Jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hapa ni muktasari wa habari hii leo, alhamis 27 Februari 2025. Mazoezi ya kijeshi ya China katika bahari la Tasman lazua vita vya maneno kati ya upinzani na serikali ya shirikisho, na umma wapewa onyo baada ya kifaa kinachoaminiwa kuwa ni silaha aina ya torpedo kupatikana katika fukwe ya Gold Coast. ICC yaunga mkono kuundwa kwa mahakama maalum kuchunguza uhalifu nchini DRC na vikosi vya serikali ya Sudan Kusini vyashambulia kwa bomu kambi ya kiongozi wa upinzani Riek Machar. Na katika michezo, Australia yajipata chini ya shinikizo kabla ya makabiliano na Afghanistan katika michuano ya kombe la mabingwa. Kiongozi wa upinzani amemkosoa waziri mkuu kwa kufeli kuwa wazi kuhusu wakati jeshi la ulinzi lilipewa taarifa kuhusu mazoezi ya China katika bahari la Tasman. Admiral David Johnston wa jeshi la ulinzi ameeleza kikao cha bunge Jumatano kuwa jeshi la New Zealand limekuwa likifuatilia meli za kijeshi na halikutaarifu jeshi la ulinzi la Australia hadi lisali moja baada ya rubani wa ndege ya Virgin kuripoti tukio hilo kwa mamlaka ya usafiri wa anga. Alipozungumzia shutuma hilo waziri mkuu Anthony Albanese alisema serikali ilikuwa na taarifa kuhusu uwepo wa meli za China na jeshi la Australia pamoja na New Zealand zilikuwa zikifuatilia kundi hilo. Jeshi la polisi linaomba umma kuepuka sehemu za fukwe kuu ya Gold Coast baada ya kifaa kilichotiliwa shaka kusukumwa na maji katika fukwe hiyo. Polisi wako katika fukwe ya Main Beach baada ya waokoaji wa maisha pamoja na mtu aliyekuwa akitembea na mbwa wake ufukweni kugundua kifaa hicho mida ya sa saa kumi na mbili kasorobo ya alhamis eneo la mita mia moja limetengwa kuzunguka kifaa hicho, wakati mamlaka wanafanya uchunguzi. Jeshi la ulinzi la Australia nalo limearifiwa, wakati vyombo vya habari vinasema kitu hicho kinafanana na kifaa cha kijeshi na kuna uwezekano ni silaha aina ya torpido na kiongozi wa jimbo la Victoria Jacinta Allan ametangaza kuwa awamu inayofuata ya serikali ya jimbo kwa mradi wayo wa kujenga vituo vingi zaidi vya shughuli kama sehemu ya mpango wayo wa kuongeza idadi ya nyumba jimboni kote. Bi Allan ametangaza vituo vya shughuli 25 vijavyo vya treni na tram ikiwa ni nyongeza ya ujenzi wa vituo 25 vilivyotangazwa mwaka jana akisema ilikuwa muhimu kutoa sehemu zaidi za makazi katika maeneo yanayofikika. Tangazo hili lilijiri wakati jimbo la Viktoria siku chache zilizopita ilisasisha sheria zao za upangaji wa maeneo ya makazi kupiga jeki utoaji wa nyumba na kuruhusu utoaji wa vibali kwa kasi pamoja na uhakika zaidi kwa nyumba za chini na zenye ghorofa tatu na kimataifa, mamlaka ya Vatican imechangia taarifa mpya kuhusu afya ya Papa Francis. Papa ameonyesha uboreshaji kidogo katika nukuu iliyotolewa, anapoendelea kukabiliana na ugonjwa wa nimonia ndani ya hospitali ya Jemeli mjini Roma, ambako amekuwa akilazwa kwa siku kumi na tatu sasa wawakilishi wake wamesema tatizo la figo alilokuwa nalo kabla sasa limetatuliwa, wakati maelfu ya waumini wa Kikatoliki wanaendelea kufanya ibada nje ya makazi yake rasmi. Papa huyo mwenye miaka themanini hajakuwa chini ya huduma ya kimatibabu kwa muda mrefu hivyo katika miaka kumi na mbili ambayo amehudumu katika wadhifa wake na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai Jumatano alisema mahakama za kimataifa zimeshindwa kukomesha ukatili wa miongo mitatu katika mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eneo la mashariki mwa DRC ambalo limekumbwa na miongo kadhaa ya mzozo usiokoma limetumbukia katika machafuko mapya baada ya waasi wa mishiatatu kuteka maeneo makubwa katika majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu kusini nako nchini sudan kusini hali ya wasi wasiwasi inaongezeka tena licha wito wa kuheshimiwa kwa makubaliano ya amani chini ya mkataba huo uliotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na nane serikali ya umoja wa kitaifa na mpito iko mjini juba rais salva kiir na mpinzani wake wa kihistoria makamu wa rais riek machar kwa hivyo wanagawana ma madaraka lakini tangu mwanzoni mwa mwaka makabiliano ya moja kwa moja kati ya vikosi vyao vya kijeshi vimeripotiwa katika mikoa kadhaa. Na Jumanne, Februari 25, upinzani ulishtumu kulipuliwa kwa kambi yake moja ya kijeshi na jeshi la Sudan Kusini, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Katika mchezo wa cricket, timu ya taifa ya Afghanistan imesababisha mlipuko mkubwa wa furaha katika mchezo huo baada ya kuwachuja England katika michwano ya mabingwa wa mwaka elfu mbili. Australia sasa ndio wanafuata baada ya England kutupwa nje ya michuano hiyo, mechi itakayochezwa Ijumaa tarehe ishirini na nane February. Waafghan waliwacharaza wachezaji kutoka England kwa mikimbio mia sabini na saba katika mechi ambayo iliisha kwa wachezaji saba kutolewa kwa mikimbio mia tatu ishirini na tano kabla ya England kutolewa na kufeli kupata ushindi baada ya kupata tumiki mbio mia tatu na kumi na saba. Ushindi huo umeipa Afghanistan fursa ya kupiga hatua moja mbele zaidi. Wakati Steve Smith ambaye anaongoza kikosi cha Australia sasa anajipata chini ya shinikizo akiwa anatarajiwa kuongoza vikosi vyake kupata ushindi dhidi ya Waafghanistan tukitazama kwa haraka yanayojiri katika utabiri wa hali ya hewa, mjini Adelaide, nyuzi joto ni 31, wakati Brisbane ni 30, Canberra 34, Darwin 33, Hobart ni 23, Melbourne 26, Sydney 29 zinahusika pale wakati Perth vilevile nyuzi joto ni 29, na kufikia hapo ni mwisho wa taarifa za habari ambayo tumeandalia. Tembelea tovuti yetu SBS.com.au kwa Kiswahili kwa makala haya na mengine mengi zaidi tuliochapisha pale kwa matumizi yako.