Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tuko katika jiji la Sini na viongozi kutoka jumuiya ya Kalenjin ambao wamekuwa na jambo lao hii leo, tarehe mosi ya Januari. Jambo kiongozi. Ha, mzuri sana Kode. Uh, happy new year. Ha, heri za mwaka mpya kwako pia. Jambo mzee Jambo sana asante, happy, happy new year kabisa. kongamano la leo lilikuwa linahusu nini na umuhimu wake ni nini? Asante sana Kode, kongamano la leo ilikuwa ni ya wazee na vijana wajumuike pamoja, tuweze kujuliana hali, kutakiana heri ya mwaka na pia kupatiana a, information kwa community ya Kalenjin na tuweze kutoa mikakati ya mwaka yep. Ukisema vijana unamaanisha wa kiume, wa kike, wa kiume? Na kwa upande wako kama mzazi ambaye mnatuma watoto huko Australia, umuhimu wa mkutano kama leo ni gani? E, nataka nishukuru sana kwa sababu leo nilipata vijana e, ambao walijumuika kwa hii mkutano. E, kuna vijana wacha oa na kuna vijana ambao ni wazee nilishukuru sana kwa hiyo umoja wao, kwa sababu walizungumzia e, maneno ambao itasaidia hawa kwa mwaka mpya. E, pande huu lazima watu wawe focused e, wafuate vile sheria inasema na waendeleshe mambo ya kazi kwa njia mzuri pia na masomo. Nilishukuru sana, nashukuru pia viongozi wa vijana Tuko na chairman naitwa Baranga na viongozi wengine kwa kikao hiki, naombea Mungu aendelee kufariki hawa. Bwana mwenyekiti Baranga, jamii yako inaendelea kuwa na vijana ni wengi, wavulana. Saa tukizungumzia wavulana, sababu ni mkutano wa wavulana kwa leo. Wanaume ni wengi ambao wanaendelea kuja huku mazingira mbalimbali mbali. Kama kiongozi, changamoto ni gani ambazo unatumai ulikutana nazo mwaka elfu mbili ishirini na nne hutaki zija mwaka huu. Um, changamoto ni mengi aswa jamii inapokuwa, changamoto ni mengi. Kwanza tulikuwa na shida mingi katika mwaka wa ishirini na nne tulikuwa na vijana ambao hawakuwa na makao, ambapo tumejaribu kama uongozi uh, uh, wa jamii ya Kikalenjin uh, amaratiba ya vile tunasaidiana na wao vile, ah, jamii inapoingilia na, na kuwasaidia tumekuwa na watu wenye wamekuwa na mental issues, wamekuwa hospitalini wamekuwa kwa mental hospital, tumekuwa tukiwatembelea na kuwajulia hali. Ujumbe yangu kwa hii mwaka ni kwa jamii yetu ya Kikalingi ni kwamba, ah, let us normalize kujuliana hali, ujulie mwenzako hali, ujue ako vipi na at least itakuwa imepunguza mambo mengi ambayo yanaendelea katika jamii. Bwana kiongozi, kama vile mwenyekiti amesema, ni kujaribu kufanya iwe rahisi ama iwe sawa mtu kufunguka na kuzungumzia changamoto anapitia. Na kawaida kiafrika, mwanaume ni kuteseka na shida zake mwenyewe, hakuna kumwambia mtu mpaka mambo yanakuwa dakika ya mwisho kabisa ndo nakuja kufungua roho. Kwa upande wenu mnaotuma watoto kuja Australia kusoma na kutafuta maisha, ni masuala gani ambayo pengine mnahitaji yachangiwe ya na watu ambao wako huku ili wazazi ambao watatuma watoto wao katika siku za usoni wa wajue kile ambacho watoto watakutana nacho huku mbele? E, nataka ni shukuru viongozi kwa sababu wamejumuika pamoja, wamefom kitu naitwa welfare ambaye itasaidia watoto ambao wanatoka nyumbani ili e, wajue namna ya kuishi, e, inji hii, kila kitu ni kali. Kabla ujapata kazi, lazima usaidiwe mahali ya kuishi. Na nataka nishukuru e, kikundi hiki kwa sababu wanatoa maslahi kwa kila mtoto ambaye anatoka nyumbani, na hiyo e, naona ni vyema sana kwa sababu tunatuma watoto ambao wako underage wanamaliza form 4 awajafanya hata kazi yoyote, wanataka wasaidiwe, na mi naona kikundi hiki itashughulikia masilahi ya hawa wanafunzi yeah. Wakati ulikuwa unazungumza na vijana, niliona kila mtu alikuwa anasikiza kwa makini. Unahisi kwamba ujumbe umepokewa vile nastahili kupokewa, ama ni ule ujanja wa vijana wanasikiza kisha wakishaondoka? mm -hmm. Niliona nili vijana kulingana eh, na mazungumzo yangu niliona vijana walishika, kwa sababu eh, katika jamii nili instil eh, kitu ambaye inatakikana mwanaume ambaye ametairiwa eh, ajue. Kwa hivyo eh, mazungumzo yangu nilizungumzia mambo ya kitu, ya kwanza ni nidhamu kwa kila mmoja ya pili ni kitu naitwa respect yaani heshima. uh, ya tatu ni kumja Mungu pia, ili usifanye maofu kwa sababu ya sheria ya nchi hii iko kali sana. Niliona vijana walifurahia uh, kwa sababu nilikusa uh, maneno ambaye uh, kijana aki uh, singatia kweli atakaa kwa hii nchi bila shira yoyote. Bwana Mwenyekiti, huu ndio mwanzo wa kujumuisha wazazi ambao wana uzoefu zaidi wa maisha katika mikutano kama hii. Ah, asante sana kode. Mnamo tarehe 20 Disemba tulikuwa na wazazi ah, takriban 30 ambao waliweza kuhudhuria mkutano wa Kalenjin Community Gala ambayo tulikuwa nayo kule Panchbol na pia ni Um, ni wazo mzuri kwetu sisi viongozi kuweza kuwahusisha wazazi ambao wameweza kutembelea Australia ili waweze kutupatia mawaidha, waweze kutuongelesha na pia wajue tunayopitia uh, tunayo tukiwa Australia. So hii ni moja wao ya mikutano ambapo tutahusisha tuta wazazi wetu. Matarajio na ujumbe kwa vijana ni upi katika mwaka huu wa 2025? Uh, ambao tumeanza. Mm, nataka niseme ya kwamba vijana, kitu ya kwanza ni kujua neno la Mungu, la pili ni kuendelesha masomo yao, kwa sababu wengi wao wanakuja kusoma, na nimeona nikiwa mzazi ya kwamba vijana kwa ujumla kutoka nchi yetu ya Kenya eh, wanapambana na masomo yao, pia wanafanya kazi ili wapate fedha e, kwa sababu lazima wajilipie wa mambo ya nyumba, mambo ya fees and the entire upkeep ya kila, kila, kila mwanafunzi e, umbi langu nikiwa mzazi nataka ni, ni si vijana wote wasingatia e, sheria ya nji ya Australia kwa sababu nchi hii e, kuna sheria ukifuata sheria huwezi kuwa na shida. E, nataka nishukuru pia wazazi, e, ambao wametuma watoto wao nchi hii na ombi langu niliomba hawa watoto pia e, wasaidie wazazi wao kule nyumbani na pia wasaidie wengine ili wakuja nchi hii kuendelesha mambo ya masomo yeah. Shukrani sana kwako sana, mwenyekiti. Ujumbe ni upi kwa jumuiya? Ah, kwa uh, kwangu mimi ningependa kutakia jamii yetu kila laheri tunapoanza mwaka na vile nilisema, upendo undugu na umoja iwe um, awako pila awa moto uh, tunapoanza mwaka asante sana, sana. Sehemu zuri ya kumalizia viongozi wa jumuiya ya Kalenjin katika jiji la Sini hapo wakizungumza nasi katika siku ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na tano na mengi zaidi wazapata kwenye mitandao ya kijamii ya jumuiya ya Kalenjin katika jimbo la New South Wales pamoja na kwenye tovuti yetu SBSCOU mkoa juu Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.