Jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano katika studio zetu za SBS audio na tupeperusha makala mtandaoni mubashara, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Huu hapa ni mktasari wa habari kwa leo Alhamisi, tarehe 13 Februari mwaka huu 2025. Video ubaguzi wa ya Wayahudi yamfanya waziri wa afya wa New South Wales kuomba msamaha jumuiya ya wa Wayahudi. Australia yahamasishwa ilinde viwanda vyake kwa kutumia vyuma vilivyozalishwa ndani ya mipaka yake. Na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itaka Rwanda kulipa fidia ya vita, wakati CHADEMA yatangaza kutosusia uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Na katika michezo, mpiga mbizi wa Olimpiki wa Australia Melissa Wu astaafu, wakati mbichi na mbivu za bainika katika michuano ya klabu bingwa ya Asia na Ulaya. Waziri wa afya wa jimbo la New South Wales ameomba msamaha jumuia ya Wayahudi baada ya video inayozungushwa mtandaoni kuonyesha wauguzi wawili waliokuwa wakitoa vitisho kwa wagonjwa wenye asili ya Israel. Ryan Park amesema kila mtu anastahili jihisi salama na kuheshimiwa katika mfumo wa afya wa New South Wales. Waziri huyo amethibitisha polisi na tume ya malalamishi ya huduma ya afya wanaendelea kufanya chunguzi mbili tofauti. Australia imehamasishwa ilinde viwanda vyake kwa kutumia vyuma vinavyozalishwa ndani ya mipaka yake wakati matarajio ya ushuru wa Marekani yakikaribia. Halmashauri ya jiji ya pwani ya kusini ya Leba inataka Australia ifanye wezavyo kuepuka ushuru huo, ila katibu Arthur Roris amesema serikali pia inahitaji badilisha kimsingi mtazamo wayo kwa biashara. Bwana Rois amesema mageuzi yanahitajika ukizingatia sekta ya vyuma ni sehemu kubwa ya uchumi wa kanda na ni sekta ya msingi ya uchumi wa kitaifa wa Australia. Shirika la watoto limeelezea siku ya kumbukumbu -kumbu ya msamaha wa kitaifa kwa vizazi vilivyoibiwa kama kumbusho la kila mwaka la ukweli wa kina na ukumbusho William Tilmouth kutoka shirika la jamii ya mataifa ya kwanza kwa jina la Children's Ground amesema kumbukumbu kumbu hiyo inaonyesha sera zilizofeli pamoja na hatua ambazo zimesababisha watoto wengi zaidi kuliko wakati wowote wa kuchukuliwa katika malezi. Karen Vandin ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Reconciliation Australia amesema watoto na wa Kiaboriginal na wanavisiwa Torres Strait bado wanawakilishwa kupa kubwa zaidi katika kila kiwango cha mfumo wa ulinzi wa watoto hata kama ombi la msamaha lenyewe lilikuwa wakati muhimu kwa mchakato wa upatanisho na kusema ukweli. Barani Afrika, mahakama ya Afrika ya haki za binadamu imeanza kusikiliza shauri lililowasilishwa mahakamani hapo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dhidi ya Rwanda kuhusu mgogoro wa kivita wa muda mrefu mashariki mwa Kongo. Katika shauri hilo Kongo imeiomba mahakama kuibana Rwanda kuwajibika kwa uharibifu uliosababisha, ikiwa ni pamoja na kulipa fidia. Tukivuka mpaka, tuelekee katika nchi jirani ya Tanzania. Mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Tundu Lisu, amesema chama hicho hakitasusia uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu na badala yake kinakwenda kuhakikisha uchaguzi huo hautafanyika kabisa. Akihutubia taifa hapo jana alisema Chadema kitaishtaki serikali ya Tanzania kwa wananchi, jumuiya za kimataifa na viongozi wa kidini ili kuhamasisha mabadiliko ya katiba na sera za uchaguzi zinazochagiza mifumo mibaya ya uchaguzi inayovunja demokrasia. Lisu aliyechaguliwa kuwa mwenyekiti wa chama hicho tarehe 22 Januari mwaka huu amesema mifumo ya uchaguzi wa Tanzania inayodhibitiwa na rais wa nchi na kwa upande wa Zanzibar pia ukidhibitiwa na rais vile vile. Katika michezo, mpiga mbizi wa olimpiki wa Australia Melissa Wu, ametangaza kuwa amestafu kutoka mchezo huo. Biu ameshiriki katika olimpiki mara tano na ni mpiga mbizi pekee wa Australia ambaye ameshiriki katika michezo mingi ya olimpiki na mara yake ya mwisho ilikuwa katika michezo ya olimpiki ya Paris mwaka jana. Biu alishinda medali ya fedha akiwa na umri wa miaka 16 katika michezo ya olimpiki ya Beijing mnamo mwaka 2008 na medali ya shaba mjini Tokyo miaka minne iliyopita. Na katika soka Sydney FC imetoka sare ya kufungana na magoli mbili kwa mbili na Bangkok United ya Thailand katika mechi iliyokuwa ya kusisimua mno mjini Sydney. Na nako barani Ulaya, timu ya Feyenoord imepata ushindi wa goli moja kwa sufuru dhidi ya Milan, ikiwa ni mfululizo wa maendeleo matokeo mazuri ya timu hiyo ya Uholanzi katika mechi za klabu bingwa barani Ulaya msimu huu, ambapo imekuwa ikishinda vilabu vyenye historia kubwa katika ligi hiyo. Katika matokeo mengine, Celtic ilipata kichapo cha magoli mbili kwa moja dhidi ya Bayern Munich. wakati atalanta wakapigwa mshangao kutoka Club Brugge ya Ubelgiji, ambapo matokeo yalikuwa mbili moja kwa upande wa timu nyumbani. Vilevile vile Juventus ilipata ushindi wa magoli mbili moja dhidi ya PSV ya Uholanzi, na Monaco ikala kichapo cha goli moja sufuri nyumbani kwao dhidi ya Benfica, wakati Sporting Lisbon wakala kichapo cha magoli tatu kwa nunge dhidi ya Dortmund ya Ujerumani. Tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto pale ni 27, wakati mjini Brisbane ni 30, Canberra ni 30, vilevile Darwin zikiwa ni 33, Hobart nyuzi joto kwa sasa ni 33, na mjini Melbourne nyuzi joto ni 37, wakati Sydney nyuzi joto ni 29, na Perth vilevile nyuzi joto pale ni 29. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa za habari tulizoandalia, lakini tembea tovuti yetu sbscomu mkoa Kiswahili kwa, kwa, kwa makala haya na mengine mengi zaidi.