Unasikiliza idhaa ya, ya, idha ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. Mkwaju Swahili, karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi migerano katika makala yaliyo, ambayo ni makala ya mwisho ya mwezi huu wa Januari, mwezi wa kwanza, tukiwa tumemaliza mwezi wa kwanza wa elfu mbili ishirini na tano. Yapo yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekea katika studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi atusubiri nalojiri wiki hii katika bara la Afrika ambako kuna masuala chungu nzima yanayoendelea kuunga vichwa vya habari kule. Kwa hiyo tega sikio naungane na bwana Nyakundi. Rais wa Congo Felix Tshisekedi ameapa kurejesha mamlaka ya serikali mashariki mwa nchi ambako waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wameuteka mji wa Goma na unaripotiwa kuelekea kusini kuchukua maeneo zaidi. Katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni, alisema majibu makali yaliyoratibiwa dhidi ya kile alichokiita magaidi yanaandaliwa. Alikosoa jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua na kwa kutofanya juhudi za kutosha kufuatia mzozo wa usalama unaozidi kuongezeka. Mashambulizi ya wiki moja ya waasi yameongeza tahadhari ya mzozo wa kibinadamu unaokuja na kuongezeka kwa shinikizo la kimataifa kukomesha mapigano. Wakati wa hotuba yake siku ya Jumatano usiku, Shisekedi aliwahimiza Wakongo kuungana pamoja na kuunga mkono mapambano ya jeshi kutoa tena udhibiti. Hii hapa ripoti zaidi na mwandishi wa BBC Mbeleji Musoshi. Katika hotuba yake ya karibu dakika kumi na tatu Rais Chisekedi alionyesha sikitiko yake moja kwa moja dhidi ya jumuiya ya kimataifa na Umoja wa Afrika kuona Rwanda ambayo ni mmoja wa wanachama inaendelea kukiuka kwa uwazi na bila uadilifu kanuni za kimsingi za Umoja wa Mataifa pamoja na mikataba ya kikanda, na kudai ya kwamba hakuna hatua zilizochukuliwa dhidi ya Rwanda kama sio tu matamshi ambayo haifuati na vitendo yaani jumuiya ya kimataifa haiadhibu Rwanda, Rwanda inaendelea kukiuka kanuni za msingi na kiburi kabisa, kwa sababu uvamizi wake haufichiki tena. Ni uchokozi ambao haukubaliki kwa taifa huru, ni tishio pia kwa kanda yetu kuwekwa na mamia ya wanajeshi wa Rwanda nchini mwetu na usaidizi kwa waasi wa M23. Uchimbaji wa madini yetu kwa njia isiyo kwa halali inaweka kanda yetu ya maziwa makuu hatarini. Mettant en danger. Katika hotuba yake hiyo ambayo raia wengi walikuwa wanasubiri, Tisekedi alitangaza kupunguza gharama ya wafanyakazi wa, wafanya wa serikali ili mapato yatolewe zaidi kwa wanajeshi. Tshisekedi alitoa pia wito wa kuajiri wa vijana katika jeshi ili kuzuia yale ambayo amedai uvamizi wa DRC na Rwanda. Wasiwasi kati ya Rwanda na Afrika Kusini umeongezeka sana. Hii ni baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame kutoa onyo kali kwa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa akisema kwamba Rwanda imejiandaa kwa makabiliano iwapo kutakuwa na ulazima wa kufanya hivyo. Taarifa ya Bwana Kagame ilikuwa inajibu maoni ya Bwana Ramaphosa juu ya jukumu la kikosi cha ulinzi cha Rwanda na kikundi cha waasi cha M23 katika mapigano yanayoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jibu la Rais Kagame kwa Siri Ramafosa liliashiria mzozo mbaya wa kidiplomasia kati ya Afrika Kusini na Rwanda. Katika taarifa hiyo ya maneno makali, akimjibu moja kwa moja Siri Ramafosa kwenye mtandao wa kijamii wa X, Bwana Kagame alimshutumu rais wa Afrika Kusini kwa kupotosha mazungumzo ya faragha juu ya hali tete mashariki mwa DRC. Kiongozi huyo wa Rwanda pia alisema bwana Ramafosa alikuwa hajaonya Rwanda juu ya shughuli zake za kijeshi, lakini badala yake alikuwa ameomba msaada wa vifaa, pamoja na umeme, chakula na maji kwa wanajeshi wa Afrika Kusini. Wakati akikaribisha juhudi za Afrika Kusini za amani, bwana Kagame alisisitiza kwamba nchi hiyo haikuwa katika nafasi ya kuwa mtafutaji amani wala mpatanishi. Na alionya zaidi kwamba ikiwa Afrika Kusini inataka makabiliano Rwanda itajibu ipasavyo. Uganda imethibitisha kuzuka kwa ugonjwa hatari wa Ebola katika mji mkuu wa Kampala, huko mgonjwa wa kwanza aliyethibitishwa akifariki kutokana na ugonjwa huo siku ya Jumatano kulingana na wizara ya afya. Mgonjwa huyo, ambaye ni muuguzi katika hospitali ya rufaa ya Mulago mjini Kampala, mwenye umri wa miaka thelathini na miwili, Awali alikuwa akitafuta matibabu katika vituo mbalimbali ikiwemo Mulago baada ya kupata dalili za homa, maumivu ya kifua na kupata shida ya kupumua, kulingana na tangazo la wizara ya afya ya Uganda. Wizara ya afya inasema mgonjwa kwanza ilionyesha dalili za homa kali, maumivu ya kifua na ugumu wa kupumua. Baadaye alipata kuvuja damu kutoka kwa viungo vingi vya mwili kabla ya kupata kushindwa kwa aina nyingi na kusababisha kifo chake. Maafisa wa afya wanasema timu za kukabiliana na ugonjwa huo zimetumwa kufanya ufuatiliaji wa mawasiliano na kutekeleza hatua za kudhibiti ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Huu ni mlipuko wa hivi karibuni wa Ebola nchini Uganda tangu ule uliotangazwa mnamo Septemba 2022, ambao pia ulisababishwa na virusi vya Ebola vya Sudan. Mlipuko huo uliojikita katika wilaya ya Mubende ulikuwa mlipuko wa kwanza wa virusi vya Ebola nchini Sudan katika mwongo mmoja na watano kurekodiwa nchini Uganda. Na maelfu ya watu katika nchi za Niger, Mali na Burkina Faso zinazoongozwa na serikali za kijeshi, Jumanne, waliandamana kuunga mkono uamuzi wa nchi hizo wa kujiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS. Hatua hiyo ilianza kutekelezwa Jumatano wiki hii. Kundoka kwa nchi hizo tatu ambazo zilianzisha jumuiya hiyo kulisababisha mpasuko katika kanda hiyo na kuiacha ECOWAS na mstakabali usio wa uhakika hizo tatu ziliunda shirikisho tofauti linaloitwa Alliance for Sahel State. Ziliifahamisha rasmi ECOWAS kuhusu mpango wao wa kuondoka mara moja mwezi Januari mwaka 2024 zikidai kwamba jumuiya hiyo inaitegemea hasa ufaransa kupita kiasi. Pari iligeuka dui wa pamoja wa serikali hizo tatu za kijeshi ambazo zinapendelea kushirikiana na nchi kama Russia, Uturuki na Iran. Hata hivyo, ECOWAS iliomba taarifa ya maandishi ya mwaka mmoja ili hatua ya kuondoka kwa nchi hizo itekelezwe na tarehe ya mwisho ilifika Jumatano. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.