Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote ulipona, karibu katika makala ya idha ya Kiswahili ya SBS mchana wa leo tarehe 17 Januari mwaka 2025. Tukaoletia makala haya mubashara kwenye tovuti yetu wanaone, ambao ni sbs.com.au kwa Kiswahili pamoja na kwenye mitandao yetu ya kijamii ambako unaweza kupata makala haya, lakini kwa sasa tuelekea moja kwa moja katika swala la muktasari wa habari. Katika muhtasari wa habari, kupandishwa cheo kwa wanasiasa wane wa kike ndani ya baraza la mawaziri wa, wa waziri mkuu kumefufua mjadala kuhusu uwakilishi wa wanawake ndani ya upinzani wa mseto. Wasafiri wanaonywa wabaki nyumbani kama wanaweza, kwa sababu ya dhoruba na hatua zinazoendelea za kiviwanda zinazotumbukiza mfumo wa reli wenye shughuli nyingi zaidi nchini Australia katika hali ya machafuko na mwanaume mmoja amefariki, maelfu ya nyumba kupoteza moto na bado mvua ya ziada yatabiriwa kwa jimbo la New South Wales katika siku zijazo, wakati serikali ya Queensland yasema kwamba iko tayari kufanyia kazi marekebisho kwa mfumo wa afya ya jimbo hilo la Queensland baada ya ripoti ambayo imetoa ukosoaji mkubwa sana kwa mfumo huo jimboni humo. Kimataifa, Rwanda imesema imepata mafuta katika ziwa Kivu wakati wa ukoaji. Afrika Kusini wafanya juhudi za mwisho kufahamu kama kuna manusura. Nako nchini Kenya, chama cha Wiper kimemtimua mbunge wa Dadab Farah Maalim kufuatia matamshi yaliyohusishwa nayo, ali nayo ya kuwatusi vijana ambao wamekuwa wakiendeleza maasi dhidi ya utawala wa Rais William Ruto katika michezo mbichi na mbivu kubanika katika viwanja vya vi michezo humu nchini, wikendi ya michezo ikianza kwa kina mida michache ijayo. Wasa idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, na hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio, tukianzia katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako kupandishwa cheo kwa wanasiasa wane wa kike ndani ya baraza la mawaziri wa waziri mkuu kumefufua mjadala kuhusu wakilishi wa wanawake ndani ya upinzani wa mseto. Anthony Albanese amesema wajibu aliokuwa nao Bill Shorten, ambaye anakaribia staafu, utachangiwa miongoni mwa wanawake hao. Nasema, nitapendekeza kwa mheshimiwa Gavana Mkuu mabadiliko yafuatayo katika wizara. Amanda Rishworth atakuwa kwa nyongeza ya wajibu wake wa sasa waziri wa mfumo wa bima ya ulemavu ya kitaifa. Seneta Katie Gallagher atakuwa waziri wa huduma za serikali. Dkt. Anne Ali atakuwa waziri anayemsaidia waziri wa bima ya kitaifa ya ulemavu. Mabadiliko hayo yamezua mjadala kuwa upinzani wa mseto unafeli kushughulikia swala la usawa wa kijinsia ndani ya mseto huo, idadi ya wanawake ni chini ya theluthi moja ya wabunge na maseneta katika upinzani wa mseto, ilhali zaidi ya nusu ya wabunge wa shirikisho katika serikali ya Leba ni wanawake. Na wasafiri wanaonywa wabaki nyumbani kama wanaweza, kwa sababu ya dhoruba na hatua zinazoendelea za kiviwanda zinazotumbukiza mfumo wa reli wenye shughuli nyingi zaidi nchini Australia katika hali ya machafuko. Takriban nusu ya huduma zote za reli za New South Wales zilifutwa Jumatano wakati chama cha wafanyakazi wa reli tram na basi kilirejesha marufuku ya kufanya kazi wakati kikishauriana na serikali ya jimbo kuhusu toleo jipya la malipo. viwango vya kufuta usafiri vilifika zaidi ya asilimia themanini wakati wa kilele cha usafiri wa mida ya mchana. Waziri wa usafiri wa New South Wales Joe Helen amesema hatua hiyo ya mgomo inasababisha madhara makubwa kwa wateja. Na? As, as nasema, tunataka suala hili litatuliwe haraka iwezekanavyo. Kwa kweli tuna ofa toleo la haki na la kuridhisha mezani kwa nguvu kazi ya reli. Mchakato wa tume huru ya kazi umeturuhusu kufanya hivyo, na kuna siku ya mwisho hi leo kwa chama cha wafanyakazi kujibu na kutupa maoni yao kwa ofa ambayo tumetoa alisisitiza waziri wa usafiri tukilekea katika jimbo la Queensland ambako serikali ya jimbo hili imesema kwamba ina mpango wa kukarabati mfumo wa afya ambao umepokea ripoti ya kugadhabisha mno ripoti kwa kutoka ofisi ya mchunguzi wa Queensland imeamua kwamba kumekuwa kwamba kumekuwa na hatua ambapo visa navotokea viwango vya asilimia 44.7 vya takwimu mbovu sana kwa viwango vya huduma ya afya jimboni humo. Ripoti hiyo pia imepata kuwa dola bilioni mbili za kuna dola bilioni mbili za ukarabati ambazo hazijatolewa zinazohitajika vilevile, ambazo zinajumuisha ukarabati kwa miundombinu muhimu kama kuweza kuweka vifaa vya kusapitisha hewa safi ndani ya hospitali ndani na ndani ya sehemu kadhaa za matibabu pamoja na kuwa na sehemu nzuri za kufanyia upasuaji vilevile matibabu ya saratani na vifaa vyake pia vinahitaji boreshwa. Waziri kiongozi wa jimbo hilo David Crisafuli amesema kwamba serikali ya nyuma ya Leba inastahili laumiwa kwa jinsi jimbo hilo iliachwa na mfumo wa afya jimbo hilo ulivyoachwa, ila serikali yake ya mseto ina ahadi kushughulikia maswala hayo ipaswavyo. Na mvua ya ziada imetabiriwa katika jimbo la baada ya dhoruba kali kuacha mwanaume mmoja akiwa amefariki pamoja na kukata umeme katika maelfu ya nyumba jimboni humo. Mwanaume huyo ambaye alikuwa katika umri ya miaka 80 aliuawa baada ya mti kuangukia gari lake wakati dhoruba ilipita katika eneo la kati magharibi mwa mji wa Kara, ambako watu wengine wanne katika mji wa Wagawaga walijeruhiwa baada ya paa zao za nyumba kung'olewa na upepo mkali uliokuwa ukipepea katika eneo hilo. Watu kadhaa wame, watu wameombwa waendelee kufuatilia na kupata taarifa mpya kuhusiana na utabiri wa hali ya hewa na waendelee kubaki nje ya hatari licha ya matarajio ya dhoruba ambayo yametabiriwa pamoja na hali mbaya ya hewa pamoja na marufuku zingine ambazo zimepigwa. Kiongozi wa jimbo la New South Wales uh, Chris Minns amesema kwamba tunatoa shukrani kwa watu wote waliojitolea jana usiku kutoka kitandani kuja kutusaidia na kuhakikisha kwamba tuko salama, pamoja na kukarabati jumuia ambazo zimepata madhara makubwa. Tunawashukuru kwa dhati, na katika shirika mashirika ya watu wa kujitolea vilevile, makumi ya maelfu ya watu ambao hutoa muda wao kuweza kutoa huduma kwa ACS na RFS. Bila shaka tuwezi tukafanya lolote bila kazi yenu, na tunafanya hili kwa sababu yenu. Kwa hiyo tunapongeza kwa kazi nzuri mliofanya, asistiza. Na tukitazama taarifa za kimataifa kwa sasa, Rwanda imesema kwa Jumatano kuwa imefanya ugunduzi wa mafuta katika ziwa Kivu, ikiwa ni kwa mara ya kwanza katika nchi isiyo na bahari katika eneo la maziwa makuu, kulingana na vyombo vya habari vya ndani. Katika taarifa iliyotolewa bungeni, habari njema ni kwamba hii ni nukuu ya taarifa iliyotolewa ni kwamba tuna mafuta. Francis Kamanzi, mkurugenzi mkuu wa ofisi ya madini mafuta na gesi nchini Rwanda, amekiambia kikao cha bunge kama nuku, alivyonukuliwa na vyombo kadhaa vya habari ikiwa ni pamoja na tovuti ya habari ya Igihe. Bwana Kamanzi amesema pia kuwa kuna visima 13 vya uchunguzi vilivyochimbwa upande wa Rwanda wazi wa ziwa Kivu pamoja na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, RDC, vinaonyesha uwepo wa mafuta kaskazini zaidi na maana kubwa tayari zimegunduliwa nchini Uganda katika eneo la ziwa Albert na amekumbusha akisisitiza kwamba mafuta hayo yaliyogunduliwa yako katika sehemu sawa ya bonde la ufa na ziwa Kivu. Kutoka po tuelekee moja kwa moja Afrika Mashariki, ambako waokoaji wa Afrika Kusini walikuwa wakifanya juhudi za mwisho siku ya Alhamis kufahamu kama kuna mtu yeyote aliyenusurika kwenye machimbo haramu ya dhahabu. Na pamoja na hayo ni kwamba uh, kumekuwa ambapo takriban watu wa sabini na nane walikufa wakati wakizingirwa na polisi katika kile uh, chama cha wafanyakazi kiliita mauaji ya kufadhiliwa. Na serikali polisi walikuwa wameuzingira mgodi huo tangu Agosti na kuzuia chakula na maji kwa mach, wachimbaji hao katika jaribio la kulazimisha wachimbaji hao watoke nje ya mgodi ili wakamatwe kama sehemu ya msako dhidi ya uchimbaji haramu wa madini ambao serikali inauita vita dhidi ya uchumi. Tangu Jumatatu waokoaji wametumia ngome ya chuma kutoa maiti 78 na walionusurika 246, baadhi yao wakiwa wamedhofika na kuchanganikiwa katika operesheni iliyoamrishwa na mahakama. Na tukielekea nchini Kenya ambako chama cha Waipa kimemtimua mbunge wa Dadab Fara Maalim kufuatia matamshi yaliyohusishwa nayo ya kuwatusi vijana ambao wamekuwa wakiendeleza visa uh, na maokosoaji um, dhidi ya utawala wa Rais William Ruto. Wiki jana, Bwana Maalim akiandamana na Rais William Ruto katika kaunti ya Wasingishu alitumia maneno mazito dhidi ya wanaopinga utawala wa sasa na kusema hawatafaulu. Jumatano Januari 15 kinara wa Waipa, Kalonzo Musyoka alitangaza kuwa Bwana Maalim ambaye aliwahi kudumu kama naibu spika wa bunge la kitaifa kati ya mwaka elfu mbili na amefurushwa ndani ya chama. Pia alipoteza wadhifa wake kama naibu kiongozi wa chama hicho cha upinzani. Waendelea kuisikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Miguri Migirano, tukitazama yale ambayo najiri katika michezo, tukianzia katika michezo ya wazi ya tenis, ambako hali iko hivi timu Uh, wachezaji ambao walishiriki jana ni pamoja na hawa ambapo Australia, Australia Destiny Aiva kwa bahati mbaya alifurushwa katika michezo hiyo na Daniel Collins wa Marekani katika seti mbili. Alipoteza seti ya kwanza sita, saba akapoteza, akashinda ya pili sita nne, lakini akapoteza seti ya mwisho sita mbili, na hapo basi kuaga michuano hiyo. Hiyo ni kwa upande wa wanawake. Kwa upande wa wanaume mambo yalikuwa hivi ambapo uh, kwa upande wa Australia mchezaji Tristan Sculket naye alipata kichapo kutoka kwa mchezaji nambari moja duniani Jannik Sinner katika seti zikiwa ni tatu. Alishinda Tristan alishinda seti ya kwanza nne sita, ya pili akarudishwa mkono kupigwa sita nne, ya tatu sita moja, na ya mwisho sita tatu vilevile vile, na hapo kumaliza safari yake katika michuano hiyo, pamoja na James McCabe, naye pile vilevile vile alicharazwa na Alex Michelsen wa Marekani katika seti tatu zikiwa ni saba tano sita tatu saba sita, na hapo kutupwa nje ya michuano hiyo. Lakini afueni imepatikana kupitia Alex Dimino, ambaye alimcharaza Tristan Boyer wa Marekani katika seti tatu zikiwa ni sita mbili, sita, nne, sita tatu. Na bado anaendelea kupeperusha bendera ya taifa katika michuano ya wazi ya tenis hapo nchini Australia. Tukitazama kinachojiri katika ulimwengu wa michezo, mechi ambazo zitachezwa hii leo ni kati ya Western United katika ligi kuu ya Australia, Western United dhidi ya Newcastle Jets. Mechi itakuwa me ni mida, saa kumi na moja, jioni, na na mida saa moja jioni, ikifuatwa na Western Sydney Wanderers na Central Coast Mariners, ikifatwa mida saa moja dakika thelathini na tano Kesho itakuwa ni zamu ya Auckland FC kukaribisha Melbourne City wakati Sydney FC itakichapa dhidi ya Brisbane Roar, mida saa kumi na moja kesho jioni vile vile. Na pamoja na hapo, tutazame pia mchezaji Lena Chen mwenye miaka kumi na tisa ambaye ni kutoka Marekani ameweza kumcharaza Daniil Medvedev katika mechi ambayo imeshangaza wengi, mechi ya mchezo wa wazi wa Australia wa tenis ambapo haikuwa natarajia kwamba kijana huyo miaka kumi na tisa atapata ushindi, lakini ameonyesha bora wake na kumpiga mkongwe huyo katika mechi ambapo seti ya kwanza ilikuwa ni sita tatu, ya pili saba sita, na ya mwisho sita saba, lakini ya mwisho kabisa ya ilikuwa ni kumi saba, na kupata ushindi na kupiga hatua moja kuelekea mbele. ya shilingi themanini na senti arobaini na nne za Kenya, wakati thamani ya shilingi elfu moja mia tano sitini na nane na senti 25 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa joto mjini Adelaide, joto ni 24, Brisbane ni 28, Hobart ni 16, Canberra 27, Darwin 27, Perth 23, Melbourne 27, na Sydney nizeto pale ni 18. Ina kufika pona mwisha taarifa habari ambayo tumeandalia Bakianasiri na makala mengine ambayo amekujia kutoka studio zetu za SBS audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple Google, Spotify au popote pale unapozipata.