Idhaa ya Kiswahili, uendelea ya kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano, tukuleta makala kutoka studio zetu za SBS audio. Tukimalizia makala ya sasa, tuzungumzia swala so zima la kuchagua kazi. Je, unapokuja katika nchi hii unastahili kuchagua kazi au la, ama ni kufanya zile ambazo zinapatikana ukiendelea kutafuta ile ambayo ni ya ndoto yako b uh, pamoja na mmewe na ushauri zaidi, no vile ningesema ni ukijapo, ukiwa mwanafunzi, kama venye tumesema, ukuja ukiwa na open mind mm. Uh, vile naweza kuhimiza kwanza, hata uh, kama umepata kazi ile ya kuanzia, angalau utafute kazi ambayo inaambatana na hayala masomo yenye amekuleta hapa, kwa sababu ukimaliza masomo, kama unaagiza una kazi ya kuwa expert kwa hiyo field ambayo wenye umesomea bado watakuuliza hizo miaka mbili ulikuwa shule. Kuna, kuna wakati ulipatiana services zako katika e field? na mbona hukupeana hiyo? Wanazingatia sana usifanye tu masomo tu ya kusoma tu na haufaidiki hau na hiyo masomo, hmm. Kwa hivyo vile nilifanya kama mimi uh, nilifanya tulifanya training nilifanyishwa training kidogo ya kusaidia uh, wajawa wazee ya, ya ya uh, brain injury ya kusaidia watu ambao wamepitia through brain injury na traumas kwa accident na vitu kama hizo, na vile nimetaja hapo awali ni kwa vile katika kazi yangu kule nyumbani nilipata kuinterupt na watu ambao walikuwa kwa kama spinal injury center watu ambao wamepitia vitu kama hizo sasa nikiwa kwa hii kazi wakati napata nafasi nikiwa kule kazini nawambia, e, kama unaweza kunionyesha vile unapanga kama roster, vile unapanga kazi kama ni mgawo wa pesa ambayo unapewa na serikali ya kusaidia watu ambao hawajiwezi ama ambao wanajiweza kwa njia tofauti, una budget aje unagawa una haje hizo pesa, na una reconcile aje, juu lazima upatiane ripoti ya kwamba hizi ndio pesa mlitupatia na mwisho wa mwaka zimefaidi huyu mtu namna hii namna hii na pia eh, ukija hapa lazima ukuwe pia eh, na unye, kunyenyekea kwa vile, utapata wale wenye wanakuongoza hapa, pengine ni wachanga sana kwa vile ni wao ni wenye wamekuwa hapa wamekuwa kwa hiyo field kwa muda mrefu, wanaweza kuwa wanakuambia vitu zingine na hata kama unazijua unatulia tu ufunzwe uelekezo uoneshwe vile, vile ya mwelekeo. Lakini pia venye, venye kwa, kwa experience yangu ku, nikiwa mwanafunzi ile kitu nimeona ya maana ni kwamba hapa hii nchi wanadhamini sana, kama uko na skill yenye unaweza unaweza fanya kwa mikono yako, kama tuseme, une, uko na skill ya upishi, uko na skill ya ususi. Kama kule nyumbani hatudhamini mambo kama hayo, kama ususi, kunyoa, vitu kama hizo. Hizo ni vitu ambazo zinaweza kusaidia kama kama kama uh, kama any other job yenye unaweza fanya kama bado una una practice ambayo ile kazi yenye unafanya. Kwa vile pia hizi kazi za administrative kama mimi nilikuja kufanya masters on marketing, hazilipi vile, si kama kazi zingine, kama zile za kutumia mkono, kama za kutengeneza stima, kunganisha maji ama ama hata tu first aid peke yake. Kama ningetoka nyumbani, useme kama ningekuwa nimefanya masomo ya paramedic hapa ingekuwa rahisi sana kwangu, kwa sababu hiyo field iko na shida sana ya wafanyikazi. Kwa hivyo kama pia tunakuja hapa, hata kama tumekuwa expert kwa other fields, pia unafanya research, kama unaenda nchi ya nje, huko ni kazi gani ambazo zinahitajika sana. So, kama uko na basic skills utakuja hapa utafanya training ya muda mfupi, unaweza hata ukafanya skill assessment, na hata ukaweza kuabsorbiwa kwa hiyo field lakini sasa ukija hapa tu blindly, kama venye nilikuja. Sasa, mimi sikujua kama vitu kama hizo zinafanyika hapa. Nilijua ntakuja pengine nikiapply kazi ya marketing, kazi ya sales, itakuwa rahisi kwangu kupata vitu kama hizo. Pia kazi ya sales wanaangalia miaka wanasema ah, miaka yako imesonga sana hatutaki, tukuchokeshe sana. Si vile mi nimesema nimechoka, lakini wanataka mtu mwenye ako na you know, uh, mtu mwenye bado ako na, na bidii na nguvu ya kusimama <laughs> u, akona, <laughs> eh, lakini yeah, venye naweza sema ni hapa every skill count zile skill zenye tunaona huku nyumbani kama ni, ni si za maana, ndio zitakusaidia sana hapa, na pia kujiongea wewe mwenyewe useme, hata kama mimi nilikuwa nafanya sales na marketing, pia hii inaweza jaribu Mdea. Hiyo pia inawapatia opportunity ya kuona kumbe we, hauchagui kazi na pia utasaidika kwa ukija hapa wanakwambia okay, utakuwa manaja, nini ingine ambayo unaweza kutuongezea yenye faida kwa kampuni yetu, so uwezi kuja tu hapa na skill moja mm. Na hiyo pia nafikiri na, na ni kitu yenye iko kwa, kwa dunia sasa hivi. At least hata ukiwa we ni expert kama tuseme ni kwa media, we ni mtu wa kamera, pia kuwa na samskill ya uandishi unaweza chukua picha na uandike eh, script ya hiyo picha na hata uweze kuedit na iende hewani vizuri kabisa okay, yeah. Kwa Bwana Levi, ujumbe ni upi kwa wazazi ambao wanakuja wana huku ama wanatuma watoto waje huku kutafuta maisha? Ujumbe kwa wazazi ni kwamba tupatie watoto nafasi ya kuweza ku kuexperience ng'ambo kama watoto vizuri. Unajua, wacha nikueleze kama nilivyosema awali, presha ambayo tunapatia watoto saa zingine ni presha ambayo haifai kwa sababu utapata um, um, mtu kuna mtoto wako hata ajawai lipa kitu Kenya, ajawai tumia Mpesa, ajawai lipa hata bill yoyote, alafu unamtoa huko Kenya unamleta hapa na anakuja straight shuleni kwa nchi ya ng'ambo na anatarajiwa kwamba atajibeba ataenda shule ataalipia hata shule karo ya shule alipe mahali anaishi eh? aweze kujisimamia kwa vitu ndogo ndogo na pia uh, apite shule a, make sure that ako ndani ya zile masharti ambazo amefanyiwa za shule na bado pia aweze kutuma hata pesa nyumbani. Ni mambo mengi sana kuweka kwa mtu ambaye hajawai atakua na responsibility yoyote. Kama ningekuwa na uwezo ya kuadvise wazazi ningesema um, mahali inawezekana usume mtoto hapa akiwa mchanga sana, uh, 19, 20, 21 afanye kitu ingine Kenya kwanza. Ala kuja hapa kama mimi ako 23, ako, ako na digri ya kwanza kwanza diploma ya kwanza. Na sio kwa sababu ati unajua sa zingine sa ni ngumu, tukisema mambo kama hayo, mtu anasema ah, we uko ngambo, we ndio uta nini kwa vile uko ngambo sasa, we utaki watoto wa watu wa kuja hapa mm. Wa, wa, wa, wa, wa, wa, mimi hata msichana wangu mwenyewe nilimweka college Kenya kwanza. Bibi na bwana Konesa hapo wangeshi na bwana Liva Konesa wakifunguka kuhusu namna ya kuandaa vijana ama watoto kuja nchini Australia ama hata nje ya kwenda nje ya Kenya wala katika mataifa yao barani Afrika, kwenda kutafuta maisha nje, jinsi ya kuandaa kabla ya kuwatuma na hatu ambazo unastahili kuchukua. Mengi zaidi kuhusu kuusul mbaomesa bila shaka naweza pata kwenye tovuti yetu SBS .um, mkwa juu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.