Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Kiswahili ya SBS, kuisikia Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano katika studio zetu za SBS Audio. Tukiendelea na makala ambayo tumeandalia kwa sasa, tunazungumzia swala so zima la afya ya wanaume hususan panapokuwa na swala so zima la tezi dume. Je, ni kipi unastahili kujua, hatua wa gani unastahili kuchukua kuhakikisha kwamba uko salama na ni huduma aina gani unazopata kwa yale ambayo yanakuhusu. Wanaume wengi tunajua kwamba ni nadra kuweza kumwona daktari, isipokuwa mambo akiwa ni mabaya zaidi. Je, unaweza fanya nini kuweza kuondoa hali hiyo na uwe una, unaenda mapema kabla mambo ajawa mabaya zaidi? Tulipata fursa kuzungumza na Daktari Damasan ambaye ni GP, lakini pia ni daktari ambaye anashughulikia masuala ya wanaume, na tulimuuliza kuhusu madhara ya afya, hususan kwa wanaume, changamoto ni gani na ni yapi ambayo anapokea hususan kwa upande wa magonjwa, ni yapi wengi, wa wa uh, ni ambayo na ya wanaume wengi wanapeleka kuweza kupata huduma. Madhara yanayowaathiri wanaume ni madhara ambayo yanawasili uh, watu uh, kwa ujumla, lakini kuna maswala ambayo uh, wanaume uh, awashiriki na watu wengine, hususan kama maswali ya saratani um, za, za tezi dume ama prostate cancer. Uh, maswala ya cancer ya ya testicles, na maswala mengine ya ya depression na mental health uh, uh, haya ni maswala ambayo yanaweza kuwaathiri, ambayo hawaathiri watu wengine. Kwa hiyo uh, uh, umeniuliza ume hivi, ni ni rahisi kwa wanaume kuapproach madaktari ama kuwaona madaktari wao kwa haya matatizo? Sio rahisi, kwa sababu wanaweza kuwaona daktari You know, wagonjwa uh, lakini kama hao, huu ugonjwa haujaendelea sana na kuwa na symptoms za kwenda kumwona daktari, hawa hawawezi kuona daktari. Kwa hiyo kuna uhamasishaji ambayo, ambao, kwa hiyo nisema, mnakuwa na kazi ya ziada, hususan ni wataalam wa maswala matibabu, kuweza no, kuhakikisha kwamba watu wanaenda kupata huduma uh, sana sana wanatakiwa wahamasishe, kwa sababu magonjwa huwa yana, yana present kwa, uh, kwa njia kuna ugonjwa ambayo mtu anakuwa mgonjwa na hawezi kubaki nyumbani aahuu ugonjwa, kwa hiyo kila mmoja anakuja hospitalini, lakini ugonjwa hauanzi hapo hapo mtu aliko anapo, ugonjwa unaanza bit area sana sana kwa magonjwa ya, ya saratani. Haya ni magonjwa ambayo yanatakiwa watu wahamasishwe sana ili wafahamu symptoms ambazo zinaweza kuonekana kabla watu hawajao wagonjwa sana. Aa, kwa hiyo watu, kuna asilimia kubwa sana ya watu au ya jamii ambayo inaweza kuaccess haya matibabu kabla kabisa ya kuwa na kuonekana, kama kama kawaida wanasemaga. Uh, kuzuia ni bora kuliko kupata tiba, hususan kwa magonjwa kwa upande wa saratani. Kama hiyo tezi dume, ni dalili gani ambazo kama mwanaume unaweza ukatambua kuona kwamba ukiona kitu fulani katika mwili wako utasema, hapa hali si nzuri, hacha niende nione mtaalam, kabla ya, ku, ya, ya kuongea au ya, ku, ya kupelekeza ama ya ku, ya kupeleza dalili hizi? Kwanza kabisa hii saratani ni saratani gani? Hii saratani ni kama saratani nyingine, inaanza hapo ambapo seli za tezi huzaliana kwa kasi ambayo sio ya kawaida na, na kusababisha uvimbe. Kwa hiyo huu uvimbe unaanza mapema sana, na usipogunduliwa, na hizi seli husambaa kupitia mishipa ya damu ms, na kuvamia mm, sehemu za badi. Samani kidogo daktari, huo uvimbe unaanzia sehemu gani? Unaanzia kwenye dume kwa, uh, kwa sehemu za siri za mwanamli kusema, hii organ ama hili tezi ni organi ya ndani sana, huwezi kuelewa kama ipo kama haikuvimba. Kwa hiyo hili tezi linapatikana hi hi hi, hi, just below uh uh uh cha, cha, cha na kibofu cha mkojo. Kwa hiyo nyingi zinatokana na ukoje, hapa ndipo unaweza k hakuna tatizo na kusema, um, litambuliwe kama hilo tezi lipo. Uh, ni vipimo vya aina gani mtu anasali kufanya? Kuna kipimo kimoja ambacho kinaitwa PSA na uh, PSA ni hiki uh, ni kipimo cha damu um, lakini uh, uh, sio, sio kila mwanaume anaweza uh, kupima kwa sababu kuna watu wengine ambao wanaa na PSA ambao ipo lakini hawana hawana saratani. Kwa hiyo watu ambao wanaume <fuse> ambao um, miaka hamsini na juu. Kwa hiyo hii saratani huwa hukuwa polepole <fuse> ni mmoja wapo ya saratani ambazo zinakuwa polepole sana. Kwa hiyo ukigundua mapema matibabu yake kuna viwango vya juu sana vya kuishi ambavyo huwa hadi asilimia mia moja ya watu wanakuwa na saratani bado bado huwezi huweza mchanga huweza. Kwa hiyo, lakini usipoigundua mapema, hizi asilimia zinashuka hadi. Kwa hiyo, ni changamoto sana kuwaelekeza watu symptoms, kuwaona wao na kufanya ufuatiliaji. ana saratani ya tezi dume inaweza ikapona, ama ukishapata basi ndio kwanza kuweka mambo yako sawa na familia. Again, ikigunduliwa mapema inaweza kutibiwa na kupona. Kupona, unatibiwa na kupona kabisa kabisa. Gunduliwa mapema watu wanaweza kutibiwa hadi asilimia uh, tisini, tisini na nane watu wanapona kabisa, kwa sababu uh, matibabu yenyewe yanaweza yakaunganisha uh, ukuaji yanaweza ya, kufanisha therapy ama ikipata the. Kwa hiyo inatibiwa kabisa, lakini inatakiwa ivunjwe mapema kabla ya kusambaa kwenye chipa na, yes, na, yes, na yeah. Najua kwamba wamesema kwamba watu ambao, ama wanaume ambao na kati ya miaka hamsini na, na zaidi, ndio ambao kuna uwezekano mkubwa zaidi kupata saratani ya tezi dume. Je, kuna uwezekano wanaume ambao wana chini ya miaka hamsini nao kukumbwa na hiyo changamoto ya kupata hiyo saratani? Inawezekana, kama saratani zote na saratani nyingi huathiri watu walio, uh, hizo hiyo ndio kabisa dalili za saratani. Kuna kitu ambacho wanaita kwa Kiingereza risk factors sababu zinazokuweka mtu kwenye hatari ya kuathirika. Kuna hatari kubwa tatu, hizi ni umri, kama tulivyoongea, zaidi ya miaka hamsini, historia ya familia. Historia ya familia kama baba yako ama babu yako walikuwa na hii saratani uh, inakuweka kwenye hatari ambayo ni uh, about two or three times nyingine inakuwa ni uzito. Uzito ulio zaidi, uzito ulio zaidi. Hapo ukisema uzito unamaanisha kunenepa ama kunenepa? Yeah, sasa umesema pia suala lingine ni kunenepa zaidi kunazosababisha hiyo, mm, tatizo ya kupata hiyo saratani kumaanisha kwamba inabidi sasa watu waanze kuchunguza ama kujiangalia upya iwapo vilo vimepita zaidi sana. <laughs> Uzito na kunenepa ni, ni janga ambalo linakuwa kila siku, na sio tu saratani za za tezi dume, ni saratani zote uh, inaathiri saratani zote. Kwa hiyo uzito ni kitu ambacho watu sana sana sio si, wanaume tu uh, watu na jamii wanatakiwa wana, uh, wana kuhamasishwa ili kuelewa kwamba hili ni janga la afya ambalo litakumba li, li, li uh, li dunia uh, kwenye, kwenye miaka na karne zinazofuata zinazo. Kwa hiyo uh, ni kitu ki, ni, ni kitu ambapo watu wanatakiwa waelewe, wanatakiwa wakontrol uzito wao, wanatakiwa wajue uh, jinsi ya kufanya um, ya, ya mazoezi na jinsi mazoezi yanavyowasaidia kupunguza uh, uh, uh, uh, uh, uh, uzito na kuwa na afya ku, na njema. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sasa so, so, tuseme kwamba ushaenda kwa daktari, umefanyia vipimo vyote na mbaya, kwa bahati mbaya, unapata kwamba una saratani tezi dume. Nini ambacho kawaida wa kinafuata ni hatua gani uwa zina, zinafuata zinazomhusu mgonjwa na, na daktari wake ukipatikana kuwa na hii na saratani una una options kama kama tatu hivi ama sana sana mbili. Unaweza ukatibiwa kutibiwa kwa kwa lengo la matibabu ya juu ambayo yanaweza yanaweza kuponya hili, hili, hili tatizo. Uh, kwa hiyo uh, matibabu yanaweza yakawa ya upasuaji. Baada ya upasuaji, wanaweza kuongeza matibabu ya ya systemic systemic chemotherapy uh, hii hi, inaweza ikawa Vidonge ama intravenous therapy uh, uh, unaweza wakatumia hormones. Um, hormones ambazo zina zinatibu hii kansa. Watu ambao hawawezi ku, kuendelea na upasuaji kwa sababu upasuaji unatakiwa uwe na reasonable health. Huwezi kupatiwa upasuaji kama una magonjwa mengine ambayo yanakuzuia kuwa ku, uh, na general anesthetic. Kwa uh, hiyo kama wewe huwezi kuwa na upasuaji kwa sababu huu upasuaji ni upasuaji wa juu sana, unatakiwa mtu ambaye yuko healthy, mtu ambaye yuko fit na ambaye anaweza kutibiwa. Um, kama mtu ni mzee, kama ana magonjwa mengine ambayo yanaweza ku, kuathiria afya yake baada ya, baada ya upasuaji na uh, watafuatiliwa hormone therapy ama ni, tu na kupewa chemotherapy fuatiliwa ni kwamba tu unamwona daktari wako kila kila baada ya miezi mitatu ama miezi sita, na kupima uh, digri za uh, PSA kwenye uh, uh, kwenye damu. Watu wanaweza wakapata uh, radiotherapy. Haya ni matibabu ambayo yanatumia, yana, yana special x-rays. Unapopitia um, hayo matibabu yote, hmm, mpaka mwisho, unafuata kuanzia mwanzo mpaka mwisho, unaambiwa kwamba hongera, umepona kuna hatari ya hiyo tezi dume kurejea tena ama ukishapona ndio hivyo basi hakuna kurudia tena? Inawezekana, kwa sababu saratani siku hizi saratani zina zina familia tofauti uh, saratani ya, saratani moja ya ya uh, organ plan, uh, kama uh, kama tezi dume iko na na familia nyingi sana. Kuna ile ambayo inasambaa kwa kasi kuna ile ambayo inakuwa pole pole uh, amb hizo ambazo zinakuwa pole, pole, uh, huwa h hu, uh, hu respond uh, ama ina, ina, ina inaweza ika ikarespond kwa kwa matibabu sana na hii inaweza kupona. Uh, kwa hiyo kuna saratani ambazo zinapona, uh, na unapona kabisa na viwango vya, vya kurudi ama recurrence vinakuwa vya chini sana. Kuna nyingine ambazo you know, depending um, what what you know, na stage na watu, mgonjwa mganga anamwambia mgonjwa hakuna hakuna sababu ya ku ya, ya kujaribu ku treat hii kwa sababu inakuwa kwa kasi sana. Kwa hiyo inapona na kutorudi ama recurrency inafuatana na saratani gani ambayo imekuathiria mtu, anapoambiwa kwamba imepona na daktari anamwaga kutoa matibabu, hali yake ya maisha itarudi katika kile kiwango ambacho alikuwa nacho kabla apate hiyo saratani, ama kutakuwa na matatizo kama wale ambao wamepata korona? Unapata kwamba kunakuwa na matatizo mara kwa mara ya kupumua ama ama matatizo mengine mengine ambayo yanajitokeza. Inadepend kwa vitu viwili: digri ya kuathiriwa, kama hii imesambama mbali, umri wako, magonjwa mengine ambayo huwa unayo kama kisukari kama magonjwa ya kupumua magonjwa ya ya moyo na na tiba ambayo ume, umepata. Watu ambao wametibiwa kwa upasuaji, kuna vitu vingi ambavyo vinabadilika. Kibofu chako na tezi kama vime, vimeondolewa, jinsi ya kukojoa inabadilika. Kwa hiyo wanaweza kukupa kibofu kipya ambacho wanakitengeneza wana kutoka kwa uh, small bowel. Kwa hiyo hii inabadili maisha yako, inabadili maisha yako radically. Ina, ina kwa kweli ina depend kwa tiba gani uliyopata uh, na umri wako na magonjwa mengi ambayo unayo, ukiwa fit, ukiwa treatment yako nikuwa, ni ni, ni ni matibabu ya chemotherapy na hakuna upasuaji uh, na ukipona vizuri uh, huwa huathiriki sana una, una, una, una. Daktari Damase hapo akitueleza kuhusu jinsi ya kuepuka magonjwa kama saratani ya tezi dume. Ametoa baadhi ya dalili na baadhi ya vitu ambavyo vinasababisha, vyote ambavyo tutaviweka kwenye tovuti yetu. Tembelea tovuti hiyo uweze kujisomea na kuweza kuchangia na wenzako, iwapo umepata tatizo hilo ama unajua mwenzako ambao huenda anakuwa na dalili kama hizo. Mingi zaidi tena kwa yale ambayo umesikia, tembelea tovuti yetu, mko wajuu Swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.