Jambo popote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hapa ni muktasari wa habari leo, Jumatatu tarehe kumi Februari mwaka 2025. Hesabu zaendelea kwa kina katika chaguzi dogo la eneo bunge la Werribee mjini Melbourne. Wakati wa kazi wa vijijini na kanda la Australia kwa chini ya viwango vipya vya bei za bidhaa thelathini kimataifa. Jumuiya za mashariki ya Afrika na kusini mwa Afrika maarufu EAC na SADAK zatangaza hatua mpya za kutafuta amani mashariki mwa DRC na Sam Nujoma aliyepigania uhuru wa Namibia aga dunia. Katika michezo, Alex Demeno asema amejifunza mengi kutoka kichapo alichopata katika fainali ya wazi ya tenis ya Rotterdam. Hizi hapa ni taarifa kamili za habari. Hesabu zinaendelea katika chaguzi dogo katika eneo bunge la Werribee ambalo liliwahi kuwa ngome ya chama cha leba katika vitongoji vya magharibi ya mji wa Melbourne. Uvutio wa chama cha leba katika eneo bunge hilo katika mwaka 2022 ulikuwa asilimia 10.9 katika uchaguzi wa jimbo hilo, ila kwa sasa ushawishi huo umepungua hadi asilimia 0.6 kura ya sita. Kwanza chama hicho katika hesabu kufikia sasa ni asilimia 28 na nukta 71. Kiongozi wa jimbo la Victoria Jacinta Allan amesema ataendelea kuwahudumia wapiga kura na familia zinazoumia wakati wa janga la gharama ya maisha. Na wakazi wa vijijini na kanda la Australia watakuwa chini ya viwango vipya vya bei ya bidhaa 30 muhimu, bidhaa hizo zikijumuisha bidhaa kama unga, maziwa na matunda hiyo ni sehemu ya hatua zinazotangazwa na serikali ya shirikisho hii leo kama sehemu ya jibu kwa viashirio vya kuziba pengo kwa pengo katika afya na ustawi kati ya Waustralia waasili na Waustralia wasio waasili. Na ripoti mpya ya tume ya uzalishaji kwa viashirio 19 vinaonyesha ni viashirio vitano tu kwa sasa ndivyo vinakaribia kufikiwa, hata kama viashirio vingine 11 vinaonyesha maboresho. Wanaharakati wa vijana wamekaribisha rasimu ya sheria ambayo itaamuru wa maamuzi ya serikali yazingatie maslahi ya masla muda mrefu ya Waaustralia wa sasa na wa siku za usoni. Mswada huo unaoitwa ustawi wa vizazi vya usoni au vizazi vijavyo, sheria hiyo itaanzisha pia nafasi ya kamishna wa vizazi vijavyo watakaotetea na kuwakilisha maslahi ya muda mrefu na mazoezi endelevu. Katika mwaka elfu mbili kumi na sita nchi ya Wales ilikuwa ya kwanza duniani kuteua kamishna wa vizazi vya usoni awe mlinzi wa maslahi ya vizazi vijavyo, chini ya sheria yake ya ustawi wa vizazi vijavyo. Mbunge huru Daktari Sophie Scamps atatarajiwa kuwasilisha mswada huo hii leo bungeni, unaoongozwa na shirika la vijana lisilo la faida linalojulikana kwa jina la Foundations for Tomorrow. Tukitazama yanayojiri katika taarifa za kimataifa, katika hatua mpya ya kutafuta amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC, viongozi wa jumuiya ya Afrika mashariki EAC na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADAC, ya SADC wamefikia maamuzi yatakayosaidia kurejesha utulivu katika eneo hilo linalokumbwa na mzozo wa muda mrefu. Mkutano huo wa pamoja uliofanyika jijini Dar es Salaam, Tanzania, uliohudhuriwa na wakuu wa nchi na serikali kutoka mataifa wanachama wa EAC na SADAK uliongozwa na mwenyekiti wa EAC, rais wa Kenya Daktari William Ruto, na mwenyekiti wa SADAK rais wa Zimbabwe Daktari Emmerson Mnangagwa. Baada ya majadiliano ya kina, viongozi wa EAC na SADAK wamekubaliana kuwa mgogoro wa mashariki mwa DRC unaweza kutatuliwa kwa njia ya kisiasa, kidiplomasia na hatua za kiusalama. Akisoma maazimio ya mkutano huo, katibu mkuu wa EAC Veronica Nduva alisema mkutano umeamua kuwa pande zote zinazozozana katika mgogoro huo zisitishe mapigano mara moja na kuweka silaha chini bila masharti yoyote. na tukishuka chini kusini mwa Afrika, Sam Nujoma, ambaye aliongoza mapambano ya migongo mitatu ya kupigania uhuru wa Namibia kutoka Afrika kusini yenye ubaguzi wa rangi amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 95, ofisi ya rais ilitangaza siku ya Jumapili. Salamu za rambirambi zilizidi kumiminika kwa baba mwanzilishi wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, huku rais wa Afrika Kusini siri ramapoza akimpongeza Nujoma kama mfano kwa mapambano ya nchi yake dhidi ya utawala wa wazungu walio wachache. Kiongozi wa kundi la ukombozi la SWAPO alifariki Jumamosi jioni baada ya kulazwa hospitalini kwa wiki tatu akipambana na ugonjwa ambao hakuweza kupona. Rais wa Namibia Nangolo Mbumba alisema katika taarifa na katika michezo kwa haraka haraka, tutazamia najeri ambapo katika mchezo wa tenis Maustralia Alex Dimeno amekubali kushindwa kwa unyenyekevu katika fainali ya mchezo wa wazi wa Rotterdam, na ametumia hotuba yake baada ya mechi hiyo kueleza watazamaji mengi ambayo alijifunza katika mashindano hayo. Dimeno alipoteza fainali hiyo dhidi ya Muhispania Carlos Alcaraz katika seti tatu akiwa amepoteza seti ya kwanza sita nne, akashinda seti ya pili tatu sita, lakini ya tatu na ya mwisho alipoteza kwa alama zikiwa ni sita mbili 2. Baada ya matokeo hayo, Demeno amepanda katika jedwali ya ligi hiyo na kuwa na mchezaji bora namba sita duniani, ambayo ni kiwango cha kwanza ambapo amekuwa katika nafasi hiyo. Amesema anaendelea kukua kama mchezaji na bila shaka inachukua muda kuweza kufikia kiwango anachotakiwa kufika. Na katika taarifa zingine za michezo, watu milioni mia moja ma, nchini Marekani wamejumuika kutazama mchezo wa Super Bowl, ambao ni mchezo maarufu sana wa NFL huko, ikiwa ni mwaka wa 59 wa mchezo huo ambapo ni mchezo ambao umetazamwa na watu wengi zaidi Marekani na katika baadhi ya nchi zingine duniani. Kansas City Chiefs wanatarajia kushinda mchezo huo kwa mara ya tatu mfululizo, na watapambana na wapinzani ambao wamepatana nao mara kadhaa katika fainali hizo, wa Philadelphia Eagles, ambao watakuwa na mchezaji kutoka Australia, Jordan Mailata malata kutoka Eagles ambao walipoteza mchezo huo miaka mbili iliyopita kwa alama zikiwa ni 38 kwa 35 dhidi ya Kansas City Chiefs. Tunatarajia kwamba wakati huu bahati na tabasam itakuwa ni upande wao baada ya kipenga cha mwisho kupulizwa. Na tukitazama yanojiri katika taarifa za utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide nyuzi joto pale ni 34, wakati mjini Brisbane ni 31. Tukielekea mjini Canberra ni 23, dawe ni 33 tat vile vilevile. Tukienda mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 27, wakati Hobart ni 21, Melbourne 26 na Perth nyuzi joto pale ni 28. Kufikia pona mwisho taarifa za habari ambayo tumeandalia Bakia nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za, za SBS Audio. Na sasa kwamba wazapata makala yote kwenye tovuti yetu wananemba ni sbs.com.au, mkwa juu Swahili.