Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, katika studio zetu za SBS Audio tukuletia makala haya mubashara, pia kwenye tovuti yetu anaonembani SBSu mkwa juu Swahili. Katika makala ya leo, tunalenga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kuna maendeleo yanayoendelea kwa sasa. Taarifa ni kwamba gereza katika mji wa Goma limebomolewa, wafungwa wameondoka, baada ya mji huo kuanguka katika mikono ya waasi wa M23 pamoja na wanajeshi wa Rwanda, hata kama serikali ya Rwanda inakana kwamba hawahusiki katika vita hivyo lakini shutuma zinaendelea na vidole vinaendelea kutungwa Rwanda kwamba Rwanda wanahusika katika machafuko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, suluhu ni gani? Serikali imeshindwa kazi au la? Na je itakuwaji kwa upande wa uongozi wa Felix Tshisekedi, aendelee au asiendelee? Bwana Umari, unasemaje? Ndio, naweza nikakubaliana, kwa sababu sisi tunaongea kama Wakongomani, chama tawala ni kama kampuni ambayo iko natafuta sehemu ya kwenda kutumika, ni kama vile tunabatu wanaitaka nisa vile uh, iko kama vile kampuni tuseme, inaenda ku serikali, nasema mnipe mitenda ya kujenga barabara, kama barabara itumike vizuri, ili kampuni lazima itupe sehemu <coughs> batafute kampuni nyingine iendelee. Kwa hiyo hakuna chama tawala ya Kongo ambao ao ndo inakuwa na monopoli ya kutumika uzii mtu mwingine. Kila mkongomani ana nafasi ya kuwa rais, hakuna shule ya uraisi na kama unaonekana. Kwa sababu uraisi, nimeongea mwanzo, raisi ni kama vile ni kocha, ni kiongozi ambao anapanga wachezaji, anajua huyu nikimuweka pale, huyu nikimuweka hapa, huyu akicheza hapa ni lazima ushindi tu upate. Sasa kama kocha anaenda, anapigwa, anabadilisha habiendeki, shida ni wachezaji, shida ni mwenyeko na badili, ndo kitu iko pale. Na kwa sababu si Waafrika si tu zaidi zaidi, Wakongomani hatuna hiyo asili ya kuachia madaraka ya kusema mi nimeshindwa Yani, pale kisekedi hata wamfikie miguu hivi amgonge kwa mlango hivi yeye atakwambia tu, mimi ni rais, ni lazima alalamike tu, yeye ni rais, kwa sababu hatuna ile nafasi ya kuachia madaraka kipindi unaona kama vitu haviko sawa. Kwa kweli vitu vinaenda mbaya, ukiangalia mtu ambao ulikuwa uko naye, na ukiangalia hata raia au mke mume ambao ametengana na mwenzie, ukiona mke anaanza kufikiria ule ambao aliachika anashindwa kuona wewe, maana ni kwamba ule alifanya mazuri kuzidi. Leo nikienda bila ushabiki Mi siko ile mambo ya kusema kwenda kusisi ugoshi droit Kongo leo. Kuna kwa wengine hata wanasema oh, na no, wanawalipa hela juu aseme vile no. Kuna vitu tukiviangalia leo Kongo, Kabila anaanza kwa, yani wakati wa Kabila watu wanasema kulikuwa hata afadhali kuliko wakati huu. Sasa kama ambao alikuwa rais ya manake alifanya mazuri kukushinda, kwa nini uendelee kutumika eh, kwa nini uendelee kufanya nini, uendelee kuongoza? Kwa hiyo kuna vitu ambao niko naongelea. Nimesema Kabila alikuwa anafanya mazoezi ya jeshi kila tulikuwa tunasherehekea sikukuu ya uhuru. Rais ambao tuko naye ametosha ili kutuweka, kwa sababu kila, kila mkongomani akijua si, leo ndo siku ya uhuru wetu, kwake ni mafunzo. Kipindi ya Kabila kulikuwa michezo. Leo kuna makuluna, o kuluna wanakata mipanga, kuluna babake apokee, mtu ana watoto nane, ile apokee tarehe kumi na tano, mnampokeza mwezi mwingine tarehe ishirini, wale watoto wana njaa wanataka wafanye namna gani? Vijana ndo nguvu kazi, munawapa nini? Kazi hamuna, mauwanja wote sehemu wote, wote walikuwa wanafanya mazoezi, wameuza. Leo mpira Kongo hauchezeki au spoti yoyote, Kongo hamuna. Ni njia mojawapo ya kufanya nini? Ya vijana kuwa wanazubaika nayo, na wanajipatia kipato. Kwa hiyo mimi nimeunga 100%. Na Kisekedi, Kiswahili anajua. Ana watu wanamzunguka Rais Kisekedi. Kama ni pesa, umeshakupata pesa Kongo ni zaidi ya zile pesa wanazoficha kule. Ni wengi walijenga. Tukienda Angala Kongo, nini, nini Gabon, Omari Bongo aliuza manyumba, Mobutu aliuza manyumba, kila raisi kunauza manyumba Ulaya, ila mwisho wao kunakuwa shida. ana uwezo wa kunishinda mumaisha, kujielewa ni kitu kizuri. Tunaweza ukakaa hapa lakini ukaangalia huyu ndugu yangu anaelewa kunizidi kwa kuongoza kundi. Usigang'anie na wakati unaona vitu vinakushinda. Achukua hata ndugu yake kwa sababu ni mkongomani mwenzetu amupe nafasi ndugwe unipe basi hata kudeta ya Bongo. Saka kesi balipiga Gabon. Gisoule au limingemali mufika ule nini ali Bongo. Ni bandugu balipigana kudeta ya Bongo. Inchi inaendelea. Vitu vinanishinda mnipiga kudetea bongo, ila mniweke msinifunge, hatuta kufunga Kisekedi utaenda kwenu, unaenda kujenga vila, unaenda ishi kule maisha yako yote, pesa unayo. Kwa kweli, Kisekedi inabidi aende sehemu, aende kwanza pembeni, hali mbao. Naona nasema kwamba M23 wamehusika na kifo cha Jenerali Peter, kumaanisha kwamba maeneo ambayo wako itakuwa ni sehemu ambayo itakuwa ni kukata usafiri kutoka Goma kwenda kwenda Bukavu, na hiyo inakuwa na athari mbalimbali kwa, mba, mbali mbali, kwa, kwa umma kwa ujumla, utoaji wa, wa vyakula na usafiri kwa ujumla. Una wasiwasi kwamba pengine Goma inaweza ikatekwa pia, ama M23 itaweza kusambaza zaidi kusambaza mabao yake zaidi na kufikia sehemu zingine ambazo kwa sasa bado ndio kimbilio za watu ambao wamekimbia zile sehemu ambazo zilikuwa zimetekwa tayari asilimia ya vijiji vyote ambavyo viko pembeni ya mji mkuu wa Goma vimeshikwa au mji wa Goma leo tuseme kwamba umeshikwa. Tusi, tusidanganyane, inamaana ni Goma ndo imeshikwa sasa hivi. Sasa kama Goma imeshikwa na takwimu inasema watu elfu ishirini na tano pointi nne ndo wanaangaika leo kwa njaa, huoni kwamba uchumi wa nchi na wenyewe umepungua? <laughs> kwa ule upande kule, watu wengi watakuwa wameumia kama watu milioni 24.5 ndo wana njaa. Hiyo ni vita tosha baba, na hapo hakuna usalama hao watu. Kuna watu ni takumsio mimi ni BBC wanazungumza mm -hmm, milioni elfu kumi na tatu ya watoto ndo wamekimbia kwa njaa shida, ina maana hawasomi hao watoto. Huoni hapo ujinga unarudi? Ni kama ule wakati tena wa ukoloni Unaona baba, si tunachoomba tu ni kwamba hata na wenyewe wadui huko waliko ni watu waangalie, warudi nyuma, waache Afrika. Ni yetu wote, tuichangie kwa njia nzuri, tusichangie Afrika kwa kupigana. Hapana, ni kwetu kote. Kwanza, kama kungekuwa uwezekano waangalie kisigani, tunavyoweza kuingiliana kama vile wa Afrika. Si unaona United States ni moja Unaweza kwenda sehemu yoyote unataka ndani ya US na unafanya unachotaka na unarudi nyumbani kwenu. Hakuna mtoto uoga, nasau kwao, kila mtu anasau kwao. We live in Australia, na haki ya kwenda Perth, na haki ya kwenda Darwin, na haki ya kwenda Tasmania, na narudi Sydney ambako ndo kuna milango yangu nakouishi kwa hiyo, kila mtoto apewe hata nafasi aishi anavyotaka ndani ya Afrika, aende na arudi. La, tuheshimu mipaka. Mimi siwezi kwenda kufanya fujo. Sasa hivi Tasmania kuna rafiki zangu, kuna wenzangu, unaona, naenda nacheza na furahi dao narudi, sio kwenda kuwapora vitu vyao. Haijengi. Afrika ni yetu yote, tuichangie kwa hali ya amani, sio kuja kunyanganyana udongo. Kunyanganyana udongo haitusaidii kitu. Afrika tuichangie, kwa sababu rasilimali za wakongomani zinaliwa na jirani yake kati sio haki yake, kwanza ni dhambi, kwanza ni vibaya. Unaona bwana, inakwaza na ndo hile inaleta conflict, na vizazi na vizazi na vizazi tutaendelea kukemeana, kukomeshana, kuchukiana kwa sababu sintofundisha mtoto wangu kumpenda adui aliyekuja kuvamia nchi yetu akatukimbiza tukaishi ukimbizini. Kule ukimbizini tunakuwa tuna amani, dison Australia today, tunaishi Australia leo tukifukuzwa Australia tutarudi wapi? Kati kwetu ndo kuna machafuko kama hivi, tutaenda goma ya nani? Kati Goma ndo imeshikwa na muhasi leo, tutakosa sehemu ya kwenda. Hivyo vitu kwa kweli vinakata sana maendeleo ya nchi, na tunataka tujenge Afrika iliyo nzuri kesho. Tunataka tujenge Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nzuri, tunataka tujenge Rwanda ambayo nzuri, wanye Rwanda wakae kwao, wakongomani wakae kwao, tuheshimu boda tuheshimu mipaka, tukutane kibiashara na turudi nyumbani tukapumziki. Nafikiria hiyo itakuwa ni suluhu nzuri kwa Wakongomani. Mimi nitawaambia kuna umuhimu na sababu kubwa ya kuweza kubadilisha rais aliyepo, kwa sababu nimesema mbele kwamba anajibrandi peke yake, aibrandi nchi kule kote. Anaenda anakwenda kutembea kokote kule, anaenda anaongea kwa jina la nchi, lakini siyo nchi anakwenda kufanya kazi. Utakuta ana msafara wa watu kumi na tisa na wale watu kumi na tisa kwa siku wanapata posho elfu mbili mia tano elfu mbili mia tano kwa siku, na kuna raia milioni elfu ishirini na tano point kidogo ambao wana njaa. Huoni kama unakwenda kutetea amani, watu wanakufa njaa huku. Lima mashamba, leta hiyo hela, leta hiyo mafuta anatumia kwenye hiyo pleni yako, wape watu wale. Kama angekuwa rais anaojali watu, nenda we mwenyewe vitani. We si ndio amiri jeshi mkuu, unashindwa nini kwenda vitani? unashindwa nini kwenda kusimama? Unakwenda Geneva, unakwenda Uswizi, watu wanakufa Goma bwana. Si unataka rais mwenye kuwajibika, rais anawatetea watu wake? Anaojali kuwatetea ni kwenda kulia nao kwenye shida zao. Watoto zako wanakufa njaa, huo na safiri nyumbani, kwako hakuna umeme, huo na safiri, si mke hata kukimbia, anasema huyu mme afai huyu bora nikaolewe na kaka yangu fulani kule nitakuwa mke wa pili. Mke wa, mke wa pili pili atakwenda kuwa mke wa pili kwa bwana mwingine, kwa sababu anaijali familia yake. Ndio kama mfano yule rais, si hatutaki ukimbia nchi, si tunataka tubaki nchini kwetu. Hatutaki kuchezewa na mtu yote. Suluhu ni rais wetu abadilishwe, tafadhali. Amesafiri mara na mara, ambazo siwezi nikahesabu. Lakini sehemu zenye vita kufika hawezi kwenda. Unaogopa nini kwenda kwenye vita? Unawatuma wenzio wona baki nyuma, umenenepa, watu tunagonda kama hivi ye yeah, ona shavu linavyotoka limenona. Watu wanakufa watu wanaumia kwenye nchi ya shida ye yeah, anafurahi huko Kinshasa, watu wanakufa Goma. Ashuke hata Goma kwanza na familia yake akakae nayo pale, kitu ambacho hakiwezekani. Uh, ni kwamba nchi yetu ina shida kubwa sana, na naomba watu waweke akili pamoja ili tuweze kusaidia ile nchi. Afrika ni yetu wote tuichangie kwa nia nzuri sio kwa nia mbaya. Nafikiri hayo ni maoni yangu. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.