Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo Tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya tulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migarano katika studio zetu za SBS Audio, tukuletea makala haya mubashara, pia kwenye mtandao anaona ikiwa ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Vilevile zapata makala haya kwenye tovuti yetu anaona ni sbs.com.au swahili na mengi ambayo tumeandalia. Kwa sasa, tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari. Kwa muktasari wa habari asubuhi ya leo, onyo limetolewa kuhusu kura zitakazopigwa hivi karibuni katika uchaguzi mkuu, ambako inaonekana kwamba huenda matokeo ya uchaguzi hayo yasiweze kumulika kura za Australia. Hii ni baada ya kura za maoni ambazo zinaendelea kuonyesha kwamba upinzani unaongoza, lakini serikali nayo ikiendelea kujikakamua kujaribu kurejesha imani kwa wapiga kura. Wasafiri katika mji wa Sydney waendelea kuelezea hasira zao pamoja na kutoridhika kwa baada ya tredi kadhaa kufutwa asubuhi ya leo, wakati wa wafanyakazi na vyama vya wafanyakazi vikiendelea kuchukua hatua ya kiviwanda ma hatua dhidi ya serikali ya jimbo la New South Wales. Wakati huo serikali ya New South Wales kuwasilisha sheria mpya katika bunge la jimbo hilo hii leo ambayo litatoa adhabu kwa watu ambao wanatoa maneno ama wanazungumza maneno hadharani ya ubaguzi wa rangi. Wakati huo pia Wendi Stendam kuwa kaimu kiongozi kamishna wa polisi wa jimbo la Victoria baada ya Shen Patton kujiuzulu. Kimataifa, Rais Ruto apongeza mwenyekiti mpya wa AUC aliyembwaga Raila Odinga, wakati serikali ya Kongo yathibitisha kuanguka kwa mji wa Bukavu, na mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye akimbizwa hospitalini kwa. na mengine mengi zaidi, junga nasi katika taarifa kamili za habari. Nasikiriza edha Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano, na hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS audio. Na kama tulivyosema kabla, unaeza pata taarifa hizi mubashara kwenye tovuti yetu wanaone, ambao ni SBSCU mkwa juu Swahili. Tukiingia moja kwa moja katika habari ambazo tumeandalia asubuhi ya leo ni kwamba onyo limetolewa kuhusu kura zitakazopigwa na matokeo ya kura atakayopigwa hivi karibuni, baada ya matokeo ambayo yanatarajiwa kwamba yatakuwa na mkanganyo kidogo, kwa sababu huenda yasiweze kumulika kura za Australia. Matokeo mapya ya kura ya maoni ya News Poll, ambayo inafanywa na, na jarida la the Australian inamaanisha kwamba upinzani wa mseto unaongoza serikali ya leba kwa asilimia 51 kwa 49, wakati katika kura za vyama viwili pendeleo vyama viwili uh, wakati serikali ya shirikisho yenyewe kura yake ya kwanza iko katika nafasi ya asilimia 31 kulinganishwa na upinzani ambao una uvutio wa asilimia thelathini na nane. Hata hivyo, mchambuzi wa masuala ya uchaguzi Kevin Bonham amesema kwamba huenda matokeo yasiweze kumulika kura za wapiga kura kwa sababu upinzani, uongozi wa upinzani katika mfumo huu wa uchaguzi ni sawia na ule wa Leba kama ilivyokuwa katika kura zilizopigwa mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa. Wakati huo, waziri wa huduma za jamii Amanda Rishworth ameeleza shirika la habari la Channel Nine kwamba anaendelea kuwa na imani kuwa patakuwa na matokeo chanya kwa upande wa serikali baada ya uchaguzi kupiku, kufanyika na ni kwamba haj bado hajampigia waziri mkuu Antony Albanizi kuhusiana na uvumi ambao unaendelea kuibuka kuhusu uwezekano wa benki ya hifadhi kuh punguza viwango vya riba baada ya hii leo Jumanne. Anasema RBA, RBA ni shirika huru kabisa na litafanya uamuzi wa wao kulingana na mazingira ya kiuchumi si siasa. Kwa hiyo tulichosema ni kwamba serikali inafanya kile wezavyo kuhakikisha kwamba inapunguza shinikizo ya mfumuko wa bei, bila shaka na kuhakikisha kwamba bei pamoja na kuhakikisha kwamba mishahara inaendelea kwa kuongezeka na hicho, hicho tafanya kwamba pia kunakuwa na viwango vya chini vya ukosefu wa ajira. Bwana, Bonam katika uchambuzi wake anasema kwamba wakati chama cha Leba bado kiko nyuma ya chini ya upendeleo vyama viwili, bado chama hicho kiko mbele kwa asilimia chache tu, ambapo ilikuwa ni chini ya matarajio yaliyokuwa dhidi ya kama wakati upinzani ulishinda uchaguzi huo. Kutoka masuala ya shirikisho tuelekea katika masuala ya majimbo, ambapo wasafiri katika jimbo la New South Wales wameendelea kuelezea asira zao na masikitiko yao kuhusiana na kufutwa kwa baadhi ya huduma za reli kadhaa katika jiji la Sydney asubuhi ya leo, ambapo wafanyakazi pamoja na vyama vya wafanyakazi wanaendelea kuchukua hatua ya mgomo dhidi ya serikali ya jimbo hilo. Katika taarifa iliyotolewa Ijumaa, asilimia 95.3 ya huduma zote zilizokuwa zimecheleweshwa ama kufutwa, wakati usafiri katika jimbo la shirika la usafiri katika jimbo kwamba kwa sababu ya huduma ama madereva wa treni na walinzi walikuwa hawajaripoti kwa kazi zao kama ilivyo kawaida wakati huo tume ya haki ya kazi imetupilia mbali uh, hoja ya serikali ya kwamba hili ni tukio ambalo lisilo la kawaida la idadi kubwa ya wafanyakazi ambao wamesema kwamba wanaumwa uh, wa, wa, wala hawawezi kufanya kazi kwa sababu moja manyingine kwa sababu sema kwamba ni kitu ambacho kinaweza ku, ni, ni mfumo ambao ungeweza kutabirika Wakati wa hatua kama hizi, waziri wa usafiri wa ns John Graham amesema kwamba amehamasisha wafanyakazi wa reli warejee kazini, na wakati wa wasafiri wakiendelea kusubiri kuona ni huduma gani zingine ambazo zitaweza kuathirika kwa ajili ya kujaribu kuepuka kuchelewa wala kufutwa kwa huduma hizo. Msafiri anasema kwamba kuna wakati unachukua takriban masaa matatu kurejea hadi Wollongong. Wakati mwingine huwa ni kawaida, ni lisali moja unusu safari, lisali moja unusu nachukua takriban masaa matatu. Msafiri mwingine anasema kwamba ratiba yote imevurugwa. Kwa bahati nzuri mida ya saa tano nilipata kwamba ya kuja hapa, alikuwa akizungumza na waandishi wa habari. Na tukisalia katika jimbo la New South Wales, serikali ya jimbo hilo inawasilisha sheria mpya ama mabadiliko ya sheria mpya katika bunge la jimbo hii leo tarehe 18 Februari ya Jumanne, kwa kuweza kutoa adhabu kwa watu wote ambao watatumia maneno ya kibaguzi ya rangi katika umma mabadiliko hayo yameongezeka kupitia yale ambayo asema uchochezi wa chuki e, ya ubaguzi wa rangi hususan, ambayo itakuwa ni katika makosa ya jinai ambayo itaongezwa sasa na ikipitishwa, kwamba watu ambao wamethibitishwa kwamba wamefanya madai hayo ama watoa madai kama hayo katika umma wanaweza katumikia kifungo cha miaka mbili gerezani na kupata faini ya hadi dola elfu kumi. Kiongozi wa jimbo la New South Wales Chris Minns amesema kwamba uhuru wa um, kauli za kisiasa uh, utachukuliwa, utalindwa na bila shaka uh, mageuzi hayo pia yatachukua nafasi ya kuweza kuisha kwamba uhuru huo unaendelea kudumishwa na kutakuwa na misama mingine ambayo itatolewa hususan, ambapo watu wanazungumzia masuala ya kidini, wanapotoa wanaponukuu baadhi ya maandishi ya kidini na mafundisho yote ya kidini. Alipozungumzia taarifa hizi kwa, kwa upana, alisema kwamba anasema, sitazungumza kuhusu uchunguzi wala uh, nia ya watu husika wa uchunguzi huo, akimaanisha uchunguzi kwa wauguzi wawili ambao walikuwa wanatishia uh, maisha ya wagonjwa ambao ni Wayahudi, na anasema kwamba pia kumekuwa na mashambulizi kadhaa dhidi ya watu wenye asili ya Kiyahudi na katika jimbo la, katika majira ya joto, na hiki ni kitu ambacho tutaendelea kutazama, ambapo pia pamekuwa na kuchomwa kwa kituo cha huduma ya malezi ya wa watoto ambayo tunadhani kwamba ina mtu ambayo alihusika, ilikuwa pia katika hekalu la Kiyahudi. Kwa hiyo tisho lolote ambalo ni halisi litachukuliwa hatua na polisi, wakati uchunguzi mwingine unaendelea kufanywa na Wendy Stidham atakuwa kaimu kamishna mkuu wa jeshi la polisi la Victoria. Hii ni baada ya kujiuzulu kwa kamishna wa jeshi la polisi la Victoria Shane Patton wikendi iliyopita. Katika taarifa iliyotolewa, Bwana Patton amesema kwamba alifanya uamzi huo kwa kujitolea mwenyewe na kuondoka katika wadhifa wake baada ya asilimia kubwa ya nguvu kazi yake kutangaza kwamba hawana imani na uongozi wake, hatua ambayo imefanya waziri wa jeshi la polisi wa Victoria Anthony Cabines kusema kwamba serikali ya jimbo hilo haitaelezea maelezo kamili ya mazungumzo u waliofanya na Bwana Peton pamoja na waziri kabla yake kujiuzulu. Amesema kwamba Wendy Steendam atachukua wadhifa huo kutoka wakuwa, uh, kutoka kuwa naibu kamishna wa jeshi la polisi la Victoria, wakati mipangilio mingine inafanya ukisha kwamba yule ambaye anasimamia maswala ya usimamizi wa dharura Rick Nugent anachukua nafasi ya kaimu kamishna mkuu wa kazi hiyo. Kwa hiyo amefanya kazi katika wadhifa huu na atasaidiana na, na, Rick Nugent, ambapo ambaye pia ana uzoefu mkubwa sana takriban miaka arobaini katika jeshi la polisi la Victoria na ataleta macho mapya pamoja na uongozi mpya na maono mapya katika jeshi la polisi la Victoria, na atashughulikia masuala ambayo yana yamezungumziwa na, ya na masuala ambayo bila shaka yameweza kuzuiwa na wanajeshi wa jeshi la polisi la Victoria. Kwa hiyo itakuwa ni sehemu nzuri sana kuweza kuisha kwamba huduma hiyo inatolewa. Kutoka taarifa hizo, tuelekea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, ambapo Rais William Samoei Ruto amekubali kushindwa kwa Kenya katika uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya muungano wa Afrika maarufu AUC, akisema kwamba japo matokeo ya uchaguzi huo hayakumpendelea mgombeaji wa Kenya, katika nukuu ya taarifa kwamba, ningependa kushukuru kwa dhati uongozi mzima wa bara letu kuu, mwisho wa nukuu. Rais Ruto pia alimpongeza mwenyekiti mpya wa AUC Mahamud Ali Yusuf na naibu wake Salma Hadadi. Katika nukuu ya taarifa yake katika mtandao wa Twitter alisema kwamba nina imani na tume ya AU na Kenya inaahidi kuwa itawaunga mkono kikamilifu mnapoipeleka tume ya muungano wa Afrika kwenye ngazi nyingine, mwisho wa nukuu. Dr Ruto aliandika katika akaunti yake rasmi ya X. Na katika taarifa zingine ambazo zimenukuliwa kutoka kwa rais huyo, alisema kwamba uchaguzi huu haukuwa wa watu binafsi au mataifa, ulihusu mustakabali wa Afrika. Mustakabali huo unasalia na kwa pamoja tutaendelea kufanya kazi kwa ajili ya Afrika iliyoungana yenye ustawi na ushawishi katika jukwaa la kimataifa mwisho wa nukuu. Rais Ruto alisema. Mgombeaji wa Kenya wa kiti cha wenyekiti wa tume ya muungano wa Afrika, Raila Odinga, alishindwa katika azma yake ya kuongoza muungano huo wa bara la na waziri wa masuala ya kigeni wa Jibuti, Mahamud Ali Yusuf. Na kulikuwa na mgombea mwingine kutoka Madagaskar, Richard James Randria mandato ambaye naye pia alibwagwa katika kinyang'anyiro hicho. Kutoka hapo, tuelekee moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo serikali ya taifa hilo imesema kwamba imethibitisha kwamba uh, waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda waliukamata mji wa Bukavu ulio kwenye eneo tete mashariki mwa nchi hiyo taarifa iliyotolewa na wizara ya mawasiliano ya nchi imethibitisha kwa mara ya kwanza kuanguka kwa mji huo mkuu wa jimbo la kivu kusini na kusema kwamba serikali kuu mjini kinshasa inafanya kila inachoweza kurejesha udhibiti kwenye mji huo wa wakazi wa, wapatao milioni moja wasiwamishin tatu walitangaza tangu siku ya Ijumaa kuwa wameingia Bukavu na umeudhibiti mji huo bila upinzani wowote kutoka vikosi vya serikali. Msemaji wa kundi hilo Lawrence Kanyuka alisema wapiganaji wake wanafanya kazi ya kuimarisha usalama wa watu na mali zao, licha ya ripoti kwamba maelfu ya watu ikiwemo wanajeshi wa Kongo wameonekana wakiukimbia mji huo. Na tukivuka mpaka tuelekea Uganda, ambako mwanasiasa wa upinzani nchini humo Kiza Besigye, ambaye alianza mgomo wa kula wiki iliyopita amekimbizwa hospitali jana jioni, baada ya hali ya afya kuzorota. Hayo yameelezewa na mbunge mmoja mwenye mafungamano na Besigye na kuripotiwa pia na kituo kimoja cha runinga nchini humo. Mbunge Francis Mwijukye ameandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba Besije amepelekwa kwenye kliniki ya Ugorovi chini ya ulinzi mkali na wa vyombo vya dola kituo cha runinga cha NTV nacho kimeripoti kuwa Besigye amekimbizwa hospitali na kwamba kuna ulinzi mkali kwenye eneo anakotibiwa. Mpinzani huyo mkubwa wa kisiasa wa mkoswaji, na mkosoaji wa muda mrefu wa Rais Yoweri Museveni amekuwa kizuizini kwenye jela lenye ulinzi mkali mjini Kampala tangu Novemba mwaka jana. Wanasheria wake wamesema kwamba alitekwa nyara nchini katika nchi jirani ya Kenya na kusafirishwa kwa mabavu hadi nchini Uganda na kufunguliwa mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi yanayojumuisha umiliki wa silaha kinyume cha sheria. kwa endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukielekea katika michezo na mambo ambayo yanaendana na, na, na masuala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo kumekuwa na nyota mpya katika mchezo huo, ambapo mchezaji huyo amedokeza kwamba huenda akawa ni mmoja wa wachezaji mahiri sana na ubora zaidi katika ulimwengu wa tenis, kutoka Brazil Joao Fonseca ambaye um, alimshinda mchezaji nambari tano duniani Francisco Cerundolo katika seti tatu zikimfululizo na kuweza kupata taji ama kushinda taji la mchezo wa wazi wa tenis wa Argentina. Katika mechi ambayo alicheza, mchezaji huyo mwenye miaka 18 aliweza kumcharaza pia mchezaji nambari tisa duniani Andre Rublev katika mechi ya wazi ya yeah, Australia. Fonseca amesema uh, kwamba ushindi wake wa hivi karibuni wa Argentina unakuwa ni kitu ambacho ni vigumu kuamini, kwa sababu I just nasema nataka kuwashukuru familia yangu, marafiki zangu, wafadhili uh, wangu kwa kunisaidia kuweza kufanikisha ndoto hii ya kucheza tenis. Ndoto yangu halisi uh, imekuwa ni kucheza mchezo wa tenis. Bila shaka dreams, nataka uwe, niwe mchezaji nambari moja duniani, lakini kwa sasa nataka tu kushinda Grand Slam na kushinda mataji zingine pia, na ni ndoto ambayo bila shaka itanisaidia kucheza ku kucheza tenis pamoja na kuishi katika mchezo huu. Katika taarifa zingine, maandalizi ya msimu mpya wa NRL yanaendelea kwa kina na tarehe ishirini na moja feb uh, Februari ambayo itakuwa ni Jumaa mida ya saa kumi na mbili jioni itakuwa ni zamu ya Sea Eagles Manly kukichapa dhidi ya Panthers wakati West Tigers itakichapa dhidi ya Paramata Eels mida ya saa mbili usiku na siku takayofuata takuwa Dragons dhidi ya Rabitos, mechi ya kukatana shoka, wakati Broncos na Bulldogs watakuwa dimbani vile vile. Na tukitazama ile ambayo najiri katika soka hapa nchini ni kwamba siku ya ijumaa vilevile Newcastle Jets watakichapa dhidi ya Brisbane Roar auckland fc wakiingia katika derby ya new zealand dhidi ya wellington phoenix na Central Coast mariners watakuwa ni wenyeji wa Western Sydney Wanderers siku ya jumaa mosi saa kumi na moja melbourne victory wakichapa dhidi ya melbourne city jumaa mosi mida saa moja dakika thelathini na tano Ukitazama hali ilivyo katika maswala ya fedha, dola moja ya Australia ina thamani ya senti 68 za Marekani, wakati dola moja Australia ina thamani ya faranga 1881 na senti 46 za Burundi, na dola moja Australia ina thamani ya faranga 1817 na senti 60 za Congo, wakati dola moja Australia ina thamani ya faranga 899 na senti 12 za Rwanda, dola moja Australia ikiwa na thamani ya shilingi 2337 na senti 87 za Uganda. Dola moja ikiwa na thamani ya shilingi 82 uh, na, na senti 41 za Kenya, wakati dola moja ikiwa na thamani ya shilingi 1651 na, na senti 57 za Tanzania. Na tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, tukianzia katika mji wa Mkanzi, Adelaide, jiji la joto pale ni 23.1, wakati mjini Brisbane ni 27.2, Canberra ni 16.5, Darwin 29.5, Hobart 15.1 Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.