Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idha kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migirano katika studio zetu za SBS Audio, tukaletia makala haya mubashara kutoka studio hizi vilevile vile na mtandao mtandaonenoni ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili, ambako utapata makala tuliyopeperusha na kuchapisha pale kwa matumizi yako wakati unaostahili wakati unaotaka na kwa raha zako. Lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la Januari 26, siku kuu ya kitaifa ya Australia. Nchini Australia, Januari 26 ni siku kuu ya taifa, ila tarehe hiyo ina utata. Wahamiaji wengi ambao ni wageni Australia hutaka kusherekea nchi yao mpya, ila ni muhimu kuelewa hadithi kamili kuhusu siku hiyo. Januari 26 ni siku kuu rasmi ya Australia, ila kwa watu wa asili na kwa Waustralia wengi hii si siku ya kusherekea. Boi Sperin ni mwanaharakati mwenye asili ya Gamalaray Kuma na Marawari. Yeye pia hutengeza makala yaliyorekodiwa na anaelezea uzito wa kihisia wa siku hiyo. Amesema, kwangu ninapofika katika siku hiyo asubuhi huwa nahisi ni kama naenda kwa mazishi. Najua kitu kibaya kimefanyika. Ni hisia mbaya sana. Mwisho wa nukuu ya taarifa ya Bo. Januari 26 mwaka 1788 Waingereza waliinua bendera yao katika eneo la Senikov, hatua iliyoashiria mwanzo wa ukoloni nchini humo. Sikukuu ya Australia imeadhimishwa Januari 6 tangu mwaka 1935, ila ilikuwa likizo ya umma kitaifa katika mwaka 1994. Baadhi ya Waustralia husherekea kwa kuchoma nyama na marafiki pamoja na familia, kwenda fukweni au kutazama fataki. Sherehe nyingi za uraia hufanywa pia siku hiyo, ila Januari 26 imechukuliwa kama siku ya maombolezi na aborijini na wanavisiwa wa Torres Strait, tangu mwaka elfu moja mia kenda thelathini na nane. Idadi kubwa ya Australia hukataa kusherekea siku hiyo na wanaomba likizo hiyo ya kitaifa ihamishwe katika tarehe tofauti. Daktari Summer May Finley ni mwanamke wa ukoo wa Yotayota. Yeye pia ni mhadhiri mkuu katika chuo cha Wollongong. Ameelezea kuwa Januari 26 inawakilisha mwanzo wa mateso kwa aborijini na wanavisiwa wa Torres Strait. Katika nukuu ya taarifa yake alisema kwamba ni mwanzo wa ubaguzi wa rangi, ni mwanzo wa ubaguzi, ni mwanzo wa wakati ambapo watu wetu walinyimwa haki kutoka jumuiya ya nchi ambayo mababu zetu walitembea kwa zaidi ya miaka elfu 65 mwisho wa nukuu. Ukoloni wa Uingereza umekuwa na madhara kwa Waustralia wa asili ambao walikabiliwa kwa kunyang'anywa ardhi, kuuawa letewa magonjwa pamoja na watoto kuondolewa nyumbani kwa nguvu. Madhara ya ukoloni yanajumuisha ubaguzi wa kimfumo, matokeo mabaya ya afya na uwakilishi mkubwa katika mfumo wa haki, na unahisika bado hadi hii leo. Dr Finley amehamasisha waaustralia wa wote wajifunze kuhusu historia ya nchi yao, akisema kwamba nadhani Australia ni nchi nzuri katika hali nyingi ninauhakika watu wanaokuja nchini humu na ni raia wapya watakiri na kutambua hilo, ila wakati huo tuna historia katika nchi hii ambayo si nzuri na haijatambuliwa haswa. Mwisho wa nukuu, ya taarifa ya Daktari Finley. Tafiti zinaonyesha kuwa Waaustralia wengi wanataka sikukuu ya Australia ibaki Januari 26 ila kila mwaka watu wengi wanataka tarehe hiyo ya siku kuu ya taifa ibadilishwe. Waastralia wengi wa asili wanataka tarehe hiyo ibadilishwe, ingawa baadhi yao wanaweka kipaumbele kwa kutambuliwa kwa historia yake juu ya kuibadilisha. Wengine kama Boe Spearim wanaamini siku hiyo inastahili futwa kabisa. Katika nukuu ya taarifa aliyotoa ni kwamba inahusu kufuta uelewa wa kikoloni kuwa nchi hii ilichukuliwa kwa amani au kuwa kilichofanyika kwa watu wa Kiaboriginal hawastahili tambuliwa wakati inastahili, na inahusu kuwakumbusha wabaguzi wa rangi, wa rangi wa umma mpana kuwa hawezi sherehekea mauaji ya kimbari tena, si sawa, mwisho wa nukuu. Alisisitiza makundi ya watu wa kiasili huandaa maandamano mikutano ya hadhara, ibada ya alfajiri pamoja na matukio ya kitamaduni kote nchini siku ya Januari 26, wakitambua siku hiyo kama siku ya uvamizi au siku ya kuokoka. Dr Finley anaelezea jinsi siku hiyo huwa na nani anaweza shiriki. Katika nukuu ya taarifa yake, amesema kwamba maandamano huwa ya amani katika mitaa. Nilishiriki katika maandamano kadhaa nilipokuwa nikiishi Melbourne ni njia nzuri kwa familia kuja pamoja, iwapo ni waborijino na familia za wa na visiwa Torres Strait au hata familia zisizo za watu wa kiasili. Mwisho wa nukuu yake. Rana Hussein ni mwanachama wa bodi ya shirika la Reconciliation Australia. Hilo ni shirika lisilo la faida linalokuza maridhiano kati ya wa Australia wa kiasili na wasio wa kiasili. Amesema mikusanyiko hii hutoa matumaini na umoja. Nukuu ya taarifa ya Birana amesema kwamba unapata hali hiyo ya ushikamano, na mara nyingi huwa unapata ile hali ya matumaini kuwa pamoja na jumuia kama washirika. Nadhani ni muhimu tusimame nyuma ya Waustralia wa, wa kwanza wanapofanya harakati ya kubadilisha tarehe au kutambua zaidi maana ya siku hii kwao. Halmashauri kadhaa za jiji hazifanyi tena matukio ya siku kuu ya Australia pamoja na sherehe za uraia jan, jan, jan, siku ya Januari 26. Baadhi ya sehemu za kazi huwa ruhusu wafanyakazi kubadilisha siku hiyo ya likizo na siku nyingine. Bwana Spirin anaamini wahamiaji wengi ambao wamepitia uzoefu wa vita makwao, kutekwa wanaweza kuwa na uhuruma harakati, kwa harakati za watu wa kiasili. Katika nukuu alisema kwamba ni ajabu kuwa watu huja hapa na kupata aina fulani ya amani Tangu tarehe 26 Januari mwaka 1788 hatujapata haki, hatujapata amani, vilevile. Mwisho wa nukuu, alisema. Rana Hussein kwa upande wake amesema kuwa suala la Januari 6 linastahili kuwa muhimu kwa Waaustralia wote, si tu kwa watu wa asili. Katika nukuu yake alisema kwamba nadhani watu wengi wanafikiria kuwa hili, hali hii ngumu ya huzuni pamoja na huzuni ni ya watu wa mataifa ya kwanza pekee, ila hakuna anayeelewa umuhimu wa siku hiyo anaweza hisi uchungu kuhusu hili, na kwangu, kuwa mtoto wa wahamiaji wa Hindi, tuna historia yetu binafsi ya ukoloni na ukoloni wa Uingereza kama mhamiaji wa kizazi cha pili, b Hussein anaelewa kwa nini wahamiaji wengi wanataka sherehekea utambulisho wao mpya, ila anaamini Waaustralia wote wanastahili kuwa na mazungumzo muhimu kuhusu historia ya kweli ya nchi yetu, kwa sababu tunaweza pata njia jumuishi ya kuisherehekea. Katika nukuu alisema kwamba, nadhani tunastahili kuwa na mazungumzo hayo kama nchi kisha, tunaweza zungumza kuhusu siku tunayotaka sherekea historia hiyo yote na kutambua historia hiyo, kisha tunakuja pamoja. Unajua ni siku gani inastahili tuunganisha sote, alikamilisha nukuu na taarifa hiyo. Na iwapo umepata maelezo kuhusu taarifa hii na ungependa maelezo zaidi kuhusu kile ambacho umesikia, bila shaka tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni sbscaukwa iswahili ambako utapata makala haya na mengine mengi zaidi tuliyochapisha pale kwa ajili ya matumizi yako, na unaweza kujisajili au fuata makala yaliyorekodiwa ya Australia yafafanuliwa kwa taarifa ya mu muhimu na vidokezo kuhusu kuanza maisha yako mapya nchini Australia. Na kama una maswali au wazo la mada, tutumie barua ya ya pepe, barua pepe kwenye anwani hii Sbs.com.au. Bila shaka utapata majibu yanayostahili, pamoja na kuweza kuzungumza na wataalam husika wa mada hizo. Pamoja na makala hayo, kwa mengine mengi zaidi kama hayo, tembelea tovuti yetu tena na nambari sbs.com.au. Mkwa juu Swahili, waendelea kusikia idha idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.