Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili Jambo pote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS ukuwa na migodi migerano katika studio zetu so za SBS odo na mtandaoni ambako zimapeperusha makala hayo mubashara aonikiwa ni u mkwajuu swahilioatunika pia kwa barua pepe ni Swahili iwapo unapendekeza makala walolote lile ambalo ungependa kutujuza katika muktasari wa habari asubuhi ya ya leo, Peter Dutton akiri yuko tayari kuzungumza na wabunge huru kwa ajili ya kuunda serikali baada ya uchaguzi mkuu, na bodi ya benki kuu yafanya mkutano wa kwanza wa mwaka kufanya maamuzi kuhusu viwango vya riba. Katika taarifa za kimataifa, mke wa Kizza Besigye asema kwamba mmewe ana hali mbaya gerezani, na Umoja wa Afrika waonya dhidi ya kugawika kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika michezo, maandalizi ya msimu mpya wa NRL yaendelea kwa kina nchini kupitia mechi za kirafiki, baadhi ya timu zikisalia na kazi kubwa ya kujiongeza kabla ya msimu kuanza. Na bichi na mbivu za bainika katika ligi kuu ya mpira wa miguu humu nchini na kimataifa. Kiongozi wa upinzani wa shirikisho Peter Dutton amesema yuko tayari kufanya mazungumzo na wabunge huru kama vyama viwili vikubwa nchini havitaweza unda serikali ya wengi baada ya uchaguzi mkuu. Viti 75 vinahitajika kuunda serikali ya wengi. Bwana Dutton amekuwa akiwaeleza wapiga kura kuwa kupigia kura wagombea huru wa jumuiya itakuwa sawa na kumpigia kura Antoni Albanizi na chama cha Leba, ila ameeleza kipindi cha 60 Minutes cha runinga cha Nine kuwa anaendelea kuweka chaguzi zake wazi na atazungumza na wabunge huru iwapo kutakuwa na swala la hang parliament, hali ambayo ni hakuna chama kinachoshinda viti vya kutosha kuunda serikali na wabunge huru ndio watakaokuwa na mamlaka zaidi bungeni. Matukio ya kura ya maoni ya kampuni ya nl iliyochapishwa ndani ya gazeti la The tarehe 17 Februari imeonyesha kuwa upinzani wa mseto unaendelea kuwa na uvutio wa asilimia 51 kwa 49 kwa upande wa upendeleo vyama viwili dhidi ya chama cha Leba, licho upinzani wa mseto kupoteza asilimia 1 ya kura na kusalia na asilimia 38 katika kura ya kwanza. Jeshi la polisi la Victoria linatarajiwa kumtafuta kiongozi mpya baada ya kamishina wake Shane Patton kujiuzulu. Kamishina Patton amesema alishauri serikali ya Victoria jana Jumapili kuwa ameamua kujiuzulu kutoka wadhifa huo mara moja. Hatua hiyo imejiri baada ya asilimia kubwa ya nguvu kazi yake kutangaza kutokuwa na imani kwa uongozi wake. Katika taarifa aliyotoa amesema, baada ya zaidi ya miaka 45 ya kuhudumia jumuiya akiwa katika jeshi la polisi la Victoria, ni wakati wa uongozi mpya na anafahari sana kwa shirika hilo. Kiongozi wa jimbo hilo Jacinta Allan amesema kamishna wa usimamizi wa dharura wa Victoria Rick Nugent atashikilia wadhifa huo haraka iwezekanavyo hadi wakati kiongozi mpya atakapochaguliwa. Na bodi ya benki kuu imefanya mkutano wa kwanza asubuhi ya leo Februari 17, ambapo wanachama wa bodi hiyo watashiriki katika mkutano wa kwanza wa siku mbili wa mwaka huu kufanya maamuzi kuhusu viwango vya riba. Kiwango rasmi cha hela taslim kimekuwa katika kiwango cha juu kwa muda wa miaka 13 ambacho ni asilimia 4.35 tangu Novemba mwaka 2023. Benki zote nne kubwa zinatabiri kupunguzwa kwa kiwango cha riba kesho Februari 18, wakati masoko ya fedha yakiweka uwezekano wa zaidi ya kupungua kwa asilimia 90 ya robo ya asilimia ya alama. Uamuzi wa RBA utatangazwa kesho Jumanne tarehe 18 Februari saa 8 unusu za mchana kwa masaa ya mashariki ya Australia. Katika taarifa za kimataifa, mke wa kiongozi wa upinzani nchini Uganda aliye chini ya ulinzi Kizza Besigye Jumapili amesema ana wasiwasi kuhusu afya yake, ikiwa karibu wiki moja baada ya mgombea huyo wa zamani wa urais kuanza mgomo wa kula. Besigye mwenye miaka 68 ni mpinzani mkuu wa rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni aliye madarakani kwa takriban miaka 40 ambaye amempinga bila mafanikio katika chaguzi nne katika kesi ya kutishia usalama wa taifa, Besigye aligoma kula kuanzia Februari 10 akipinga kuzuiliwa kwake, huku wakili wake akimwelezea kuwa mgonjwa sana. Na Umoja wa Afrika umeonya dhidi ya kugawika kwa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku mbili baada ya waasi wanaoungwa mkono na Rwanda wa M23 kuudhibiti mji wa pili kwa ukubwa nchini humo wa Bukavu wasi hao tayari wanaodhibiti mji wa Goma waliouteka mwishoni mwa mwezi Januari. Kamishna wa amani na usalama wa Umoja wa Afrika, Bankole, ye, wa Umoja wa Afrika Bankole Adeoye amemwambia waandishi wa habari kwamba umoja huo hautaki kuona taifa hilo likigawika. Bila kuitaja kuhitaja Rwanda moja kwa moja, Adeoye alitoa wito wa kuondolewa mara moja waasi wa M23 pamoja na wanaowaunga mkono katika miji yote ya Kongo ikiwemo uwanja wa ndege wa Goma. Mapigano yanayoendelea Kongo yameyatia wasiwasi mataifa jirani na yale ya magharibi kuhusu kutanuka kwa mzozo huo. Tukirusha macho katika masuala ya michezo humu nchini, katika mechi za maandalizi ya msimu wa NRL ambao utaanza hivi karibuni timu kadhaa zimepata kibarua kigumu na maamuzi magumu itabidi afanyike na walimu wakijiandaa kunoa wachezaji wao kuelekea katika msimu mpya ambapo timu ya Dragons iliocharaza rosters alama 26 kwa nane Bulldogs wakiwakanyaga West Tigers za alama 20 kwa 14 wakati Broncos wakiwatafuna Titans za 50 mbili, Rabbitohs vilevile wakila kichapo kutoka kwa Sea Eagles wa Manly 34 kwa 24. Vilevile Warriors wa New Zealand waliocharaza Melbourne Storm 36 kwa 10 na Cowboys wakala kichapo cha 50 kwa 8 dhidi ya Dolphins. Katika ligi kuu ya soka humu nchini, mechi zilizochezwa jana zilioshuhudia Western Sydney Wanderers wakiwacharaza makatha 2 moja na Adelaide United wakicharazwa nyumbani kwao mbili moja na timu ya Newcastle Jets. Na katika ligi kuu ya Uingereza mechi iliyochezwa asubuhi ya leo ama alfajiri ya leo ukipenda, ilishuhudia kichapo cha Wolves kutoka kwa Liverpool mbili moja. Vile vilevile Tottenham ambao wanaongozwa na Australia Ange Postecoglou waliweza kupata ushindi wa goli moja sufuri dhidi ya mashetani wekundu wa, wa Manchester katika mechi ambayo imewaweka Manchester katika hali mbaya sana vile vile kunusuru kazi ya Postecoglou kwa muda. Tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Adelaide ni nyuzi joto pale ni 29, wakati Brisbane 29 vilevile vile, vile. Canberra ni 23, Darwin 31, Hobart 21, Melbourne 21 vilevile vile wakati vile, vile. Perth ni 33 na mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 24. Kufika pona mwisho taarifa za habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Audio na saa zapata makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.