya michezo mbalimbali mbali duniani, pamoja na hapa nchini, ambako mchezo wa AFL waanza msimu mpya waanza wa AFL wa wa pamoja na msimu wa NRL ukiwa huko mbali sana. Vilevile pia wachezaji wa tenis wa kike ambao watakuwa ni wajawazito kwa sasa wanaweza kupokea hadi malipo ya miezi kumi na mbili ya likizo ya wazazi watakapokuwa katika hali hiyo ya uja uzito, na katika riadha gotgot aendelea kuonyesha ubora wake katika riadha. Kwa mengine mengi zaidi, junganasi kwa taarifa kamili za habari zinazoanza hivi sasa. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodea migerano katika studio zetu za SBS. Tukuletea makala haya mubashara kutoka studio zetu za SBS audio na yale ambayo yote itakujiria kwa sasa, kapata moja moja kwa tovuti yetu aonani ambayo ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Tukielekea sasa katika taarifa za habari tulizoandalia, ambapo waziri mkuu Anthony Albanese amesema ameidhinisha ombi la wanajeshi mia ishirini watakaoenda mara moja katika jimbo la New South Wales kusaidia katika juhudi za kukabiliana na kimbunga Alfred utabiri mpya kutoka ofisi ya utabiri wa hali ya hewa umerudisha nyuma wakati ambapo kimbunga Alfred kinatarajiwa kufika katika nchi kavu hadi asubuhi ya, ya Jumamosi mida ya saa tano za asubuhi kwa masaa ya mashariki ya Australia. Takriban wakaaji milioni 4.5 na takriban nyumba milioni 1.8 ziko katika eneo ya hatari. Mfumo wa dhoruba umefuatiliwa hadi katika maeneo ya kusini, hali ambayo ni kawaida kwa vimbunga katika kanda hiyo. Kimbunga Alfred kikiwa kwanza kugonga maeneo ya kusini mashariki Queensland na kaskazini mashariki New South Wales katika zaidi ya miaka hamsini. Jumuiya zinazotarajiwa kuathiriwa zaidi ziko katika miji ya Brisbane, Gold Coast, Sunshine Coast, Byron Bay na Ballina, ila onyo za mafuriko mvua ya up, na upepo wa uharibifu zimeongeza eneo la madhara zaidi kusini kujumuisha Coffs Harbour, Sotel, wagoga na Dorigo Island. Waziri Mkuu Anthony Albanese alipozungumzia hoja hii alisema kwamba tabia isiyotabirika ya mfumo huo wa dhoruba ina maana lazima maandalizi mazuri yafanywe na Uh, inasema an lazima tujiandae kwa hali mbaya zaidi. Hali hii tayari imesababisha madhara na athari ya kupungua kwa kimbunga Alfred katika safari yake kuelekea katika pwani ya magharibi. Hatustahili dhani kuwa kasi ndogo ina maana ya kuwa bora kwa sababu inapita juu ya maji ya joto, Ina uwezo wa kuongeza nguvu yake, alisema waziri mkuu. Na unaweza tazama utabiri mpya kwenye ramani ya utabiri uliosasishwa kila masaa sita kwenye tovuti ya ofisi ya utabiri wa hali ya hewa. Anwani hiyo ni www.bom.gov.au mkwaju australia mkwaju warning mkwaju index ambako unaweza ukapata maelezo kamili kuhusiana na utabiri huo wa hali ya hewa. Tukielekea katika taarifa zingine, kabla ya uchaguzi mkuu wa shirikisho utakaofanywa baadaye mwaka huu uto, ushiriki wa wapiga kura hususan katika maeneo ya wilaya kaskazini unaendelea kuwa ni wasiwasi mkubwa sana katika eneo hilo, hususan jumuiya za Waustralia wa kwanza wanapohusika, wengi wao wakiwa wametengwa kwa sababu ya mazingira mabaya ya hali ya hewa. Tume ya uchaguzi ya Australia almaarufu AEC imethibitisha kuwa timu 24 zitaelekea katika jumuiya mia mbili katika ukanda wa kaskazini kwa kutumia, kutumia ndege ambazo zitakuwa zimesajiliwa pamoja na helikopta kwa ajili ya kuweza kuwafikia wapiga kura ambao wako katika maeneo ya vijiji vya mbali. Data kutoka tume ya uchaguzi ya AC inaonyesha kwamba kiwango cha kitaifa cha kujisajili kwa wanachama wa jumuiya ya Wastralia wa kwanza kiko katika asilimia 92.9. Jimbo la magharibi Australia pamoja na wilaya ya kaskazini zimeonyesha viwango vidogo zaidi vya usajili vya Australia wa kwanza, ambao ni asilimia 86.1 pamoja na 87.9, ambapo ikiwa ni katika wilaya ya kaskazini na hiyo 86.1 ikiwa ni katika wilaya ya magharibi Australia. Kaimu kamishna wa tume ya uchaguzi Jeff Pop ameeleza shirika la habari la NITV kuwa juhudi zinaendelea kutumiwa kujaribu kuongeza viwango hivyo vya usajili. Uh, amesema, uh, tumeongeza idadi ya wapiga kura elfu sabini na tano wa jumuia ya wa wasula uh, wa kwanza katika sajili ya kupiga kura tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hili ni hii ni taarifa nzuri sana na tunaendelea kufanya tuwezavyo kukisha kwamba idadi kubwa ya wanajumuia wa kwanza wa Australia watakuwa kwenye, kwenye sajili ya kupiga kura hapa nchini. Kutoka masuala ya kusajiliwa kupiga kura tuelekee katika masuala ya dhamana ya uhalifu ama mauhalifu katika jimbo la Victoria, ambayo imeharakishwa tathmini yake, imeharakishwa katika hatua ambayo inas, inasemekana kwamba ni kujaribu kukabiliana na takwimu za uhalifu, hususan uvamizi wa nyumba pamoja na katika makosa mengine ya jinai yanayohusika kutumia silaha pamoja na uweza kuonyesha kwamba hali hiyo imeongezeka katika mwongo uliopita. Kiongozi wa jimbo la Victoria, Jacinta Allan, amempa uh, kazi mwanasheria mkuu wa jimbo hilo Sonya Kilkenny pamoja na waziri wa polisi Anthony Cabines fursa ya kuweza kufanya tathmini kwa mfumo wa haki pamoja na kile ambacho kinahitajika hususan dhamana zinapohitajika kuweza kutolewa mwanasheria mkuu wa jimbo hilo amesema sasa kwamba ripoti hiyo itatolewa muda usio mrefu, na ni miezi kumi na mbili kutoka Septemba mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo zaidi ya nyumba mia mbili e, elfu nyumba elfu mbili mia tano sabini na sita zilivamiwa kulingana na nyumba elfu sita mia tatu tisini zilizovamiwa kufikia Septemba mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kiongozi Alan amesema kwamba serikali yake ina nia ya kuweza kushughulikia sheria hizo, pamoja na ukisha kwamba zinasazishwa pamoja, zinarejesha imani katika jumuiya ya wakazi wa Victoria. Huyo hapa na maelezo zaidi What is clear to me is Nasema kilichowazi kwangu ni kwamba hatua tunazo, tunazo kwa sasa zinastahili badilishwa na zinastahili kuambatana na matarajio ya jumuiya, na tunafanya kazi na mwanasheria mkuu pamoja na waziri wa, wa polisi kuweza kufanya na kusahihisha suala hili kwa hiyo tuna malengo makubwa sana ya kuweza kufanya mabadiliko na kuleta sheria itakayounga mkono kazi ambayo jeshi la polisi la Victoria linafanya kuweza kusha kwamba wanafanya kazi yao kwa masaa ishirini na nne siku kwa siku, siku saba za wiki, alisisitiza kiongozi Jacinta Allen. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tukianzia katika taifa la Sudan Kusini, ambapo wanajeshi wa Sudan Kusini wamezingira makao ya Makamu Rais Riek Mashar katika mji mkuu wa Juba. Washirika wa karibu kadhaa wa bwana Mashar pia wamekamatwa. Mashar ambaye uhasama wake wa kisiasa na rais Salva Kir umepelekea vita vya wenyewe kwa wenyewe alisema mwezi uliopita kwamba hatua ya rais Kir kufuta kazi washirika wake wa karibu katika serikali inatishia makubwa makabiliano ya amani ya mwaka wa elfu mbili kumi na nane kati yake na Kir yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano vilivyosababishwa vifo vya zaidi ya watu laki nne. Naibu wa mkuu wa jeshi la Sudan Kusini Jenerali Gabriel Doplam, ambaye pia ni mshiriki wa Mashar, alikamatwa na kuzuiliwa Jumanne akihusishwa na mapigano ya kaskazini, wakati waziri wa mafuta Port Kangchol, ambaye pia ni mshiriki wa Mashar pamoja na walinzi wake na familia, nao wamekamatwa na kuzuiliwa. Hakuna sababu imetolewa kuhusu hatua ya kukamatwa kwao. Kutoka hapo tuvuke mpaka tuleke moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo jeshi la Kongo linamtuhumu mbabe wa zamani wa kivita Thomas Lubanga Dailo kwa kuunda kundi jipya lenye silaha litwalo Convention for Popular Liberation almaarufu CRP. Kwa mjibu wa msemaji wa FRDC, kundi hilo jipya la waasi huko Bunia na lenye makazi yake nchini Uganda linashirikiana na waasi wa M23 kulivuruga jimbo la Ituri. Kwa mjibu wa msemaji wa FRDC huko Ituri, luteni Jules Ngongo, msemaji, Thomas Lubanga anasaidiwa na manaibu wawili Charles Kakani na Ibrahim Tabani. Jukaba Lambi, mbunge wa mkoa wa chama cha IPC, chama cha siasa cha Thomas Lubanga, anasemekana kuwa katibu mtendaji wa vuguvugu vugu hili la wapiganaji, ambalo mkuu wake wa fedha ni Webunga Nyara. Mahusiano ya nje na diplomasia ni jukumu la Eric Kahigwa. Watu wengine wanaonekana kwenye orodha ya kundi hilo lenye silaha ni David Unyerto na Dr. Daktari Tungulo. Wa kwanza ni msemaji wa harakati, wa pili ana jukumu la uhamasishaji kwa jeshi. Uasi huu unafanya kazi sio tu na waasi wa 3 lakini pia na kundi lenye silaha la Zaire ambalo limekuwa likiendesha uasi dhidi ya vikosi vya serikali na kutoka Kongo. Tuzungumzie masuala ambayo anaendelea ya kiulimwengu, hususan Afrika Kusini ambayo imesema Marekani imejiondoa kwenye mpango wa, wa kufadhili miradi ya kutunza mazingira uliofikiwa kati ya mataifa tajiri kuyasaidia mataifa ya washirika wao yanayoendelea. Afrika Kusini ndiyo nchi ya kwanza kufaidika na mpango huo. Mpango huo unaofahamika kama JETP unahusisha kundi dogo la mataifa tajiri na mataifa yanayoinukia kiuchumi kuyasaidia kuondokana na matumizi ya makaa ya mawe. Afrika Kusini, ambayo ina utajiri wa makaa ya mawe lakini yenye kiu ya nishati, ilikuwa ndio nchi ya kwanza kwa katika mataifa yanayoendelea kujiunga na makubaliano hayo ya JETP. Mnamo mwaka 2021, Marekani iliahidi Afrika Kusini dola bilioni 12.8 chini ya mpango huo. waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukuletea makala haya mubashara, vilevile vile kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au, mkwa juu swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia ya michezo, tukianzia katika lile hoja la wanawake wanaocheza mchezo wa tenis kupewa likizo ya kulipwa hususan ya uzazi sawa na wafanyakazi wengine, ambapo takriban wachezaji mia tatu ishirini ambao watastahiki kuweza kupewa likizo hiyo ya miezi kumi na mbili ya kuhudumia masuala ya ulezi ya watoto watakapokuwa wamejifungua, hili likiwa ni chini ya azimio lililotolewa na shirikisho la dunia linalosimamia mchezo wa wanawake la Women's Tennis Association ama WTA. Katika taarifa hiyo ni pamoja na daktari kwa da, mradhi mchezaji nyota wa Australia Daria Saville amepongeza hatua hiyo, akisema kwamba ni hatua bora sana katika mchezo wa wanawake na kuongezea kwamba Uh, nasema nadhani kitu kizuri kuhusu hili ni kwamba sisi ndio mchezo wa kwanza kuweza kuunga mkono na kuwasaidia wachezaji kifedha kupitia matibabu yao ya kuweza kupata watoto. Inafungua mjadala kuwa pengine elimu ya ziada inahitajika zaidi katika swala hili na ongezeko la wachezaji wa kike ambao wanaendelea kushirinikiza uwezo wa kuweza kuo kuwa wazazi pamoja na kuweza kukabilia mahitaji yao ya uzazi naendelea kuongezeka mno, na bado hata hivyo, bado ni nadra sana kupata kesi za wachezaji ambao wamejifungua hususan katika mchezo wa WTA. Lakini wapo kadhaa katika siku za hivi karibuni, wachezaji kama Victoria Azarenka, Naomi Osaka, Elena Svitolina, Caroline Wozniacki, Belinda Bencic na Taylor Townsend wakiwa miongoni mwa wale ambao kwa sasa tayari ni wazazi na wanashiriki katika mchezo huo wa tenis wa kulipwa. Katika riadha mchezaji ama mwana riadha Gout Gout kutoka Queensland anaendelea na juhudi za kujiboresha katika michuano hiyo pamoja na kuweza kuonyesha bora wake ambapo atashiriki katika michuano ya Peter Norman Memorial ya mita mia mbili ambayo itafanyika katika uwanja wa Melbourne wa Mori Plant ambao itakuwa ni mwezi ujao tarehe 9 Machi hususan tukio hilo lime tajwa ama lilipewa jina kwa heshima ya mmoja wa malegend wa Australia katika masuala ya riadha, Peter Norman, ambaye alishiriki hapo muda wa dakika wa sekunde ishirini nukta sita zilizowekwa katika mwaka elfu moja mia kenda sitini na nane ambao gotgot alivunja mnamo Desemba katika mashindano ya shule ya riadha mjini Brisbane na katika masuala mengine ya riadha ni pamoja na matokeo ambayo yamejiri katika mchezo wa NRL katika mzunguko wa kwanza uliochezwa hapo jana. Ilikuwa ni kati ya Brisbane dhidi ya Sydney Roosters, Brisbane wakifungua kichapo cha alama hamsini kwa kumi na nne katika mechi ya kwanza hiyo, na mechi ya pili itakuwa ni Jumapili kati ya timu ya Penrith pamoja na timu ya Cronulla Sharks ambapo Tukiangalia alivyo katika masoko, dola moja ya Australia na thamani ya senti 62 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1840 za Burundi, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga 1779 za Congo na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 876 za Rwanda, wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2283 za Uganda, wakati dola moja na thamani ya shilingi 88 za Kenya. Na dola moja shule na thamani ya shilingi 1612 na senti 32 za Tanzania. Katika utabiri wa hali hewa mjini Adelaide ni joto pale ni 30, wakati kilele kitarajiwa kuwa ni 34, tukielekea Brisbane ambako nyuzi kwa 25, lakini kimbunga kinatarajiwa katika mji huo, wakati Canberra ni 21.5 na Darwin ni 32.8 na uwezekano wa mvua nzito pamoja na dhoruba. Hobart ni 19.3, Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.