Jambo, popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Huko na migodi migerano katika studio zetu za SBS Audio tukuletea makala haya mubashara kwenye tovuti yetu anaone ambayo ni SBS.com.au mkoa juu swahili. Katika muktasari wa habari mchana wa leo, thamani ya nyumba za Australia yarejea baada ya miezi mitatu ya kudorora. Wakaaji jimboni Queensland waonywa wajiandae kwa mafuriko yanayotisha maisha. Na kimataifa Uingereza yachukua hatua za kuwa mstari wa mbele kutafuta suluhu ya mgogoro wa Ukraine na Urusi, wakati jeshi la Uganda la udhibiti mji mwingine mkoani Ituri katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na katika michezo Australia kupambana na India katika nusu fainali ya kombe la mabingwa, wakati Man United watupwa nje ya michwano mingine. Data inaonyesha kuwa soko la nyumba nchini Australia limeibuka kutoka miezi mitatu ya kudorora baada ya kupunguzwa kwa kiwango cha riba cha kwanza katika zaidi ya miaka minne, hali iliyoinua hisia za wanunuaji. Ripoti ya kila mwezi kuhusu thamani ya nyumba ya shirika la CoreLogic kote nchini iliongezeka kwa asilimia nukta tatu katika mwezi wa Februari kutoka Januari, hali iliyomaliza miezi mitatu ya kudorora au kutokuwa na ukuaji Hali hiyo ilisaidia bei za kitaifa kutulia chini ya asilimia nukta moja kutoka kwa kilele cha Oktoba. Soko zilizokuwa zimeshuhudia ukuaji mdogo katika nyakati za hivi karibuni na kutoa mgao mkubwa wa kumudu ziliongoza ukuaji katika mwezi wa Februari, wakati soko za Melbourne na Hobart zikionyesha ukuaji wa asilimia nukta 4 katika mwezi huo wakaaji wanaonywa wajiandae kwa uwezekano wa mafuriko yanayotishia maisha wakati kimbunga cha kitropiki Alfred kinakaribia eneo la kusini mashariki Queensland pamoja na kaskazini New South Wales. Ofisi ya utabiri wa hali ya hewa imesema mfumo huo unatarajiwa kufika katika nchi kavu Alhamis ukiwa na kiwango cha mbili katika mfumo wa vimbunga, hali itakayoleta mililita 600 ya mvua kila siku onya za ufuatiliaji wa mafuriko na mmonyoko wa ardhi zimetolewa kwa maeneo ya wa pwani, wakati mawimbi yenye urefu wa mita 14 yamerekodiwa karibu ya eneo la Wide Bay jimboni Queensland siku ya Jumapili. Wakati huo, kiongozi wa Queensland David Crisafulli amesema wakaji wanastahili fanya wawezavyo kuwa na vyakula vya mkebe na vifaa vya dharura kuweka vitambulisho vyao karibu pamoja na kuondoa taka katika mali zao na msanii wa Marekani Angie Stone amefariki akiwa na miaka sitini na tatu. Watoto wake Diamond Stone na Michael Archer wamesema wamevunjwa moyo kabisa na bado wanaendelea kujaribu kukabiliana na taarifa hiyo. Mwakilishi wa mwimbaji huyo amethibitisha kuwa alifia katika ajali ya gari mjini Montgomery, Alabama. Imeripotiwa alikuwa njiani akirejea nyumbani kutoka tamasha na ni yeye pekee aliyefariki katika ajali hiyo. Mataifa ya Uingereza, Ufaransa na Ukraine zimekubaliana kufanyia kazi mpango kwa wa kusitisha mapigano kuwasilishwa kwa Marekani. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesema Jumapili alipokuwa akijiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa Ulaya kujadili kumaliza vita. Mkutano huo umegubikwa na kuzomewa vikali kwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski na rais wa Marekani Donald Trump kwa kutoshukuru uungwaji mkono wa Marekani katika vita vya vi Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi wakati walipokutana Ijumaa katika ikulu ya White House. Barani Afrika, wasiwasi wa kutanuka kwa vita vya mashariki mwa DRC kuwa vya kikanda waongezeka. Jeshi la Uganda limethibitisha kutuma kikosi chake katika mji mwingine kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na makundi ya waasi kwenye eneo hilo. Hatua ya Uganda imekuja chini ya kiwingu cha wasiwasi kwamba vita vya mashariki mwa kongo huenda vikatanuka na kuwa vita kamili vya kikanda. Msemaji wa jeshi la Uganda wana masuala ya ulinzi Felix Kulayigye amewaambia waandishi wa habari wa shirika la AFP Jumapili kuwa kikosi cha jeshi kimeingia katika mji wa Mahagi na kinaudhibiti mji huo ikiwa ni baada ya kupata ombi kutoka jeshi la Kongo kufuatia kuwepo madai kwamba kuna mauaji ya raia yanayofanywa na wapiganaji wa kundi la Kodeco kwenye eneo hilo. Tukirusha macho katika michezo, katika mchezo wa cricket Australia itakabiliana na India katika nusu fainali ya kwanza ya kombe la mabingwa mjini Dubai Jumanne tarehe 4 Machi. Ushindi wa India wamekimbiwa 44 dhidi ya New Zealand katika uwanja wa kimataifa wa Dubai umeipa fursa ya kumenyana na Australia katika nusu fainali hiyo. Cooper Connolly atachukua nafasi ya Matthew Short ambaye amejeruhiwa katika kikosi cha Australia. Wakati huo nahodha wa India Rohit Sharma amesema anatazamia mchuano huo dhidi ya Australia timu hiyo inapolenga kuendeleza matokeo mazuri ya kushinda mara tatu katika mechi tatu za kombe la mabingwa. Na tukirusha macho katika soka kule Uingereza, raundi ya tano ya kombe la FA imeshuhudia vichapo vya Manchester United dhidi ya Fulham, ambapo Fulham waliwaondoa Manchester United katika matuta magoli akiwa ni manne kwa tatu. Wakati huo Newcastle United nao amepigwa magoli mbili kwa moja na Brighton. Bournemouth ikishinda vile vile kwa matuta vilevile dhidi ya Wolves tano nne. City hawakuwa na wasiwasi wote walipowanyorosha Plymouth Argyle kwa magoli matatu kwa moja. Tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide nyuzi joto ni 29 wakati Brisbane ni 30 Canberra zikiwa ni 28 Darwin 34 Hobart 21 Melbourne 22 Sydney nyuzi joto pale ni 26 wakati Perth ni 35 t 5 o kufikia pondo. Mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia, tembeleni tovuti yetu sbs.com.au kwa Kiswahili kwa makala haya na mengine mengi zaidi.