Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migerano katika studio zetu za SBS audio na mtandaoni, tunakupeperushia makala haya mubashara, na tukiwaalika katika makala ambayo tumeandalia asubuhi ya leo tarehe 11 Februari mwaka wa elfu mbili ishirini na tano, tukiwa tunaelekea katikati ya mwezi na mengi ambayo tulikuwa tunayo kwa sasa, tupate kionjo kidogo cha kile ambacho kiko katika makala ya leo, hususan katika swala zima la matibabu. Je, ni kwa nini wanaume wengi huchelewa wala husita kwenda kumwona daktari? Sio rahisi, kwa sababu wanaweza kuwaona daktari kama you know, wagonjwa, um, lakini kama huu ugonjwa haujaendelea sana na kuwa na symptoms za kwenda kumwona daktari, hawa hawawezi kuona daktari. Daktari Damasen hapo wakizungumza nasi kuhusu changamoto ambazo wanaume wengi hupata kwenda kupata huduma za daktari, wakati ambapo wanastahili kuenda kabla mambo hayajawa mabaya zaidi. Lakini pamoja na hayo, tutazungumzia swala so zima pia la kupata ajira, namna ya kuomba ajira. Kama unawasilisha ombi la ajira, je, ni namna gani unastahili kufanya? Na vile vile ukishapata ajira kisha uwe mzazi nini kinafuata hususan kwa upande wa kupata likizo ambayo inakupa nafasi ya kuweza kuhudumia makulea mtoto wako, na je utapoteza mapato yako ama bado utaendelea kulipwa? Yote tunaweza tukajadili pamoja na hoja hiyo ya haf, afya ya wanaume, lakini kwa sasa moja kwa moja, kwa mhtasari wa habari Katika muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo, kuni maarufu la madaktari lazindua mpango mpya kabla ya uchaguzi mkuu linalolenga kuweza kutoa huduma zaidi za matibabu ama za majp bila malipo ama linalojulikana kwa kimombo kama bulk billing. Pamoja na hayo, uwezekano wa viza mpya ambayo itawaruhusu matajiri kuweza kununua nafasi yao pa nchini Australia kama ilivyowasilishwa nchini New Zealand, kurejeshwa tena na serikali ya Peter Dutton iwapo watashinda uchaguzi. Kiongozi wa upinzani amesema hii ni mesema, baada ya chama cha leba ma serikali ya leba kufuta viza hiyo ambayo, kwa sasa nchini New Zealand, kama una hela za kutosha maoni mwekezaji, unaweza pata, si, si, unaweza kuwa na siku ishirini na moja tu ndani ya miaka mitatu ili uweze kupata uraia wako wala kupata makazi ya kudumu pamoja nao vile vilevile wale ambao wanaishi katika wa Australia wa, wa kwanza wanaishi katika maeneo ya vijiji na kanda za Australia, kuweza kupata foni kwa gharama maisha, kwa kuwekewa vikomo kwa bei za bidhaa muhimu zinazohitajika na TPG. TPG mamilioni ya Australia wapoteza internet kupitia kampuni ya TPG ambayo imepoteza mitambo yake kwa muda. Lakini hatua zimechukuliwa za haraka kuweza kurekebisha hali hiyo. Kimataifa, utulivu Kongo Mashariki baada ya wito wa mapatano. Na kwa masikitiko, Afrika Kusini yasikitishwa na uamuzi wa Trump kuhusu kuwapa wakimbizi wazungu wanaoishi huko kwa tuma kwamba serikali inawatendea maovu na kuvuka mpaka kidogo. Sam Nujoma aliyepigania uhuru wa Namibia afariki dunia. Katika michezo mbichi na mbivu za bainika katika viwanja vya michezo pamoja na mikataba kuendelea kutiwa saini katika mchezo wa AFL. Kwa namna nyingine mengi zaidi, jiungane nasi kwa taarifa kamili za habari. Idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Kundi maarufu la madaktari limezindua mpango mpya kabla ya uchaguzi mkuu. Kundi hilo limesema kwamba litahakikisha upatikanaji kwa huduma ya majip kwa bei nafuu kwa kila mtu nchini Australia. Pendekezo la shirikisho la mashirika la The Royal Australian College of GPs maarufu RACGP kimsingi limeomba ongezeko la uwekezaji kwa Medicare kuwezesha kiwango cha utoaji wa huduma bila malipo irejeshwe hadi asilimia 85 kwa wanaohitaji zaidi. Shirika hilo pia linataka ona ukuaji katika nguvu kazi ya majipi ambayo makadirio yatazalisha dola milioni 5.2 kwa mapato ya kila mwaka kwa huduma zinazotolewa. Waziri wa afya Mark Butler amesema kwamba ameeleza shirika la habari la Chanel 7 kuwa takwimu zilizotolewa hii leo Jumanne imeonyesha kuwa dola milioni sita za ziada kwa huduma za majipii wanaotoa huduma bila malipo kati ya Novemba 2023 na Disemba 2024 tangu wakati wa hatua ya dola bilioni 3.5 ya kuongeza mara tatu motisha ya utoaji wa huduma bila malipo. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema utoaji wa huduma ya matibabu bila malipo ilikuwa ina dorora tangu tulipo, kabla tuingie katika serikali kwa sababu ya kukamishwa kwa muda mrefu sana, na kama unavyoona tuliweza kuwekeza mabilioni ya hela katika kwa mfumo huo wa backbilling ama utoaji wa huduma matibabu bila malipo kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na tatu na katika bajeti hiyo ambapo tulizuia kudorora kwa huduma hiyo. Na hii ina maana kwamba ongezeko ya huduma za, za mali, matibabu bila malipo iliweza kushuhudiwa katika kila jimbo na katika wilaya vilevile. Tumeweza kutoa zaidi ya huduma milioni sita za ziada katika mwaka uliopita kwa madaktari na kitu ambacho watu wengi wamesema kwamba ni kwamba ni vigumu kupata daktari anayetoa huduma bila malipo ambapo ilikuwa katika hali tofauti kabla tuingie madarakani. Kutoka hapo tuelekee katika mjadala ambao umeibuka kuhusu viza za wat, matajiri ama uhamiaji ambao ni matajiri ambao zimerejeshwa zime katika serikali ya New Zealand ambapo imesema kwamba kwa watatoa mfumo wa visa ama tiketi yenye ya dhahabu ina maana kwamba wawekezaji ambao ni matajiri watahitaji tu kuishi nchini New Zealand kwa muda wa siku ishirini na moja kwa muda wa miaka mitatu, kuweza kurejesha makazi yao ya kudumu. Kiongozi wa upinzani Peter Dutton amesema kwamba amependekeza wazo hilo vilevile vile, iwapo atachaguliwa kuwa waziri mkuu hivi karibuni. Anasema kwamba atarejesha sera hiyo iwapo serikali ya mseto itaingia madarakani. hata hivyo Waziri wa masuala ya nyumbani Tony Burke ameeleza bunge kuwa serikali ya leba haina uh, majuto yoyote kwa kuweza kufuta mfumo kama huo wa viza mwaka jana, kwa wale ambao walikuwa wanawekeza angalau dola milioni tano katika uchumi wa Australia. Anasema na tume ya uzalishaji kwa suala la hela taslim kuwa kupata viza, ilisema na nanakili, kuwa hakuna kesi yeyote ya, ya kuweza kudumisha kitengo hiki cha viza kwa muda wa kudumu, kwa sababu naamini kwamba umuhimu na uaminifu wa mpango huo ulikuwa kwamba hatustahili kurejesha mpango huo wa visa hizo, alisisitiza Waziri Burke. Tukielekea katika maeneo ya vijiji na kanda ya Australia, ambako wa shauri wa masuala ya kifedha wamesema kwamba mpango wa serikali wa kuweka kikomo kwa gharama ya bidhaa muhimu vya ya vyakula itasaidia kuboresha afya ya waustralia wa kwanza na jumuiya zao, hususan wanaoishi katika maeneo ya vijiji ama kanda ya Australia. Waziri mkuu aliweza kusema kwamba ataweka kikomo kwa kile ambacho kina Uh, ni, ni bidhaa kadhaa wa kadha kwa katika jibu la kuweza kushughulikia mapendekezo kumi na tisa ya kuziba pengo na malengo ya kuziba pengo ambayo yalikuwa yanatarajiwa kufikiwa. Betina Cooper kutoka shirika la Mob Strong Debt Help anasema kwamba Jumuia nyingi zinazoishi katika ma, mazingira kama hayo zimepitia wakati mgumu, hususan katika masuala ya kiuchumi na kijamii am, kote nchini, na nasema kwamba itakuwa muhimu zaidi, hususan katika masoko ambayo yanauza kila kitu ambayo yako masaa kadhaa kutoka wanakoishi. Kutoka katika swala hilo, tuzungumzie swala la mamilioni ya Australia, ambao wamejipata bila internet kwa usiku wa kuamkia ambapo kulikuwa na Hitilafu katika kampuni moja kubwa zaidi inayotoa intaneti TPG Telecom, katika mchana wa Jumatatu Februari jana. Anasema kwamba katika taarifa iliyotolewa katika mtandao wa kijamii wa X, kampuni hiyo ilisema kwamba kulikuwa na masuala ya kiufundi na mafundi wao walikuwa wanafanya wawezavyo kujaribu kusuluhisha tatizo hilo lililosababisha usumbufu mkubwa katika mfumo wao wa utoaji wa huduma za broadband. TPG tayari imetoa huduma kwa inatoa milioni kwa huduma kwa wateja milioni tano kote nchini Australia na imekuwa ikitoa huduma hiyo na kuweka juhudi za kuweza kurekebisha na kurejesha huduma hizo. Tukiangazia yanayojiri katika masuala ya kimataifa, hali ya utulivu ya mashaka inashuhudiwa mashariki mwa DR Congo baada ya viongozi wa kikanda wenye hofu ya vita vikubwa zaidi kutoa wito kwa vikosi vya Congo na vile vinavyoungwa mkono na Rwanda kusitisha mapigano. Katika miezi ya hivi karibuni kundi la waasi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limechukua udhibiti wa maeneo mengi mashariki mwa DRC, eneo lenye utajiri wa madini, huku mapigano haya yakisababisha maelfu ya, ya vifo na kulazimisha idadi kubwa ya watu kuyakimbia ya makazi yao, kwa kuhofia kuwa mzozo huu unaweza kusambaa hadi nchi jirani. Viongozi wa Afrika Mashariki na Kusini walikutana katika mkutano wa kilele Jumamosi na kutoa wito wa kusitisha mapigano mara moja na bila masharti ndani ya siku tano. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Chisekedi walihudhuria mkutano huo, huku Chisekedi akishiriki kwa njia ya video. Katika mji wa Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini ambalo liko katika shabaha ya M23, wakazi walielezea mashaka yao kuhusu mkutano huo, kuwa huenda usilete amani ya kudumu. Na kutoka Kongo tuelekee moja kwa moja hadi Afrika Kusini, ambapo serikali ya Afrika Kusini Jumamosi imekosoa uamuzi wa Rais wa Marekani Donald Trump kusimamisha msaada wa nchi hiyo kutokana na sheria aliyodai inaruhusu ardhi kunyakuliwa kutoka kwa wakulima wa kizungu. Katika nukuu ya taarifa inasema kwamba tuna wasiwasi wa kile kinachoonekana kuwa kampeni ya upotoshaji na propaganda inayolenga kupotoshwa kwa taifa letu, serikali ilisema imeongezea kuwa kwamba inasikitisha kuona matamshi hayo yanaonekana kupata upendeleo miongoni mwa watoa maamuzi wa Marekani. Rais Trump alisema sheria hiyo itaiwezesha serikali ya Afrika Kusini kunyakua mali za kilimo za Waafrikana walio wachache bila fidia. Amri ya kiutendaji pia ilibainisha migongano ya sera za kigeni kwa nchi hizo mbili kuhusu vita vya Gaza. Afrika Kusini imesema kwamba imezingatia amri ya utendaji ya Trump, lakini ikaongeza ina na msingi wake kuwa kuna si, si sahihi na hauna ukweli wowote. Tukivuka mpaka tuingia katika nchi jirani ya Namibia, Sam Nujoma ambaye aliongoza mapambano ya miongo mitatu ya kupigania uhuru wa Namibia kutoka Afrika Kusini yenye ubaguzi wa rangi amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 95, ofisi ya rais ilitangaza Jumapili. Salamu za rambirambi zilizidi kumiminika kwa baba mwanzilishi wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, huku rais wa Afrika Kusini Siri la Mapoza akimpongeza Nujoma kama mfano kwa mapambano ya nchi yake dhidi ya utawala wa wazungu walio wachache. Kiongozi wa kundi la ukombozi la SWAPO alifariki Jumamosi jioni baada ya kulazwa hospitali kwa wiki tatu akipambana na ugonjwa ambao hakuweza kupona. Rais wa Namibia Nangolo Mbumba alisema katika taarifa. Katika nukuu ya taarifa yake asema kwamba kwa huzuni na masikitiko makubwa Mbumba alisema kwamba akitangaza kufariki kwa mpigania uhuru wetu anayeheshimika na kiongozi wetu wa mapinduzi, baba yetu mwanzilishi. Aliishi maisha marefu na yenye matokeo muhimu, ambapo alitumikia kwa njia ya kipekee wananchi wa nchi yake anayoipenda. Mwisho nukuu. Wele Namibia ilipata uhuru mwaka wa elfu moja mia kenda tisini, huku Nujoma akishinda uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia mwaka huo. Na utasikia mengi zaidi katika taarifa zijazo tutakazoletea siku ya Ijumaa. waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukitazama yale ambayo yanajiri na yale ambayo yako katika taarifa zetu za SBS Audio tulizowaandalia kwa sasa tukitazama matokeo ya michezo katika nchi mbalimbali. Katika mechi zilizochezwa kati ya Inter Milan na Fiorentina, Inter Milan wanapata ushindi wa goli mbili kwa moja, wakati Marioka na Osasuna katoka moja moja. Katika taarifa zingine za michezo humu nchini, tukitazama kile ambacho kimejiri, hususan katika FL ambapo timu ya Hawthorn imeendelea kuongeza mkataba wake kwa kuchezea katika mji wa Launceston kule Tasmania kwa miaka mingine miwili ikiwa itafikisha mwaka elfu mbili ishirini na saba kabla timu ya wenyeji wenye kupata nafasi ya kucheza huku watakuwa utakuwa wenyeji wa mechi nne za msimu ambapo wamesema kwa kwamba mkataba mkata huu ulianzia katika mwaka elfu mbili ishirini na moja kwa mradi elfu mbili na moja na katika wakati huo, timu hiyo imeshinda mechi sitini na moja kati ya mechi themanini na mbili zilizochezwa huko, na kwa sasa wakiwa na kiwango cha asilimia sabini na tano ya ushindi wa mchezo huo. Katika taarifa zingine za michezo duniani, mchezaji Mo Mailata kutoka Australia amesaidia timu yake kupata ushindi katika mchezo wa Super Bowl kule Marekani wa NFL kupitia timu yake Philadelphia Eagles, ya Eagles ambayo ilipata ushindi wa alama ya 40 kwa 22 dhidi ya Kansas City Chiefs ikiwa ni uh, kisasi kikiwa kimelipwa na Philadelphia Eagles walioshindwa na Kansas City Chiefs miaka mbili iliyopita. na tukitazama najiri katika masuala ya fedha kwa haraka haraka, tukitazama katika masoko, dola moja shulani ya thamani ya sendi 63 za Marekani, wakati dola moja shulani ya thamani ya faranga 1857 za Burundi, na dola moja shulani ya thamani ya faranga 1794 za Kongo, wakati dola moja shulani ya thamani ya faranga 1879 za Rwanda, na dola moja shulani ya thamani ya shilingi 2335 za Uganda, wakati dola moja shulani ya thamani ya shilingi 81 za Kenya, na dola moja shulani ya thamani ya shilingi 1602 na senti 83 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa, mjini Adelaide joto ni 32.8, wakati mjini Brisbane 28.1, Canberra 21.8, zinahusika kwa wakati Darwin 30.2, tukielekea Perth 23.4, wakati mjini Melbourne 24.4, na mjini Sydney kwa sasa