Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Mbapoto lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukaleta makala mbashara pia kwenye mtandao wetu wa matovuti yetu andaniambao ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Tuko na mengi ambayo tumeandalia katika makala ya leo, lakini tukilenga hasa yanayoendelea katika ukanda wa Kivu Kaskazini, ambako M3, wapiganaji wa M3, wamechukua mji wa Goma na taarifa ni kwamba wameanza kuelekea katika maeneo ya kusini mwa Kivu vilevile, azma yao ikiwa ni kufika hadi Kinshasa tutazungumza na baadhi ya wakongomani wanaoishi nchini Australia kujua maoni yao ni yapi kuhusu yanayoendelea Kongo na mtazamo wao kuhusu suluhu ile linaloendelea Kongo ni gani. Lakini kwa sasa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari ya asubuhi ama mchana wa leo, serikali ya shirikisho na serikali ya Victoria zatia saini mkataba wa uwekezaji wenye thamani ya dola bilioni 2.5 kwa sekta ya elimu. Wakati huo, serikali ya shirikisho ilitetea msimamo wake kwa namna inavyotetea na kukabiliana na swala la chuki dhidi ya Wayahudi wakati ambapo vilipuzi vimepatikana katika moja ya jengo jijini Sydney na pamoja na ongezeko ya visa vya kuchoma moto pamoja na kuchafuliwa kwa mali za watu. Pamoja na hayo, ni kuhusiana na swala so zima la tume ya uchaguzi Australia, kuongeza juhudi ya kuweza kushirikiana na jamii za vijijini kwa swala zima la kuweza kuwasajili kushiriki katika uchaguzi mkuu ujao. Kimataifa hali iko hivi, ambapo Washington na jumuiya ya Afrika Mashariki yaomba DRC kuzungumza na waasi wa M23. Wakati nchini Uganda ebola yasababisha kifo cha mtu mmoja kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2022 na karibu mili 28 ya upolewa kwenye mto Potomac kule Washington Marekani. Katika mchezo mbichi na mbivu kubainika katika viwanja vya vi michezo wikendi hii na vilevile vile, dirisha la usajili la karibia kufungwa je, timu gani itasajili mchezaji yupi? Na je timu unayoshabikia ni miongoni mwa zile zinawafukuzia saini za wachezaji maalum, ama itakuwa ni kusubiri hadi msimu wa majira ya joto? Yote hayo ju katika maswala ya michezo lakini, kwa sasa, moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Waisikiza idhaa <muchas> Kiswahili ya SBS wakiwa na migodi migerano. Hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Serikali ya shirikisho na Victoria zimetia saini mkataba wa wawekezaji wenye thamani ya dola bilioni 2.5 kwa elimu ambayo serikali hizo zimesema uwekezaji huo utawasaidia wanafunzi, wafanyakazi pamoja na wafamilia. Mkataba huo ulitangazwa wiki iliyopita na utawasaidia serikali ya shirikisho kuongeza mgao wayo wa uwekezaji katika shule za umma kutoka asilimia ishirini hadi ishirini na tano kama ilivyopendekezwa na tathmini ya mwaka elfu mbili kumi na mbili ya Gonski. Serikali ya shirikisho kwa upande wapi imesema kwamba inatumai uwekezaji huo utaongeza idadi ya wanafunzi wanaomaliza masomo pamoja na kuwavutia walimu wengi zaidi ambao wataendelea kubaki katika shule ambazo watasajiliwa kufundisha. Waziri wa elimu Jason Clare alipozungumzia hoja hii alisema kwamba uwekezaji huo utaboresha mahudhurio ya shule na viwango vya kumaliza shule pia h anasema pia inahusu uingiliaji wa kati mapema na itatoa msaada kwa watoto husika, hata katika madarasa ambako kuna wanafunzi thelathini au hata tatu. Hii itawasaidia kuweza kufikia malengo yao pamoja na kuweza kuboresha elimu yao. Kwa hiyo watoto wengi zaidi wataweza kumaliza shule za upili na kuelekea katika elimu ya juu kama tef kama wanataka au hata katika vyuo na hata pengine wanaweza akapata kazi za ndoto zao. Kwa hiyo kimsingi, kila ambacho tunafanya hapa ni kuhakikisha kwamba kila mtoto nchini Australia anapata mwanzo mzuri katika maisha na kila mama na baba na ambaye anataka mtoto wake wa Australia aweze kupata kile ambacho anastahili pata hapa nchini, alisisitiza waziri Jason Clare. Katika taarifa zingine, serikali ya shirikisho imeendelea kutetea rekodi yake kwa namna inavyokabiliana na maswala ya ubaguzi dhidi ya wa Wayahudi, katika siku chache baada ya vilipuzi kadhaa kupatikana katika nyumba moja ya kusafiri ambayo ilikuwa katika mji wa Sydney, ikija baada ya visa kadhaa vya matukio ya moto kuchoma nyumba ama ku, ku, ku, kuwashwa kiholela pamoja na nyumba na mali kadhaa kuchafuliwa wakati huo kiongozi wa upinzani peter dutton ametangaza kuwa ongezeko ya mashambulizi ambayo ya, ya katabirika ya, kusema kwamba yamefanyika ya kwa sababu ya uhaba wa hatua hata hivyo richard marles ameeleza shirika la habari nine kuwa serikali yake inafanya kila iwezavyo kuweza kusaidia mashirika yanayochunguza matukio hayo na kutangaza kuwa unge, ongezeko la matukio ya mashambulizi kote nchini. Chris Bowen alikuwa na maoni na ujumbe sawia na huo, ambapo alipozungumza na shirika la habari la Channel 7 amesema, uh, uh, outlawed... ukitazama swala kuhusu ubaguzi dhidi ya Wayahudi tumepiga marufuku kesi za watu kupiga simu za uongo kutoa mashtaka. Tumeongeza na kuimarisha sheria dhidi so ya chuki. Tumepiga marufuku zile saluti za kinazi na vitu vyote ambavyo chama cha Liberal vimekuwa na fursa kuweza kufanya na, na kuweza kupinga vilevile vile, pamoja na yote ambayo tumefanya pinga. Kwa hiyo wakati Susan Ley na Peter Dutton walikuwa mamlakani waliweza kuregeza sheria hizo pamoja za hususan za dhidi hususa ya chuki na kuweza kuondoa kile kifungu kumi na nane cha dhidi ya ubaguzi sh ya sheria ya ubaguzi. Kwa hiyo ni sheria ambazo zilikuwa zinazuia ubaguzi wa rangi pamoja na sheria zilizokuwa zinachukua hatua yake kwayo. Kwa hiyo tumechukua hatua kwa maswala haya na tumeendelea kufanya kazi na jumuia zote katika jumuiya ya Panama katika nchi yetu. Kutoka katika swala hilo, tuelekee katika masuala ya uchaguzi, ambapo tume ya uchaguzi ya Australia AEC imeongeza juhudi zake za kuweza kuwasiliana na kushirikiana na jumuiya za vijijini kabla ya uchaguzi mkuu ujao baada ya mwaka huu. Mamlaka husika wanasema kwamba watu wanaojitokeza kupiga kura katika maeneo ya vijijini hususan katika kanda ya wilaya ya kaskazini inaendelea kuwa sehemu ya wasiwasi sana kabla ya uchaguzi mkuu kutangazwa ambao unatarajiwa kuwa mwezi Mei inafu, hatua hiyo inafuata uh, kufeli kwa kura ya sauti um, katika bunge uh, sauti ya watu wa mataifa ya kwanza katika bunge pamoja na uchaguzi wa eneo hilo la wilaya ya kaskazini ambao uliona idadi ndogo zaidi ya watu ambao alikuwa takriban nusu ya watu wanaoishi katika vijiji kushiriki katika kura hiyo. Naibu kamishna wa tume ya uchaguzi Cath Glisson alieleza shirika la habari la NTV kwamba We tunafanya tathmini ya yeah, wanaojitokeza kupiga kura baada ya kila tukio okay. Kwa hiyo ni sehemu ambayo tunachukua uh, mafunzo na kuweza kujifunza katika mchakato huo. Kwa hiyo tunaelewa jinsi mambo haya yalivyo na madhara yake, hususan kwa matokeo ama watu wanaotokea kwa idadi ndogo kuweza kushiriki, na kwamba huenda tusiweze kubadilisha kila kitu, lakini tuna kisha kwamba tunachukulia hatua zinazostahili kuweza kuweka kila kitu sawa. Katika taarifa za kimataifa, Jumuia ya Afrika Mashariki Jumatano imeitaka Jumhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzungumza na wadau wote wakiwemo wapiganaji wanaoungwa mkono na Rwanda ili kumaliza mapigano katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Katika mkutano kwa njia ya video, viongozi wa nchi za jumuia hiyo wametoa wito kwa kumaliza mizozo kwa njia ya amani na kuiomba kwa dhati serikali ya DRC kuanzisha mazungumzo ya moja kwa moja na wadau wote ikiwemo kundi la M23 na makundi mengine yenye silaha ambayo yana malalamiko ilisema taarifa ya viongozi ya hao wakati huo rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amewarai vijana kujiunga kwa wingi na jeshi la taifa kusaidia kupambana na waasi wa M23 wanaojaribu kukamata maeneo makubwa zaidi mashariki mwa nchi hiyo katika hotuba yake kwa taifa iliyorushwa kwa njia ya runinga Rais Chisekedi amewahimiza vijana kuingia jeshini akisema kwamba wao ndio wanabeba dhamira ama ya ulinzi wa taifa la Kongo. Hata hivyo kundi la msh tatu limesonga mbele kwenye uwanja mwingine wa mapambano, huku mashari, huku mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa kuteka wilaya mbili katika jimbo la Kivu Kusini, vyanzo vya eneo hilo vimeeleza shirika za habari. Kundi hilo limesonga mbali zaidi baada ya kuchukua udhibiti wa mji muhimu wa Goma huko Kivu Kaskazini, kufuatia mapigano makali na wanajeshi wa Kongo. Jumatano asubuhi, wa M23 hawakupata usumbufu wowote kwa kuteka wilaya za Kiniezire na Mukwija katika jimbo jirani la Kivu Kusini, chanzo cha maeneo hayo ya wakazi kimesema. Kutoka hapo tutazame yanayojiri katika nchi jirani ya Uganda, ambapo ugonjwa wa Ebola umeripotiwa kulipuka kulipu tena na kuua wa watu kadhaa katika mji wa Kampala, Uganda. Ugonjwa huo umethibitishwa katika mji mkuu wa Kampala, wizara ya afya ya Uganda imesema mwathiriwa ni muuguzi mwenye umri wa miaka 32 ambaye amekuwa anafanya kazi katika hospitali ya taifa. Wizara ya afya ya Uganda imetangaza Alhamisi kuwa Kampala inakabiliwa na mlipuko wa Ebola ambao umesababisha kifo cha mtu mmoja katika mji mkuu huo. Katika nukuu ya taarifa hiyo ni kwamba mlipuko unaosababishwa na ugonjwa wa virusi vya Ebola kutoka Sudan umethibitishwa huko Kampala, Uganda, kufuatia uthibitishwaji wa maabara tatu za taifa. Mwisho nukuu. Katibu mkuu wa wizara ya afya Diana Atwine amenukuliwa akisema kwenye mtandao wa kijamii wa X na katika taarifa zingine, mili ya watu wasiopungua 28 imeopolewa uh, jana Alhamisi, kutoka mto Potomac, eneo ambako ndege ya abiria ya shirika la American Airlines ilianguka ndege hiyo aina ya Bombadia CRJ ilikuwa na abiria sitini na wafanyakazi wanne pale ilipogongana na helikopta ya kijeshi wakati inakaribia kutua kwenye uwanja wa ndege wa Reagan, Washington, usiku wa kuamkia Alhamis. Vikosi vya uokoaji vimepiga kambi kwenye eneo la mkasa, lakini hakuna matumaini ya kupatikana manusura, hali inayoifanya ajali hiyo kuwa ndio mbaya zaidi katika sekta ya usafiri wa anga kuwahi kutokea nchini Marekani katika kipindi cha karibu miaka ishirini na nne. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migirano katika studio zetu za SBS Audio. Tukielekea katika masuala ya michezo, tuangazie yanayojiri katika mchezo wa cricket, ambako timu ya wanawake ya Australia inaendelea kuonyesha ubabe wao katika mchezo wa siku moja wa Ashes dhidi ya England katika uwanja wa MCG. Wakirusha mipira, England iliondolewa kwa mikimbio mia sabini na Australia kwa sasa ina mikimbio mia kumi na nne tu nyuma ya England ambako inasubiri kupata wiketi tisa tu ili kuweza kujipa ushindi katika mchezo huo. Mchezaji ambaye alizaliwa jimboni Victoria Alana King amesaidia katika matokeo hayo pakubwa, na kuweza kuweka funzo la mchezo huo alipocheza na kuweza kupata wikimbio 45 kwa wachezaji wanne kutolewa. Alipozungumza na waandishi wa habari alisema kwamba Nasema, ni vizuri sana nimependa kucheza katika uwanja wa MCG loved, na katika viwanja vingine kama hivi. Kwa hiyo kwangu ni kitu kizuri sana ndio, um, sababu tunapenda kucheza mchezo wa cricket huu, na bila shaka hatuwezi pata hisia nyingine kama hiyo, alisisitiza. Katika soka nah ama mwalimu wa timu Tottenham Hotspur na Postecoglou wa Australia huyo amesema kwamba anaendelea kuwa na wasiwasi mdogo sana kuhusu uvumi kuhusu hatma yake katika timu ya Tottenham Hotspur, uh, licha ya timu hiyo kuweza kuingia katika raundi ya kumi na sita katika mchezo wa Uropa. Mwalimu huyo wa Tottenham amejipata pabaya baada ya kuweza kushuhudia matokeo ambako hajapata matokeo mazuri, akipata vichapo kadhaa katika ligi, hali ambayo imepelekea baadhi ya mashabiki wa timu hiyo kusema kwamba lazima pigwe kalamu, wapate mwalimu mwingine. Alipozungumza na mwandishi habari alisema kwamba you know, and... nasema nimekuwa katika mchezo huu kwa muda mrefu sana, na najua kwamba watu watatoa hukumu zao kuhusiana na matokeo ya hivi karibuni bila kutazama picha kubwa kwa ujumla kwa naheshimu hilo na bila shaka ni kitu ambacho nimezoea na ni kitu ambacho niko tayari kukabiliana nacho. Watu wataendelea kuongeza dhana zao pamoja na fikra zao, lakini mwisho wa siku tunafanya tunachohitaji kufanya, alisema. Tukitazama matokeo yaliyojiri asubuhi ya leo, timu ya Manchester United ilipata ushindi wa magoli mbili kwa sufuri dhidi ya FC Basel, wakati Nice ilitoka sare ya kufungana moja moja na Bordeaux, Glimt Real Sociedad ikiwacharaza pao wa Ugiriki mbili sufuri, FC 20 ya Uholanzi ikiocharaza Bishiktash ya Turkie moja sufuri, na Olympiacos ikiocharaza Karaba magoli tatu kwa sufuri. Vilevile timu ya FC Mecheland imetoka sare ya kufungana mbili mbili dhidi ya Fenerbahce na Totnam ikipata ushindi wa magoli tatu dhidi ya Elfsborg katika mchezo huo. Katika masoko dola moja ya Australia na thamani ya senti 62 za Marekani, na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1828 za Burundi, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga 1772 za Kongo, na dola moja Australia na thamani ya faranga 1465 za Rwanda, dola moja Australia kwa sasa na thamani ya shilingi 2289 za Uganda, na dola moja Australia na thamani ya shilingi 80 na senti 41 za Kenya, wakati dola moja Australia na thamani ya shilingi 1050 themanini na nne. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide zilikuwa 25, wakati Brisbane zilikuwa 29.6, Canberra 22.8, Darwin 29.7, wakati Perth ni 26.9, tukielekea Hobart ni 21.3, Melbourne 21.1 na Sydney ni 24.1. Kwa makala mengine yanayokuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.