Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBSU mkwaju Swahili. Jambo tena, popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi migerano katika studio zetu za SBS Audio, na tukuleta makala ya mubashara pia mtandaoni, anaone ambao ni SBSCU mkwaju Swahili. Kwa sasa tuzungumzia swala so zima la unyanyasaji shuleni wakati watoto sasa wamerejea shuleni, wamezoea kuwa shuleni tena baada ya muda mrefu wakiwa katika likizo. Je, ni masuala gani ambayo watakutana nayo na ni yapi ambayo wataripoti nyumbani watakaporejea kutoka shule? Makala haya yatakuwaolewa kuhusu namna ya kuweza kukabiliana na baadhi ya changamoto hizo ambazo watoto wataleta nyumbani na kujua jinsi wewe kama mzazi ama mlezi unasalifanya kusha kwa kwamba mwanako anapata suluhu inayostahili kwa changamoto ambazo atakumbana nazo shuleni. Kutoa mazingira salama na jumuishi ni dhamira ya msingi ya kila jumuiya ya shule ya Australia. Ila wazazi wanastahili fanya nini mtoto wao anaponyanyaswa shuleni, na ni hatua gani wanastahili chukua kama unyanyasaji huo unafanyika mtandaoni? Kusaidia kujibu maswali haya tumewaomba wataalam katika elimu saikolojia na unyenyesaji wa mtandaoni majibu kwa ushauri na maarifa ya hivi karibuni. Tabia unyenyesaji huja katika umbo tofauti na viwango vya madhara pia. Bila kujali hali, wataalam husema kwamba wamesema haistahili chukuliwa kirahisi. Dr. Deborah Green kutoka idara ya elimu ya usoni katika chuo cha Kusini Australia ameweka wazi madhara ya muda mrefu yanayosababishwa na unyanyasaji, si tu kwa mwathiriwa, ila pia kwa jamii. Anazingatia gharama zinazohusika kupata huduma ya msaada wa ushauri na mahitaji ya dawa. Anasema wanafunzi mmoja kati ya wanne katika darasa la nne hadi la darasa la tisa wanastahili ripoti visa vya unyanyasaji kila wiki chache au mara nyingi zaidi ya hiyo. Kwa hiyo unyanyasaji umeripotiwa kugharimu jamii dola milioni mbili nukta tatu za Australia. Hiyo ni gharama ambayo hutokea wakati mtoto yuko shuleni na miaka ishirini baada ya kuhitimu. Muhimu zaidi, tabia hii ina madhara hasi kwa afya ya akili ya mtu binafsi, ubora wa maisha na ustawi wa jumla, si tu wakati wako shuleni ila kwa miaka kadhaa baada ya kuhitimu. Ni aina gani ya tabia huzingatiwa kama unyanyasaji na nini huifanya iwe tofauti na uchokozi ambao haukusudii kuumiza? Dkt. Green amesema kwamba ufafanuzi wa Australia unaelezea unyanyasaji kuwa ni matumizi mabaya ya mamlaka katika mahusiano kupitia tabia ya mara kwa mara kimwili na au kijamii yenye lengo la kusababisha madhara. Inaweza husu mtu mmoja au kundi linalotumia mamlaka yake vibaya juu ya mtu mmoja au watu wengi. Ameongezea kuwa vipengele vya dhamira ya kudhuru ukosefu wa usawa wa mamlaka na kurudia, ndivyo vinavyotofautisha unyanyasaji kwa uchochezi wa utani miongoni mwa watoto. Ila Dr. Green ameonya kuwa mstari huo unaweza kosa wazi ukitoa mfano wa utafiti wa hivi karibuni. When that sort of behavior causes harm to the person that is experiencing it, and it's ongoing, it sort of crosses the line and becomes bullying. When Australian children were asked about Anasema kwa sababu aina hiyo ya tabia ikisababisha madhara kwa mtu anayekabiliwa nayo na inaendelea. Ni kama huwa inavuka mistari na kuwa unyesaji. Watoto wa Australia walipoulizwa kuhusu unyenyesaji na kutania, waliripoti kuwa kutania kunako dhuru ilikuwa tabia ya unyenyesaji wa kawaida ambao kwa kweli walipitia uh, uzoefu. Na hili lilifuatwa na uongo unaokera uliosemwa kuwa husu. Dr Green hufanya kazi na Dr Camel Tadeo kwa mradi wa utafiti kwa timu inayojulikana kama Bullying, No. Huo ni mradi wa serikali wa Australia nzima wa kuzuia na kutoa usaidizi uh, jumuiya za shule katika swala la kuzuia unyanyasaji. Daktari Tadeo ameelezea wa kuwa wakati shule zina sera tofauti, kila shule inatarajiwa kuwa na mikakati ya kuzuia unyanyasaji ikiwa ni pamoja na kuongeza uelewa kuhusu tofauti wa jinsia, ulemavu, rangi na imani za kidini shule pia zina utaratibu wa jinsi ya kuripoti matukio na kutoa msaada kwa wanafunzi wanaoathiriwa. Nasema, kwa hiyo kwa ujumla, tukio la unyanyasaji linaporipotiwa, taarifa itakusanywa na kumbukumbu itachukuliwa kujua njia bora ya kuingilia kati ya kinachohitajika kuhakikisha usalama na ustawi wa wanafunzi na katika baadhi ya kesi, wanafunzi wanaweza tumwa kwa kupewa misaada ya kitaalam na huduma, ila bila shaka hatua hiyo itajadiliwa na wanafunzi pamoja na familia zao. Sasa, kama mwanafunzi au mzazi na mlezi haridhiki na hatua ambazo zimechukuliwa na shule, wanaweza wasiliana na kitengo cha usimamizi wa malalamishi katika idara ya elimu. Daktari Tadeo ameongezea kuwa mtoto anapofichua uzoefu wenyesaji, ni kawaida kwa mzazi au mlezi kuwa na uzoefu wa aina nyingi za hisia, ila ni umuhimu kumhakikishia mtoto huyo kuwa uko hapo kumsaidia. Daktari Tadeo ametoa ushauri ambao unaweza tumia kwa jinsi ya kusaidia katika hali ya utulivu na kutumia mchakato wa shule wa kuripoti kwa ufanisi. Asema a... mzazi au mlezi anaweza anza kwa kuomba mkutano na mwalimu wa mtoto husika au mfanyakazi mwingine anayefaa, kwa mfano, mshauri wa shule. Na unapokutana na mfanyakazi wa shule, ni muhimu kuleta madokezo yako, elezea ya kilichofanyika. Uliza hatua zitakazochukuliwa ni zitakazokuwa kwa, kwa muda gani. Uliza kuhusu usiri na msaada ambao unaweza tolewa kwa mtoto wake wakiamua kutumia. Pia hifadhi taarifa za mkutano kila wakati unapokutana na mfanyakazi wa shule na endelea kuwasiliana nao, na pia wanaweza kuarifu kuhusu maendeleo yoyote. Paul Clark ni meneja ya mtendaji wa elimu kuzuia na ujumuishi katika tume ya eSafety Commissioner. Tume hiyo ni shirika la serikali linalowasaidia waaustralia wanaopitia uzoefu wa unyanyasaji wa mtandaoni. Ameelezea hatua muhimu zinazohitajika wakati tukio la unyanyasaji wa mtandaoni linapotokea, na ameelezea pia wakati shirika la eSafety huingilia kati. Amesema to... kama mtoto yeyote anapitia uzoefu wa unyanyasaji mtandaoni, chukua picha, andika jina ya tovuti husika, kabla ya kumsaidia mtoto kuzuia akaunti hizo, kisha ukiripoti tukio hilo kwenye mtandao ambako unyanyasaji wanafanyika, na mtandao huo ukifeli kuchukua hatua Ukiripoti kwa tovuti ya eSafety.gov.au, tuna mamlaka yanayohitajika kuondolewa kwa maudhui yoyote ambayo yenye makosa kubwa. Unyenyesaji wa mtandaoni unaweza enda zaidi ya maoni ya kukera. Mifano ya aina mbaya ya unyenyesaji wa mtandaoni ambayo imeripotiwa kwa tume e ya eSafety inajumuisha akaunti za uigaji bandia tisho za vurugu na hata maudhui ya kujamiana yanayoundwa na wanafunzi wanaotumia aina ya teknolojia ya akili bandia almaarufu AI kunyanyasa wanafunzi wengine. Ila wanapopokea ripoti wachang, wachunguzi wa e-safety huchunguza maudhui na muktadha wa kuamua kama unyanyasaji umetokea. Bwana Clark tena. Naweza kupa mfano ambako kulikuwa mvulana mdogo tuliyemsaidia ambaye wazazi wake waliripoti chapisho kadhaa na akaunti za siri ambazo uh, zilikuwa zikidhihaki mapenzi ya basi ya mwanao. Sasa, kwa umbali, kitu kama hicho kinazoonekana kama swala dogo, ila muktadha ni muhimu na kijana huyo alikuwa akiishi na ulemavu na alikuwa akipitia uzoefu mpana wa unyanyasaji wa mtandaoni. Kwa hiyo wachunguzi wetu waliamua kuwa kesi hiyo ilitimiza masharti ya kuchukuliwa hatua na walichukua hatua ya kufanikisha kuondolewa kwa chapisho hizo. Katika kisa chochote kinachoshukiwa au kilichothibitishwa cha unyanyasaji wa mtandaoni, Bwana Clark anawashauri wazazi waepuke msukumo wa kuchukua vifaa vya watoto wao kwa sababu Kwa kutaka kumlinda mtoto wako dhidi ya madhara, ila inaweza kuwa na athari ya kuwazuia watoto wako kwa kuomba msaada katika siku za usoni, kwa sababu wanaogopa kwamba vifaa vyao vitachukuliwa. Kwa hiyo badala ya hatua hiyo, tunapendekeza wazazi wawasaidie watoto wao katika hali hiyo na wahakikishe tena wana msaada wa kihisia wanaohitaji. Jamie Kendall ni mshauri katika shirika la Kids Helpline. Shirika hilo hutoa huduma ya ushauri bure kwa masaa ishirini na nne siku saba za wiki kwa simu na mtandaoni kwa watoto wenye umri wa miaka kuanzia mitano. Amesema mikakati hiyo ya majibu ya kawaida kwa unyasaji unajumuisha kujiondoa kutumia ucheshi kupotosha au kumpuuza mtu anayeonyesha tabia ya unyanyasaji. Hata hivyo, Bwana Kendall amesema kwamba mikakati hii ni ya muda mfupi na amewahamasisha watoto watafute msaada kutoka kwa watu wazima kama wanapitia uzoefu wa tabia inayoendelea au kama inawaathiri katika hali hasi wanayohisi. Really anasema, naweza kuwa kawaida kuwa tunataka tatua sisi wenyewe kabla ya kuomba watu wazim, wazima msaada, ila wakati mwingine hatuwezi tambua wakati ambao wanastahili ingilia kati. Kwa hiyo kuzungumza na mtu punde inapoanza ni njia bora ya kupata msaada kuisimamia. Hata kama ungemwambia mtu mzima nyumbani au mtu mzima mwingine anayeaminiwa, nahisi sawa uh, kujaribu kutatua hili mwenyewe kwa sasa, ila hali hiyo iliendelea, naweza hitaji, naweza hitaji msaada wako na kwa watu wazima, kitu cha kwanza cha kufanya ni kumpa mtoto huyo fursa ya kusema kinachofanyika. Hiyo ni hatua ya kuwezesha kuelekea kukabiliana na uzoefu wa unyenyeshaji. Hatimaye, watu wazima wanaoaminika katika maisha ya mtoto wanastahili shirikiana kama mtandao uh, bwana Kendall amesema inachoendelea na bado unahisi pengine kuna vitu ambavyo vinaendelea kuishi kwa njia ambayo mtu mzima anayeaminika anaweza ishi. Kwa hiyo najua unaniambia hakuna kinachoendelea, ila bado unahisi ni kama kuna kitu. Ni sawa nikizungumza na mmoja wa walimu wako shuleni kuona jinsi hali inaendelea na kama wanapata hadithi tofauti. Kwa hiyo tunaweza shirikiana kama jumuia kuwasaidia vijana ambao wanapitia uzoefu wa unyenyesaji. Si lazima wazungumze na mtu mmoja tu. Natumai kwamba taarifa imekupa uelewa kuhusu namna unaweza kabiliana na changamoto hiyo ya unyenyesaji, iwapo wa, ni mtandaoni ama hata shuleni, wakati mtoto wako anakabiliana na changamoto hiyo, na iwapo hata rudi nyumbani akuletee kero zake, basi unaweza ukatumia makala haya ambayo utapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au kwa Kiswahili kuweza kutafuta mbinu mbadala za kutatua lile changamoto ambalo amekufikishia. Makala kama kawaida, yameandaliwa kwa ushirikiano na waandishi wenzetu ambaye kwa sasa ni Zoe Tomaidu na Gode Migerano. Kwa makala na mengine mengi zaidi kama haya tembelea ya tovuti yetu wanaone ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.