Jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodea migarano katika studio zetu za SBS audio na mtandaoni onlin, ambao ni sbs.com.au mko juu Swahili. Hapa muktasari wa habari. Mpango wa kitaifa wa kukabiliana na maafa wawekwa tayari kabla ya kuwasili kwa kimbunga Alfred. Hakuna uamzi wowote wa, wa mwisho ambao umefanywa kuhusu kutojumuishwa kwa Australia katika ushuru wa Marekani. Serikali ya shirikisho yatangaza na hali ya sintofahamu ya tanda Sudani kusini baada ya wanajeshi kuzingira makao ya Riek Mashar. Wakati licha ya vurugu ya vita inayoendelea kwa majirani wao, wakaaji wa kisiwa cha Ijwi kule DRC waendelea kuishi kwa amani, bila hofu yoyote. Na katika michezo, timu mpya iliyoundwa ya wanawake ya Kenatan yakabiliana na changamoto ya kupata ligi ya kushiriki. Ofisi ya utabiri wa hali ya hewa imetoa taarifa mpya kuhusu wakati kimbunga cha kitropiki Alfred kinatarajiwa kufika katika nchi kavu, badala ya usiku wa Alhamisi tarehe 7 Machi. Ofisi hiyo imesema utabiri mpya unadokeza kuwa kimbunga hicho kitavuka pwani ya Queensland kati ya Maroochydore na Kulangata jioni ya Ijumaa mida ya saa 2 za usiku. Idadi ya wakazi milioni 4 unusu pamoja na nyumba milioni 1.8 ziko katika maeneo yanayotarajiwa kuathiriwa kuanzia eneo la Double Island Point jimboni Queensland hadi Grafton jimboni New South Wales. Maeneo mengine yanayotabiriwa kuathirika ni pamoja na Brisbane, Gold Coast, Sunshine Coast, Byron Bay na Ballina. Shule zimefungwa katika maeneo husika ya majimbo yote mbili ikiwa ni zaidi ya shule mia sita sitini katika eneo la Kusini Mashariki Queensland na zaidi ya shule 280 katika maeneo ya kaskazini New South Wales. Mwakazina wa shirikisho Jim Chamers amesema Marekani bado haijafanya uamuzi kuhusu Australia kusamehewa kulipa ushuru. Rais wa Marekani Donald Trump alikuwa amesema atazingatia ombi la Australia kusamehewa kulipa ushuru wa asilimia 25 kwa mauzo yote ya vyuma nchini mwake. Bwana Chamas ameeleza shirika la habari la ABC kuwa serikali imekuwa ikiwasiliana katika viwango vyote kutetea kesi yake na majadiliano yanaendelea. Tukielekea katika taarifa za barani Afrika, wanajeshi wa Sudan Kusini wamezingira makao ya makamu rais Riek Machar katika mji mkuu wa Juba. Washirika wa karibu kadhaa wa Machar pia wamekamatwa. Mashara ambaye uhasama wake wa kisiasa na Rais Salva Kir umepelekea vita vya wenyewe kwa wenyewe alisema mwezi uliopita kwamba hatua ya Rais Kir kufuta kazi washirika wake wa karibu kutoka serikalini inatishia makubaliano ya amani ya mwaka 2018 kati yake na Kir yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano vilivyosababisha vifo vya zaidi ya watu laki nne. Na kutoka Sudan tuelekee moja kwa moja hadi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika kisiwa cha Ijwi nchini Kongo ambacho kimesemekana kwamba ni eneo lililosahaulika ambalo limeishi kwa miongo kadhaa ya vita bila kuathirika. Kisiwa cha pili kwa ukubwa kilichoko ziwani barani Afrika, Ijwi kipo katika sehemu ya kusini ya ziwa Kivu, kikizungukwa na nchi mbili ambazo zimekuwa katika vita vya karibu miongo mitatu, nchi hizo zikiwa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Katika nukuu ya taarifa ya mmoja wakazi wa eneo hilo asema kwamba hatuna wanajeshi hapa kutoka upande wowote, hatujawahi kusikia milio ya bunduki au mabomu, lakini tunahisi athari za vita, asema Ive Minani, mjasiriamali na mkurugenzi wa kituo cha redio cha ndani. Maisha katika kisiwa cha Ijwi yanaelezwa ya kuwa ya amani na mazuri, ni tofauti kabisa na sehemu za bara ambako waasi wa, wa misha tatu wanaungwa mkono na Rwanda wameteka miji miwili mikuu ya mkoa wa Goma na Bukavu katika eneo la Kivu Kusini. Tukielekea katika michezo, kundi la wachezaji 35 wa kike Jimboni Victoria waliojiondoa kutoka timu ya wanawake ya mchezo wa pete kwa jina la Kainatan Football Network Club kwa sababu ya wasiwasi wasi kuhusu usawa wa kijinsia na no unyenyesaji wamesema hawana sehemu ya kuchezea. Natalie Korfinski ni rais wa timu mpya iliyoundwa kwa jina la Kinnaton Women's Eagles Football Club. Timu hiyo iliundwa na wachezaji waliojiondoa katika timu yao ya zamani. Bi Korfinski amesema tangu walipoondoka, kwanza timu ya uhuru hawawezi tumia tena vifaa vya timu yao ya zamani na hawajapata ligi ya kujiunga kucheza. Licha ya shutuma hizo, timu yao ya zamani imesisitiza kuwa daima imekuwa jumuishi iwezekanavyo. Na katika soka, msanii wa kundi la Coldplay Chris Martin atasaidia shirikisho la soka duniani FIFA kukamilisha orodha ya wasanii watakaofanya tamasha wakati wa mapumziko kwa mara ya kwanza katika mechi za soka wakati wa fainali ya kombe la dunia mwakani. Tamasha hiyo imeratibiwa kufanywa katika uwanja wa MetLife Stadium mjini New Jersey, Marekani. Rais wa FIFA Gianni Infantino alitoa taarifa hiyo katika tangazo lililochapishwa katika mtandao wa kijamii. Fainali la kombe la dunia la mwaka 2026 ilitarajiwa kufanywa nchini Marekani. Tazama yanayojiri katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide. Kwa sasa nyuzi joto ni 28, wakati Brisbane nyuzi joto pale ni 26, lakini kuna uwezekano mkubwa sana wa kimbunga kuweza kuhusika huko, wakati Canberra ni 28, Darwin 35, Hobart 19, Melbourne 25, na mjini Sydney ni 27, wakati mjini Perth kwa sasa nyuzi joto pale ni 38 na kufikia hapo ni mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia. Tembelea tovuti yetu sbsu mkoa ji Swahili kwa, kwa makala haya na mengine mengi zaidi tuliyochapisha pale.