Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aborijino na Torestrade Islanda ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. Jambo, popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ijumaa ya leo tarehe 24 ya Januari, tukiwa tunasalia siku yes, chache kufunga mwezi huu ama kuhitimisha mwezi huu, yapo mengi ambayo tumeandalia, tukiwa pamoja na makala kutoka bara la Afrika. Vilevile vile, tuna makala ya hapa nchini pamoja na taarifa kuhusu Januari 26 ambayo itakuwa ni juma mosi. Historia yake ni gani? kipe unacalijua, na je, waustralia wa, wa kwanza ma australia wa asili wanachukuliaje tarehe hiyo? Yote hayo tutaanza kujadili katika makala yajao, lakini kwa sasa tuelekee katika muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari mchana wa leo, mweka hazina Jim Chama asema makato ya ushuru ya serikali yameleta utofauti kwa walipa ushuru, wakati matokeo ya kura ya maoni yaonyesha ongezeko la hali ya kukata tamaa kuhusu afueni ya gharama ya maisha. Kauli ya kiongozi wa upinzani Peter Dutton kuwa hatazungumza mbele ya bendera za Waborijini na wanavisiwa Torres Strait kama atakuwa waziri mkuu umekosolewa vikali na shirika la Reconciliation Australia. Vilevile barani Afrika, dozi milioni kumi za chanjo dhidi ya malaria zatolewa, wakati Uganda serikali yaongeza kiwango cha tahadhari kuhusu mlipuko wa Marburg. Nako nchini Tanzania, Tundulisu ndiye mwenyekiti mpya wa chama cha CHADEMA baada ya uchaguzi katika chama hicho cha upinzani. Na katika michezo, mbichi na mbivu zabainika katika viwanja vya michezo vya mchezo wa wazi wa tenis Australia vilevile vile. Katika michezo ya Uropa mambo yamekuwaje? Tutazungumza hayo yote muda usio mrefu, lakini sasa taarifa kamili za habari. Sikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migirano katika studio zetu za SBS Audio, tukaletea makala haya mubashara katika makala ambayo tunaletea vilevile. Makala hayo naweza pata mubashara kwenye tovuti yetu ananimbani sbs.com.au mkwaju swahili kwa sasa. Makala ambayo tunaendelea ni kuhusiana na suala zima la kampeni ambazo zinaendelea za uchaguzi mkuu, ambapo mwakazina Jim Chalmers amesema makato ya ushuru ya serikali yameleta utofauti kwa walipa ushuru, wakati matokeo ya kura ya maoni yanaonyesha ongezeko la hali ya kutokata tamaa kwa mradhi ya kukata tamaa kuhusu afueni ya gharama ya maisha. Matokeo ya hivi karibuni ya kura ya maoni ya kampuni ya Resolve yanaonyesha kuwa nusu ya wapiga kura wanatarajia mfumuko wa bei uwe mbaya zaidi, wakati upinzani wa mseto unaendelea kuongoza chama cha Leba katika kura ya upendeleo ya vyama viwili. Akizungumza na makala ya Today Show ya runinga 9, Dr Chamers amesema haishangazi kuwa watu bado wanahisi shinikizo za gharama ya maisha kwa sababu mmakuwa oh, uh, matokeo kadhaa ya kura ya maoni wiki hii Carl, na yamesema vitu tofauti to kuhusu gharama ya maisha, na kwa kweli, nadhani kama unavyojua, hatuhitaji kura za maoni kutueleza kuwa watu wako chini ya shinikizo, hata kama tunafanya maendeleo mazuri pamoja kama wa Australia katika uchumi wetu. Tumepunguza mfumuko wa bei na mishahara imeongezeka na ukosefu wa ajira uko chini, ila daima hiyo huwa haidhihiriki kwa jinsi watu wanahisi na kuendelea katika uchumi bado wako chini ya shinikizo, aliongezea mwekazina Dr Jim Chalmers. Na shirika la Reconciliation Victoria limekosoa kinachodai kuwa ni majaribio ya kupunguza haki za watu wa mataifa ya kwanza hali hiyo imejiri katika jibu kwa kauli ya kiongozi wa upinzani Peter Dutton kuwa hatazungumza mbele ya bendera za waborijina na wanavisiwa Torres Strait kama atakuwa waziri mkuu. Baadhi ya halmashauri za jiji kote nchini Australia yanafuta sherehe za ukaribisho uh, nchini na Januari 6, inapokaribia shirika la Reconciliation Victoria limesema waaustralia wa, wa asili kwa mara nyingine watapuuzwa na watu ambao hawaelewi historia ya siku hiyo. Profesa Andrew Ganston ni mwenyekiti mwenza wa tume hiyo ya upatanisho. Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba nasema na nchi nyingi zinaposherekea ya siku yao ya kitaifa, katika tukio linalounganisha taifa kama kushinda vita vya uhuru, au majimbo kadhaa ya kija pamoja, au kutia saini mkataba wa watu wa asili. Katika nchi hii bado tunasherekea siku hiyo katika siku ambayo Waustralia wa wengi na kwa watu wengi wa asili na washirika wao, inazingatiwa kuwa siku ya huzuni na siku ya maombolezi. Na sasa kwamba itakuwa na makala maalum kuhusiana na tarehe 26 Januari, baada ya taarifa hizi za habari. Kwa hiyo tega sikio uweze kujua historia yake pamoja na jinsi wa Australia wa kwanza wanavyochukulia siku hiyo. Katika taarifa zingine, wataalamu wa usalama wanaonya waustralia wa na wageni wa kimataifa wawe waangalifu karibu ya sehemu za maji na mabwawa katika wikendi hii ndefu. Wenye hilo limejiri wakati utafiti mpya umefichua kuwa likizo ya umma ya Januari 26 ni moja ya siku mbaya kwa vifo vya kuzama majini pamoja na visa vya karibia kuzama majini utafiti uliofanywa na chuo cha New South Wales uliochunguza zaidi ya visa elfu nne mia moja vya vifo pamoja na visa vya karibia kuzama katika muda wa miaka kumi na mbili. Utafiti huo pia ulipata kuwa siku ya mwaka mpya ilikuwa na visa vingi vya watu kuzama, idadi hiyo ikiwa watu mia na kumi na moja, ikifuata na Januari 26 ambayo ilikuwa na idadi ya visa 86. Wataalamu wameshauri dhidi ya kuogelea mwenyewe au wakati umetumia vile hivi. Wameshauri pia wanaoogelea wafanye hivyo katika fukwe ambazo zina wahudumu, na waogelee katikati, kati ya bendera zilizowekwa katika maeneo ya fukwe na kutoka taarifa za humu nchini tuzungumze na ya, amatazamia yale ambayo anajiri kutoka barani ambako shirika la kimataifa linaloshughulikia na kuboresha upatikanaji wa chanjo la Gavi limesema katika dozi milioni kumi za malaria zilipelekwa Afrika katika mwaka wa kwanza wa utoaji chanjo kote barani humo hatua hiyo imepigwa ikiwa ni katika juhudi za kudhibiti ugonjwa wa malaria ambao kulingana na shirika la afya duniani unawaua karibu watu laki sita kwa mwaka duniani kote wengi wao wakiwa ni watoto katika awamu ya kwanza ya majaribio ya utoaji wa chanjo kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu zaidi ya watoto milioni mbili walipatiwa chanjo ya malaria aina ya RTS S, kwenye mataifa ya Ghana Kenya na Malawi, matokeo yake ya kulishuhudiwa kupungua kwa wagonjwa wa malaria na watu wanaolazwa hospitali kutokana na maradhi hayo. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, idadi ya vifo imepungua kwa asilimia kumi na tatu na sasa linapendekeza chanjo ya RTS,S itumike sambamba na chanjo ya R21 M katika kupambana na malaria. Baada ya awamu ya kwanza kutolewa, chanjo hiyo ilipelekwa kwenye nchi hizo tatu na nyingine 14 ambako ilianzia Cameroon Januari mwaka 2014. Shirika la kimataifa la kuboresha upatikanaji wa chanjo la GAVI limesema tangu wakati huo dozi nyingine milioni 9.8 zishatolewa na kukadiria kuwa takriban watoto milioni tano wamepata kinga kwa kiasi fulani. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja nchini Uganda, ambapo Uganda imeongeza kiwango cha tahadhari kutokana na mlipuko wa homa ya Marburg nchini Tanzania. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki imeongeza kiwango chake cha tahadhari kufuatia taarifa ya shirika la afya duniani ama WHO kuhusu mlipuko unaoshukiwa kuwa wa homa ya Marburg katika nchi jirani ya Tanzania na kusababisha vifo vya watu tisa na kutoka hapo tutazama kilambo cha kijiri. Watu tisa wamefariki dunia hadi sasa um, mkoani Kagera Tanzania, kwa mujibu wa shirika la umoja wa mataifa la afya duniani WHO. Wizara ya afya ya Uganda ilitangaza Januari 18 kwamba imeongeza hatua za ufuatiliaji katika mpaka wa Tanzania ili kukomesha kuenea kwa maambukizi ya virusi hatari katika kuu ya taarifa iliyotolewa na wizara hii imesema kwamba tumeimarisha ukaguzi katika maeneo ya kuingia kutafuta watu walioambukizwa virusi vya Marburg na mawasiliano ya afya ya umma. Tunafahamu kwamba shughuli za watu kuvuka mpaka kupitia sehemu zilizoainishwa za kuingilia ni za haraka katika sehemu ambazo hazijateuliwa. Mwisho wa nukuu, alisema Jane Ruth Aceng waziri wa afya wa Uganda. Mlipuko unaoshukiwa kuwa wa Marburg uliripotiwa katika kitovu cha usafirishaji cha mkoa wa Kagera, ambao unashuhudia harakati kubwa za kuvuka mpaka kwenda Uganda, Rwanda, Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na Uganda, hatari ya kuambukizwa Uganda kwa hiyo ni kubwa mno. Kutoka Uganda, tufike mpaka tuelekee moja kwa moja nchini Tanzania ambako chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kimeteua kiongozi wake mpya kuelekea uchaguzi mkuu wa urais wa mwezi Oktoba. Freeman Mbowe ambaye amekuwa mwenyekiti wa chama hicho kwa kipindi cha miongo miwili, kupitia mtandao wake wa X zamani ukiitwa Twitter, amepongeza mrithi wake na makamu wake wa zamani Tundu Lissu kwa uteuzi wake uteuzi wa Lissu unakuja wakati huu ambapo tofauti zilio zikionekana kuibuka ndani ya chama hicho cha upinzani, changamoto ambayo wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanasema huenda ikadhoofisha chama kuelekea uchaguzi mkuu. Aidha, uchaguzi wa Chadema pia umefanyika wakati huu ambapo nchi inakabiliwa na kipindi kigumu, wakosoaji wa serikali wakionekana kukabiliwa na serikali katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migarano katika studio zetu za SBS audio tukitazama yale ambayo amejiri kwa sasa. Tuingie moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa wazi wa tenis ya Australia ambako marekani Madison Keys ameingia katika fainali yake ya kwanza baada ya kumcharaza mpinzani wake Iga Swiatek katika nusu fainali iliyokuwa ya kuvutia mno, nyota huyo kutoka Poland aliweza kupoteza seti yake ya mwisho baada ya kuwa amepoteza seti ya kwanza, napo kuaga mashindano hayo katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kusisimua mno katika dimba la Rod Laver Arena usiku wa Alhamis. Seti ya kwanza Svantek alipoteza tano saba, akashinda seti ya pili sita moja na seti ya mwisho alipoteza kwa alama zikiwa ni saba sita. Sasa Svantek kwa mradhi ya uh, Madison Keys atapambana na mchezaji nambari moja duniani Arina Sabalenka katika mechi itakayochezwa kesho Jumamosi mjini Melbourne vilevile vile, katika uwanja wa Rod Laver vile vilevile. Katika taarifa zingine ambazo zimejiri ni kuhusiana na taarifa za michezo ambapo Swimming Australia na Football Australia mashirika ambayo yanasimamia maswala ya kupiga mbizi na soka yameomba kwamba miundombinu iboreshwe kabla ya michezo ya olimpiki ya mwaka elfu mbili thelathini na mbili jijini Brisbane. Viwanja vya vi michezo ambavyo vinasimamiwa na majimbo kwa sasa vinahitaji kufanyiwa uboresho pamoja na tathmini ambayo imefanywa, na imeomba kwamba mashirika hayo yameomba kwamba serikali husika zifanye maboresho miundombinu pamoja na viwanja ili viweze kuwa katika hali ambayo inaridhisha pamoja na sehemu ambako wanariadha na wachezaji wataishi wakati wa michezo ya olimpiki akizungumza na shirika la habari la Channel 9 aliyekuwa kiongozi wa zamani wa jimbo la Queensland amesema kwamba hali itakuwa mbaya sana lakini kunawezekana pawe mambo ya kuweza kurekebisha Anasema, kwa kweli, nimekerwa, nimekerwa na jinsi mambo yanaendelea, na, na inaonyesha kwamba hali si mzuri sana, na ni kitu ambacho kinakiridhishi kabisa, na furaha tumeweza kupata mji wa Brisbane, Queensland na Australia kuwa mwenyeji wa michezo hii na sasa wanariadha wamesahaliwa, na ni kitu ambacho ni vita vikubwa kuhusiana na viwanja vya kuchezea, kitu ambacho bila, sak, bila shaka si kizuri na kifurahishi. Katika taarifa zingine za michezo, tukiangalia kwa haraka katika mchezo wa tenis, kama tulivyosema kabla kwa wanawake, wanawake itakuwa ni Madison Keys dhidi ya Irina Sabalenka, wakati katika upande wa wanaume itakuwa ni kati ya uh, Sina kutoka ambaye um, atakuwa akicheza katika nusu fainali na hii leo na jidhidi ya Shelton watakao kichapa. Shelton aliweza kumshinda Senogo, Lorenzo Senogo, Senogo wa Italia, wakati Sina kamcharaza Muaustralia Alex de Meno. Na katika mechi ambazo zinajiri tutaweza kujua vizuri itakuwa ni nani kati ya nani ambapo Uh, yani akichepa dhidi ya Ben Shelton. Wakati katika nusu fainali ingine itakuwa ni kati ya Novak Djokovic wa Serbia dhidi ya Alexander Zverev wa Ujerumani. Katika soka mambo yako hivi, Manchester United hatimaye wamepata ushindi katika mechi za Uropa baada ya kumcharaza Rangers mbili moja, wakati Eintracht Frankfurt imeocharaza Ferencvaros magoli mbili kwa sufuri. Ajax imeonja kichapo kutoka kwa RFS goli moja sufuri. Vilevile Michland imepata ushindi mbili moja dhidi ya Ludogorets na nis Nice ikacharazwa na Elfsborg ya Sweden kwa goli moja kwa sufuri. Timu nyingine ambayo ilipata ushindi ilikuwa ni timu ya Tottenham Hotspur ambayo ilipata ushindi dhidi ya Wajerumani magoli akiwa ni tatu mbili timu ikiwa ni Offenheimer na vilevile vile Olympiacos ikiwa chara za FC Porto ya Ureno moja sufuri. Tukitazama masoko kwa haraka haraka, mambo yakuwa hivi: dola moja ya Australia na thamani senti 63 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1859 za Burundi, dola moja Australia na thamani ya faranga 1792 za Congo. Vilevile, dola moja na thamani ya faranga mia nane sitini na tisa za Rwanda, shilingi elfu mbili mia tatu kumi na sita za Uganda na dola a shilingi aaa, shilingi za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa, nyuzi joto zikiwa ni 32, kilele kitarajiwa kuwa 37. Kilele kitarajiwa kuwa 27. Darwin ni 39. Kilele kitarajiwa kuwa 33. Hobart ni 18.6, kilele chake kitarajiwa kuwa 21. Vile vile mjini Perth ni 29.7, wakati kilele kinatarajiwa kuwa 33. Tukielekea Melbourne ni 29.5, kilele chake kinatarajiwa kuwa 23. Mjini Tripoli ni 23.9, kilele kitarajiwa kuwa ni 26. Tukafika pia mwisho wa taarifa za habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine mara kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Tenda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.