unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili australia ni nchi yenye tamaduni nyingi na ina idadi kubwa ya waislamu wengi kuna uwezekano umekutana kwa rafiki au umefanya kazi pamoja na waislamu kama unaishi ndani ya mji mkuu au katika jiji waislamu nchini in australia na duniani kote wanaposhiriki katika mfungo wa Ramadan ambao ni mwezi mzima wa ibada na saumu. Katika makala haya tutachunguza umuhimu wa kidini wa mwezi huu mtukufu. Kuelewa na kuthamini dini na tamaduni ya mtu ni muhimu kwa jamii yenye mshikamano. Ramadan ni mwezi wa tisa wa kalenda ya Kiislamu. Ni wakati ambapo watu wazima ambao ni Waislamu wenye afya nzuri hufunga kuanzia alfajiri hadi alasiri. Zuleha Keskin ni mshiriki mkuu wa kituo cha masomo ya Kiislamu na ustaarabu katika chuo cha Charles Sturt mjini Melbourne. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema Ramadhani huzingatiwa kuwa mwezi mtukufu wa Waislamu na hili na hali hiyo hufanya kuwa mwezi maalum sana. Kinachofanya mwezi huo uwe tofauti ni kufunga kuanzia wakati jua linapochomoza asubuhi hadi linapotua jioni, kwa maana ya kuwa hakuna kula chakula, kunywa maji na hata kujamiana katika wakati huo. Nadhani pia kupitia kipindi hiki kuna mafunzo au maendeleo mengi pamoja na mchakato wa nidhamu unaoendelea. Kalenda ya Kiislamu ambayo hujulikana pia kama kalenda ya Hijri inategemea mzunguko wa mwezi. Matokeo yake ni tarehe za matukio ya Kiislamu zinatofautiana, na kalenda hiyo ni fupi kwa takriban na siku kumi hadi kumi na mbili kuliko siku za mwaka wa jua. Hii ina maana kwamba mwanzo wa Ramadan hutofautiana kila mwaka. Kufunga wakati wa Ramadan kunajulikana pia kama saum Ramadan katika Kiarabu, ni moja ya nguzo tano za Kiislamu. Zingine nne ni kuelezea imani, ibada, kutoa sadaka na hija. Kulingana na Profesa Karima Lashir ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha Kiarabu na masomo ya Kiislamu katika chuo cha taifa cha Australia amesema Ramadan hujumuisha vitu vingi kuliko kutotumia vyakula au vinywaji tu. Huyu hapa akifafanua zaidi. Um, anasema ni mwezi wa kiroho, ni mwezi unaohusu kuungana tena na dini la mtu na Mungu na kuwa na muungano wa karibu kwa ibada, na pia muhimu zaidi, ni mwezi ambapo huwa tunajifunza tena kuwa binadamu wa karimu, kuelewa mahitaji ya watu ambao ni masikini, watu ambao hawawezi mudu chakula na kuungana na dunia inayotuzunguka. Katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, Waislamu hutakiwa kuepuka kuvuta sigara, kujamiana, kuonyesha hasira au kushiriki katika mabishano wakati wanafunga. Ni marufuku kushiriki katika matendo maovu pia. Katika mwezi huo, Waislamu huhamasishwa pia kufanya matendo ya ziada ya ibada kama kusali, kusoma, kuelewa Quran, pamoja na kufanya kazi ya kujitolea. Baada ya kumaliza kufunga, Waislamu wengi huenda miskitini kushiriki katika ibada ya tarawe. Kando ya kuwa jukumu la kidini kufunga wakati wa Ramadhan, pia kuna manufaa kadhaa kwa afya kulingana na Profesa Lashir ambaye anasema kwamba nasema, kwa nasema, kimwili ni afya sana, kwa sababu inasimamia mwili unavyotumika, inatakasa mwili dhidi ya sumu yoyote. Kwa hiyo imethibitishwa kuwa mchakato mzuri sana wa afya, na tunajua hapa mengi zaidi kuhusu kufunga kwa mara kwa mara. Na jinsi ni muhimu kwa mwili. Baada ya mwezi wa kufunga, Waislamu husherekea Id. Id kwa Kiarabu ni neno linalomaanisha sherehe. Kalenda ya Kiislamu ina sherehe mbili za Id ambazo ni Id alfitri na Id aladha. Kulingana na Daktari Keskin, Id alfitri hujulikana pia kama Id ndogo, ni sherehe inayodumu kwa siku tatu kusherekea mafanikio ya mtu binafsi. Tenasema, kwa hiyo Idd el Fitri ni fursa muhimu sana kusherehekea kile ambacho mtu amefanikisha wakati wa mwezi wa Ramadan. Sawa, vile unaweza fikiria ni mwezi mgumu sana, huwa unawainua wengi kiroho, ila ni vigumu pia kutokula au kunywa maji siku nzima, kwa hiyo katika hali fulani, Eid ni sherehe ya mafanikio ya mtu. Ni kama kusema ndio, nimetimiza lengo langu katika maisha yangu, nimemaliza kufunga na sasa nitasherekea fanikio hilo. Wanapokumbatia Eid, Waislamu pia wana wajibu wa kutoa sadaka ambayo hujulikana kama Zakat al Fitri, ili maskini nao pia waweze sherekea. Daktari Kaskin tena anasema sehemu muhimu ya ramadan ni kukumbuka au kuwa na huruma na maskini ama kuhurumia wa maskini you know, wenye wana njaa na kwa vyu, walk, kiwango fulani tunapofunga ni kama kutembea katika viatu vya wale ambao hawana chakula walk, unajua katika nchi za magharibi oh, wow. kama yetu mara nyingi hatujui maana ya kuwa na njaa na ni nadra kwetu kupitia uzoefu wa njaa. Kwa hiyo tunapofunga huwa tunaishi ama tunahisi njaa, kiu na tunafikiria, ah, kumbe huwa hivi. Sherehe za Eid huanza kwa sala maalum asubuhi katika nchi nyingi za Kiislamu. Eid al-Fitr na Eid al-Adha huwa zilikizo ya umma. Sala za pamoja hufanywa misikitini na katika vituo vya jamii ambako watu husalimiana kwa maneno haya Eid Mubarak maana yake ikiwa ni Eid njema sawa vile profesa Lashir anavyosema ni sherehe pia ya kuwa pamoja na msamaha huwa inafufua moyo wa jumuiya pamoja na kuwahamasisha waislamu waombe msamaha So, nasema kwa hiyo Eid al-Fitr ni sherehe kubwa. Waislamu huvaa vizuri sana, watoto wanunuliwa nguo mpya na huwa wanapewa zawadi, na sherehe hizo zinahusu familia ambako watu hutembeleana na wanashiriki kwa siku tatu za sherehe za Eid al-Fitr, ambako kuna vyakula, kuna keki maalum ambayo huandaliwa mahususi kwa mwezi huo kanuni ama kununua nguo mpya haswa kwa watoto hufanya na kufanya usafi nyumbani, kuandaa vyakula maalum vitamu pamoja na vyakula vingine ni sehemu kubwa ya maandalizi ya Eid. Profesa Lashir amesema sherehe hizi za hutofautiana nchini Australia, kama Muslims in Australia are very diverse. They come from different cultural backgrounds. Waislamu nchini Australia wanatofautiana, wanatoka katika tamaduni tofauti, kwa mfano kuna Waislamu kutoka kusini Asia, Waislamu kutoka Uarabuni, Waislamu kutoka Afrika, Waislamu kutoka China, wanatoka katika sehemu tofauti za dunia. Kwa hiyo bila shaka wana tamaduni maalum walizoleta kutoka nchi zao na wana muungano maalum na tamaduni hizo. Ali Awan ni Mwaustralia mwenye asili ya Pakistan ambaye huwa ana shughuli nyingi sana sana wakati wa Idel Fitri kila mwaka huwa anaandaa moja sherehe kubwa zaidi ya tamaduni nyingi nchini Australia. Amesema kuna tofauti kubwa kitamaduni kati ya Waislamu kutoka tamaduni tofauti. Kazi yake kama mwenyekiti wa sherehe za tamaduni nyingi zaidi nchini Australia ni kuwaleta watu pamoja katika sehemu moja. Bwana Awan na maelezo zaidi. Uh, uh, uh, as baadhi ya watu hupika vyakula tofauti na wana mavazi tofauti ambayo huwa wanavaa katika siku ya Eid, na kisha inapokuja kwa sherehe, inaweza kuwa kwa upande wa shughuli fulani, baadhi ya maonyesho na kadhalika. Kile ambacho huwa tunafanya wakati wa sherehe ya Eid ni kujaribu kuleta maonyesho tofauti pamoja tamaduni tofauti katika sehemu moja, na huo ndio uzuri wa Australia. Profesa Lashir anakubaliana na maoni hayo, amesema anahisi kuwa sherehe za Eid nchini Australia ni tofauti zaidi kuliko katika nchi nyingi za Kiislamu kwa sababu What is Anasema uzuri wa jumuiya ya Waislamu nchini Australia ni kwamba sherehe nyingi hufanyika ndani ya vituo vya jamii na ndani ya msikiti, ambayo huwa inaleta jumuiya hizi zenye tamaduni tofauti pamoja, na pamoja huwa wanaisherekea kupitia vyakula vyao vya asili, pipi au keki. Kwa hiyo ina nguvu zaidi, kwa sababu inaleta taifa zote za Waislamu pamoja, kitu ambacho kinazidi uraia utaifa na mipaka kusherekea siku hiyo maalum. Kwa hiyo inajumuisha tamaduni nyingi na inasisimua sana. Tunatumaa kwamba kupitia makala haya umepata uelewa zaidi kuhusu mchakato ama mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan pamoja na matukio ambayo huambatana na mfungo huo na kwa maelezo zaidi kuhusu mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadan unaweza ukatembelea msikiti ulioko karibu yako, ama kama na rafiki ama mwanachama wa familia yako ambaye ni Muislamu, basi unaweza ukaomba ufafanuzi zaidi na pia jisome. Pia kuna vyanzo vingi ambavyo unaweza kupata taarifa kuhusu maadhimisho ya mwezi mtukufu wa Ramadan pamoja na sherehe zinazoifuata na kwa makala na mengine mengi zaidi, sako kwa kuyapata yote kwenye tovuti yetu wanaone ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili na makalalanaliona waandishi wetu Sam Anuari na Gode Migerano. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.