Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju swahili, waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo ya migharano katika studio zetu za SBS odi, tukulete makala haya kutoka studio zetu pamoja na tukiwa mubashara vilevile kwenye tovuti yetu anani ambayo ni SBS u mkwa juu swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo ma tumeandalia, kwa sasa tuzungumzie swala zima la shughuli ama michezo ambayo watoto waweza kufanya baada ya shule. Si wote ambao wana fursa kuweza kurudi nyumbani mara moja, kwa sababu moja ma nyingine, sababu kubwa zaidi ikiwa ni wazazi wakiwa kazini. Kama wazazi wote wako kazini na hakuna mtu ambaye anaweza kumchukua mtoto shuleni kuna sehemu inabidi wabaki wadi, wazazi watakapomaliza shughuli zao na kwenda kuwachukua. Je, ni kipi machozo za kufanya kwamba kwa watoto wao wanasalia katika mazingira yaliyo salama na wanafanya vitu ambavyo vitawanufaisha katika maisha yao? Makala hayo basi bila shaka yatakupa mwelekeo kwa kile macho anaweza, kama tayari hujaanza kufanya hivyo au kama unataka kutafuta sehemu ya kuwapeleka watoto wako, makala haya yana kuhusu moja kwa moja. Na bila kuchelewa tuendelee sasa katika makala haya, ambapo shughuli za baada ya shule huwapa watoto na vijana faida nyingi, kuanzia ya kujifunza ujuzi mpya hadi jinsi ya kupata marafiki wapya. Wakati kuna chaguzi nyingi chini ya vitu vya kufanya nchini Australia, shughuli hizo zinaweza kuwa ghali. Katika makala ya SBS Australia Fafanuliwa, tutatazama sehemu unaweza pata shughuli jumuishi za bei nafuu za baada ya shule: soka, kuogelea, densi ya bale, kucheza piano, chess, kufanya sanaa, kupika, kucheza tenis ama mchezo wa vikapu. Hakuna kikomo kwa kinapokuja kina, kwa shughuli za baada ya shule nchini Australia. Tunajua kuwa watoto hupata faida nyingi kwa kushiriki katika shughuli hizi. Bila shaka, wanaweza jifunza ujuzi mpya, ila wanaweza boresha pia afya yao ya akili na mwili, kujiamini, pamoja na ujuzi wa kijamii. Ramon Speich ni profesa wa sosiolojia katika chuo cha Victoria. Amesema furaha na urafiki ni muhimu kwa vijana wengi, kwa sababu And, and sort of uh, anasema kutoa kila kitu kuhusu michezo and, uh, na shughuli uh, za aina ya kimwili uh, za baada ya shule uh, friend, kwa watoto na vijana, cha kwanza na muhimu zaidi inahusu kuburudika na kipengee cha kijamii, kwa hiyo kupata marafiki wapya au kuwa pamoja na marafiki wako au wenzako. Anaamini pia hisia ya uhusiano ambao watoto hujenga wakati wa shughuli hizi ni muhimu, haswa kwa wahamiaji. Huyo hapa tena anasema, unaweza unda hali ya kuwa sehemu na walio karibu yako kwa mazingira na jimbo unakoishi, na nadhani hiyo inaweza kuwa na maana sana kama tunavyojua, hali ya kujumuisha ni muhimu sana na kuwa na hali ya jumuia kwa kila mtu, ila haswa pia kwa wale ambao wamewasili hivi karibuni au wanatoka katika jumuia ambazo kwa ujumla hupitia aina fulani ya ubaguzi au kutengwa. Zakaria Fera ni kiongozi wa maendeleo ya jamii katika shirika la Hado ambalo ni tawi la jumuiya ya la timu ya North Melbourne Football Club. Ameonea ameona jinsi shughuli hizi huwasaidia watoto kujumuika nje ya shule, kama anavyoelezea hapa. And one of the benefits that a lot of young people see is the opportunity to make friends, friendship and connect, connect with each other. Nasema moja ya faida ambayo vijana wengi huona ni fursa ya kupata marafiki pamoja na kuungana na wenzao. Uunganisho wa kijamii ni kigezo muhimu cha ustawi. Kuweza kupata marafiki, wakati fulani inaweza kuwa vigumu kwa vijana, ila michezo huwaleta watu pamoja, na hii miradi yote huwaleta watu pamoja, kwa hiyo hujenga miunganisho imara, na ni faida muhimu kwa vijana. Ramon Spy amependekeza spyamependekeza kuwajumuisha kuwa watoto kuchagua shughuli zao baada ya shule. But my three sons sit on nasema watoto wangu wa kiume watatu wanatofautiana sana. Kwa hiyo, mkubwa kati yao anapenda sana vitu vya ushindani, ana kipaji cha kucheza soka. Mdogo wake yuko katikati, na mdogo wao watatu anapenda shughuli za nje na kwenda katika mazingira asili, ila inapoandaliwa na kuwa na nje na kwenda katika mazingira asili, asili, anakuwa na masuala ya ushindani, hapendi kushiriki. kwa hiyo Unaweza ona katika kiwango cha chini katika familia moja tayari jinsi kuwa hali ya kupenda vitu tofauti. Nadhani ni muhimu tushughulikie wigo mzima wa maslahi. Bwana Spy alisisitiza gharama ni kizuizi kikubwa. Baadhi ya familia hutumia maelfu kila mwaka kwa shughuli za baada ya shule, ila kuna chaguzi za bure na za bei nafuu. Shule mara nyingi hutoa shughuli za baada ya shule na serikali nyingi za majimbo hutoa vocha za kutumia kwa michezo na sanaa. Maktaba ya sehemu unakoishi ni rasilimali muhimu kwa sanaa, sayansi na shughuli za kiteknolojia. Elisa Denis ni meneja wa maktaba na huduma za makumbusho ya halmashauri ya jiji ya Liverpool katika ukanda wa kusini magharibi Sydney. Maktaba zao hutoa aina tofauti ya shughuli za baada ya shule bure, kama michezo ya chess, vilabu vya kutengeneza roboti, pamoja na michezo ya kielektroniki anasema Yelamandi. Na maktaba zetu zote, maktaba zote za umma zinahusu kutoa ufikiaji na usawa kwa jumuiya. Inahusu kuwa na sehemu ambako watoto wanaweza kuwa bila kujali uwezo wao wa kifedha. Ambako unaishi, unaweza kupata vitu ambavyo unapenda, ambavyo vitaendana na ujuzi wako mpya, ambavyo itakuwa vya kuburudisha. Ni aina isiyo rasmi ya kupata elimu. Vituo vya vijana na jumuiya ni chaguzi nyingine nzuri kwa shughuli za bure au za gharama ndogo. Zachary Lovett ni mwanaume mwenye fahari kutoka jumuiya ya Ganjamari na yeye pia ni kiongozi katika kituo cha vijana cha Richmond Youth Hub ambacho kiko katika vitongoji vya kati ya mji wa Melbourne. The Hub hutoa shughuli kama mchezo wa vikapu, soka, kupika pamoja na sarakasi. Amesema kupata vifaa vya kutumia katika michezo ni kivutio kikubwa na kuwa vijana pia huweza furahia kuwa na nafasi ya kuita yao wenyewe. The, the, the geographical location of where the hub is. Like anasema kwa, kwa sababu ya kijiografia ya ambako dhahabu so um, iko hawana nafasi um, kubwa ya kuketi tu na kuzungumza na watu wenye umri wao. Kwa hiyo mengi tunayojaribu kufanya ni kuwa na majadiliano katika makundi au shughuli za makundi. Kwa mfano tukipika, tutaketi pamoja chini, kula pamoja na kujadiliana. The Hub hu, ama dhahado huwa na miradi ya michezo bure katika maeneo ya kaskazini Melbourne, pamoja na katika kitongoji cha Wyndham. Zakaria Farah amesema kufanya shughuli hizo ziwe bure huhakikisha ujumuishi sana na Or, or anasema wakati watoto wa vijana lazima walipie vitu huwa inakosa ujumuishi na watu wachache huwa na fursa ya kushiriki. Kwa hiyo kwa kufanya vitu hivi viwe bure, inaruhusu sehemu kubwa ya vijana kuweza kushiriki katika shughuli na kupata faida ya kipaumbele hicho cha ustawi wa jamii. Anaamini pia kwa usalama wa kitamaduni pia ni muhimu kwa sababu nasema, um, uh, na, tunasisitiza sana kuajiri watu au kuwaelimisha wafanyakazi wetu kuhusu tamaduni tunazosaidia, mahitaji yao ya kitamaduni pamoja ni nani na kuwaelimisha kuhusu usalama wa kitamaduni na jinsi ya kuwezesha vikao na vijana kutoka utamaduni tofauti. Zakaria Farah mwenyewe alifaidi kupitia miradi kama hiyo alipokuwa mdogo, kama anavyoelezea hapa For my Anasema kutoka uzoefu wangu binafsi, nilipokuwa nikikuwa na nikitumia huduma hizo, nilipata marafiki wa maisha ambao walikuwa kutoka tamaduni na mazingira tofauti. Kawaida watu kutoka tamaduni zenye lugha tofauti huwa wanalengwa na huwa wanapenda kuwa pamoja, na kutoa fursa hii kuhusisha watu tofauti, vijana tofauti kutoka mazingira tofauti huwa inapanua sana upeo wako na inakuruhusu kuwa na mazungumzo haya katika hali yenye tija zaidi. Ameongeza pia kuwa uh, zaidi ya burudani, shughuli hizi zinaweza tengeza fursa za baadaye kama nasema from, from, from nilipata fursa and ya kazi kutoka kufanya kazi na kuwa sehemu ya shughuli hizi za baada ya shule. Nilipata fursa program za kufanya kazi katika miradi hii pamoja na kujenga misingi ya msingi wa kazi yangu, yote ilikuwa fursa ma ilihusu fursa ya kwanza niliyopata katika mradi hii. Bwana Fara ameongezea kuwa miradi hii hufaidi kila mtu, si tu vijana peke yao. Anasema na vijana hawa ambao huja kwetu, huwa tunajifunza nao kuhusu wanavyofanya, tunajifunza kuhusu tamaduni yao na pia tunajifunza kutoka kwao. Faida wanazopokea binafsi ni za kipekee na ni muhimu ila zinachangia pia kwetu kuwa jamii jumuishi na yenye usawa. Pia tutume kwamba makala haya amekupa uelewa zaidi kuhusu kile ambacho unasalifanya ama unakosali enda kupata huduma za baada ya shule, hususan kwa watoto wako, kama wako shuleni ama bado ni wachanga, na huenda wewe na mwenzako mnafanya kazi na hakuna uwezekano kuweza kuwachukua kwa yale masaa ambayo wanastahili kuondoka shuleni. Kwa hiyo shughuli hizi za baada ya shule zinapatikana bure bila malipo katika sehemu nyingi. Kwa hiyo ni swala tu la kuuliza, na bila shaka utapata jibu unalostahili. Na unaweza jisajili au fuata makala yaliyorekodiwa ya Australia yafafanuliwa kwa habari muhimu zaidi na vidokezo kuhusu kuanza maisha yako mapya nchini Australia na je, una swali lolote au wazo la mada? Tutumie barua pepe kwa anwani hii Australia explained at sbs.com.au, ambako utaweza kuwasiliana na maprodusa pamoja na waandalizi wa vipindi hivi. Kwa makala na mengine mengi zaidi, tembelea tovuti yetu anani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu Audrey Bouge na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.