Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano katika studio zetu za SBS Audio. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika studio za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Nyakuni anatusubiri na iliojiri wikendi hii na wiki hii katika bara la Afrika. Ungana naye. Mwanaharakati wa Tanzania Maria Sarungi amehusisha tukio la kutekwa kwake nchini Kenya na ukosoaji wake wa serikali ya Tanzania akizungumza na vyombo vya habari mjini Nairobi siku moja baada ya kuachiwa alisema watekaji hao alimuuliza ikiwa anahofia kuvushwa upande wa pili wa mpaka. Maria Sarungi ni mkosoaji mkubwa wa rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na ameshitumu serikali yake kwa kurudisha udhalimu nchini humo. Wakati akiwa mikononi mwa watekaji hao, anasema kuwa alihisi walikuwa nyuma ya gari walikuwa wa Kenya kwa sababu yeye hakuzungumza Kiswahili hata kidogo. Hata hivyo, aliongeza kuwa hana uhakika kama utekaji huo ulikuwa ushirikiano rasmi kati ya nchi hizo mbili za Afrika Mashariki. Hatimaye walimwachia kwenye barabara mbovu mahali palipokuwa na giza sana, na kumwambia atembee bila kuangalia nyuma, na kwamba asiseme na mtu yeyote. Watekaji hao wanasema walisimama mara tano tofauti, na mmoja wao alikuwa akitoka kwenye gari kushauriana na mtu kwa simu. Nilikuwa nimeamua eh, kutumia mda wangu wa Jumapili kwenda kutengeneza nywele zangu salon a uh, wakati nilikuwa nimeita eh, gari kuja kunichukua, e, nilikuwa nilitumia little app e, driver alifika mpaka hapo getini na nilikuwa nimemsubiri kwa ndani. Nilivyomwona amefika getini, nikatoka, e, nikapanda gari na e, gari ikawa sasa kama inatoka inaelekea kwenye barabara kubwa e, ndipo ambapo uh, ilikuja gari nyeusi van e, sina uhakika kwamba ni ni, ni ni what brand, lakini ni van ilisimama e, hapo hapo na ilikuwa Tokia haraka sana, watu wakatoka ambao walikuwa wamevaa kofia na walikuwa wamevaa barakoa uh, wakakimbilia sasa kwa gari kufungua. Wangapi? mimi niliona wawili, lakini baadaye uh, baadae, wakati tuko kwa gari, walikuwa watatu na dreva, wakafanikiwa waka kufungua mlango, wakaanza kuniburuza eh, nilikuwa na na, na mimi napambana nao, kwa hiyo walikuwa wakijaribu kuninyanyua, nageuka wakawa wakinivuta nikawa nawapiga teke, e, na walikuwa wana, wamenishika mabega mpaka wakafanikiwa e, lakini kwa shida kuniweka kwenye gari. E, ilichukua muda, kwa hiyo e, watu wengi waliona nilikuwa napiga kelele. Baada ya kuingizwa kwenye gari e, nikawa naendelea bado kupiga teke. Yule ambaye alikuwa ni kule mwisho huku, yule ambaye alikuwa amekaa kwa upande wa juu huku, ambao ni upande wa kulia wa gari, alikuwa anajaribu kunifunika uso. E, na pia kama kuniziba viba uh, pua na mdomo, ili nisi, nisiweze kupumua vizuri, kama kunishtua au kunitisha. Wakati eh, walifanikiwa kufunga mlango na kuendelea, muda si mrefu, baada hata kama dakika haijapita, nikasikia ndani ya gari kama kuna kuna, kuna jambo wanalizungumza, kwa sababu nami nilikuwa napiga sana kelele, na nikawa kama imefunga break kwa kali sana, nikaanguka hivi kwa hiyo ile walichokuwa najaribu kuniziba, nikaona e, basi ya njano na kijani ambayo ni City Hopa, nikaiona e, ile City Hopa ikagonga e, ni yani, kama mgongano fulani, nikasikia e, na nikasikia, nkwa, kama inajaribu kuzuia, kuzuia, na nilikuwa nasikia kule kwamba the blocking Mkuu wa jeshi la Sudan ameunda kamati ya kuchunguza madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu uliofanywa wakati jeshi lake lilipokomboa mji wa Wad Madani kutoka kwa waasi wa RSF. Sudani Kusini pia imelalamikia madai ya dhuluma dhidi ya raia wake wakati wa operesheni hiyo. Kamati hiyo itachunguza matukio ya kambi ya Taiba katika jimbo la Gezira na kuwasilisha ripoti yake ndani ya wiki moja. RSF inadai kuwa wanajeshi wa na serikali na washirika wao walilenga raia kiwashutumu kwa kushirikiana na wanamgambo mratibu wa masuala ya kibinadamu wa umoja wa mataifa Clementine Kweta Salami ameelezea wasiwasi wake kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya raia ikiwa ni pamoja na uharibifu wa mali ambao umesababisha watu wengi zaidi kukimbia makazi yao mji wa wad madani uliona miundo mbinu ya barabara zinazounganisha majimbo kadhaa ulikuwa chini ya udhibiti wa rsf wakati wa mzozo wa miezi ishirini Pande zote mbili zinakabiliwa na tuhuma za uhalifu wa kivita ikiwa ni pamoja na kushambulia kwa makombora maeneo ya makazi. Rwanda imekanusha madai ya awali kwamba imegundua hifadhi yake ya kwanza ya mafuta katika eneo la ziwa Kivu, ikisema watafiti wake wangali katika hatua ya mwanzo ya uchunguzi na kuwa ni mapema sana kubainisha ikiwa kuna mafuta katika eneo hilo. Francis Kamanzi, mtendaji mkuu wa bodi ya migodi, petroli na agesi ya Rwanda awali alikiambia kikao cha bunge kuwa watafiti wake wameundua mafuta baada ya utafiti wa kina uliofanyika katika eneo la kaskazini magharibi mwa nchi hiyo karibu na ziwa Kivu. Lakini muda mfupi baada ya tangazo hilo, bodi ya shirika hilo linalodhibiti shughuli za madini, mafuta na gesi ilitoa taarifa inayoonyesha kuwa ilikuwa mapema sana. Ilisema uchunguzi wa mitetemo ya pande mbili katika ziwa Kivu, ambalo inapakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umebainisha maeneo kumi na tatu yanayoweza kuchimbwa ili kuthibitisha uwepo wa asilimia ya kemikali ya hidrokarboni ili kuthibitisha ikiwa kweli kuna mafuta katika eneo hilo. Kwa kuzingatia hifadhi kubwa ya mafuta iliyopatikana katika eneo la maziwa makuu na nchi jirani ya Uganda na DR Congo, kuna uwezekano mkubwa wa kupata hifadhi ya mafuta katika ardhi ya Rwanda. Rwanda tayari inachimba gesi ya methane kutoka ziwa Kivu na imekuwa ikifanya majaribio na uchunguzi kwa zaidi ya mwongo mmoja. Rwanda imeendeleza majadiliano na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuhusu mpango wa pamoja wa kutafuta na kuchimba mafuta katika bonde la mto Kivu, licha ya mzozo unaoendelea mashariki mwa Kongo. Wanajeshi na waasi wanaosadikiwa kuungwa mkono na Rwanda wanaojulikana kama M23 wameteka maeneo mengi na shughuli za uchimbaji madini katika eneo hilo la mashariki mwa DRC, na kusababisha mgogoro wa kibinadamu. Hata hivyo, serikali ya Rwanda imekanusha madai ya kuunga mkono kundi lolote la waasi nchini ya DRC, ikisema kuwa mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC ni swala la ndani la nchi hiyo na wala Rwanda haihusiki kwa vyovyote vile. Mwandishi wetu Jason Nyakuni na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi akitupasha lojiri wiki hii kutoka bara la Afrika na mengi zaidi. kusalama mesikia bila shaka anazopata kwenye tovuti yetu anaoni ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.