Jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ambayo unaweza kupata mbashara kwenye tovuti yetu na nyumbani sbs.com.au swahili. Katika muhtasari wa habari mchana wa leo Alhamisi tarehe 24 Februari, Australia yaweka vikwazo dhidi ya Urusi wakati vyama vikubwa nchini vyatoa ahadi ya kuongeza uwekezaji wa, wa bilioni 8.5 kwa Amerika bila kutoa maelezo kamili. Kimataifa, Joseph Kabila amkosoa Rais Tshisekedi Wakati RSF na washirika wake waunda serikali mbadala ya Sudan mjini Nairobi, Kenya. Na katika michezo, Matildas zaangukia wa pua dhidi ya Marekani katika michuano ya She Believes. Chama cha matibabu cha Australia maarufu AMA kimesema ni vigumu kujua kama jeki ya uwekezaji wa dola bilioni 8.5 wa serikali ya Leba kwa huduma za matibabu bila malipo zitawafikia wanaohitaji zaidi. Australia utapata huduma za ziada takriban milioni 18 kutoka kwa madaktari kila mwaka kama sehemu ya ahadi kubwa ya kampeni ya uchaguzi mkuu kutoka serikali ya shirikisho. Zahanati chache za maGP zimekuwa zikiwapokea wagonjwa wanaohitaji matibabu bila malipo, wakati wanaendelea kuwa na wakati mgumu wa kumudu ongezeko la gharama za operesheni pamoja na ongezeko la ugumu wa huduma tarehe ya uchaguzi mkuu bado haijatangazwa ila, waziri mkuu Anthony Albanese ameahidi kuwa serikali ya Leba ikichaguliwa tena kuongoza taifa itaweka kipaumbele kwa kupanua huduma ya umma na kutoa mafunzo kwa majipii na wauguzi wapya. Wamiliki wa ap ya mawasiliano ya Telegram wamepewa faini ya takriban milioni moja na msimamizi wa usalama wa mtandaoni wa Australia kwa kufeli kujibu tarehe ya mwisho ya ripoti ya uwazi. Telegram ilichukua karibu siku mia sitini kujibu mwaliko uliotolewa Mei mwaka jana kuhusu hatua ilizokuwa imechukua kushughulikia masuala ya ugaidi, makundi yenye misimamo mikali, pamoja na unyenyesaji wa watoto kwenye mitandao yake. Julia Inman Grant ni kamishna wa eSafety amesema kuchelewa huko kumezuia uwezo wa msimamizi kufanya kazi yake chini ya sheria ya usalama wa mtandaoni kwa takriban nusu ya mwaka. Ameongezea kuwa mwito huo unatuma ujumbe muhimu kwa sekta kuhusu kuwa na uwazi kwa muda pamoja na kufuata sheria za Australia na wakazi wa Queensland wanaonya wajiandae kukabiliana na kimbunga pamoja na wiki nzima ya hali mbaya ya hewa. Kimbunga Alfred kimeundwa kilomita 840 kutoka pwani ya kaskazini mashariki ya Queensland na kupewa kiwango cha moja katika tukio siku ya jumapili tarehe 23 Februari na kimetabiriwa kuelekea katika ukanda wa kusini mashariki katika siku saba zijazo. Angus Hines ni afisa wa ngazi ya juu katika shirika la utabiri wa hali ya hewa, amesema imetabiriwa kuwa kiwango cha pili cha kimbunga cha kitropiki na kinatarajiwa kuathiri mazingira ya hewa kwa wakaaji wa pwani. Rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Jumapili alisema uongozi mbaya wa mrithi wake Rais Felix Tshisekedi umechangia pakubwa kwa kuzidisha mzozo mashariki mwa nchi hiyo. Mzozo huo sio tu kutokana na kusonga mbele kwa kundi la wasi la M23 ambalo inasemekana linaungwa mkono na Rwanda na mvutano kati ya Kinshasa na Kigali, Kabila aliandika katika makala ya maoni kwenye gazeti la Afrika Kusini la Sunday Times. Wapiganaji wa M23 waliteka maeneo kadhaa kwa haraka katika wiki zilizopita na hadi sasa wanadhibiti maeneo makubwa ya mashariki mwa DRC yenye utajiri wa rasilimali huku kukiwa na hofu kwamba mzozo huo unaweza vuka mipaka. Na vikosi vya akiba vya Sudan almaarufu RSF na washirika wake Jumapili wamekubaliana kuunda serikali pamoja licha ya onyo kwamba hatua hiyo inaweza kuisambaratisha zaidi nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Pande za makubaliano hayo zilitia saini katika mkutano wa faragha mjini Nairobi, Kenya, na kusema mkataba huo unaanzisha serikali ya amani na umoja katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika. Hatua hiyo imefanyika baada ya takriban miaka miwili ya vita mbaya na jeshi la Sudan ambayo imesumbua watu zaidi ya milioni kumi na mbili na kusababisha kile Umoja wa Mataifa unakiita njaa kubwa zaidi na migogoro ya watu kuyahama makazi yao. Na katika michezo, mwalimu wa muda wa timu ya taifa ya wanawake wa, ya mpira wa miguu almaarufu Matildas Tom Samani ameahidi mabadiliko katika timu yake itakayoanza mechi asubuhi ya leo dhidi ya timu nambari moja duniani Marekani. Martin Lazo aliachwa pabaya baada ya kupokea kichapo cha magoli manne kwa sufuri kutoka kwa timu ambayo ni bora kimataifa kwa upande wa wanawake, Japan, ambayo ni namba nane duniani kwa ubora, katika mechi ya kufungua michuano ya SheBelieves ambayo Marekani ndio mwenyeji. Mwalimu Sama ameongeza kwamba baadhi ya matendo ya walinzi hayakuweza kuridhisha na haikuwa katika zile sifa za Australia ambayo nazo kuweza kuwa walinzi wazuri. Amesema kwamba ni mwamsho ambao umepewa na watahakikisha kwamba wanafanya kila wawezalo kujiandaa kwa kombe la Asia mwakani. Na tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide kwa sasa ni nzuri, ni 28, wakati Brisbane ni 30, Canberra ni 33, Darwin zikiwa ni 33 vile vile, Hobart ni 22, Sydney ni 29, Melbourne 3 na Perth. Nyuzi joto pale ni 30 kufika pona. Mwisho ya taarifa za habari, tembelea tovuti yetu sps.com kwa Kiswahili kwa makala na mengine mengi zaidi.