Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, Mkwaju, Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili. Unaendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migirano katika studio zetu za SBS audio na makala kama kawaida kapata mubashara kwenye tovuti yetu anaonmbao ni SBS majuu Swahili. Lakini kwa sasa tugeuzia macho katika swala zima la shule na gharama zake, hususan kwa wale ambao wanalipa karo. Je, wala kujiandaa kukabiliana nayo? mwaka wa shule kuna salia wiki chache kwa mwaka wa shule wa elfu mbili ishirini na tano. Kwanza, janga la gharama ya maisha linaendelea kuweka shinikizo kwa familia zinazolipa karo ya shule. Sasa utafiti mpya umefichua ambako baadhi ya sehemu ghali za kusomea nchini Australia zilipo na ambako familia zinaweza mudu. Ashwak Shalal na familia yake walihamia Australia kutoka Iraq takriban miaka ishirini iliyopita na amewekeza pakubwa katika elimu ya watoto wake, ila amesema hawezi mudu tena kuwatuma katika shule ya Wakatoliki watoto wote wanne sasa ambao wamesajiliwa katika shule za umma mwaka huu. Huyu hapa akifafanua zaidi, anasema "Tuliteseka mwaka huu na miaka michache iliyopita kwa sababu ya gharama za juu za vifaa vya shule kama nguo, viatu na hata tarakilishi. Singeweza wasajili katika shule binafsi, niliwahamishia katika shule za umma kwa sababu ya gharama za juu za maisha pamoja na gharama kubwa sana. Na shinikizo hizo hazipo tu kwa familia hiyo. Katika miaka kumi na tatu iliyopita ya elimu, gharama wastani ya kumtuma mtoto katika shule ya serikali katika miji mikubwa imeongezeka kwa asilimia thelathini na kuzidi dola laki moja elfu ishirini na tatu shule huru nazo zimeshuhudia gharama wastani zikiongezeka kwa asilimia kumi na kupita zaidi ya dola laki tatu elfu hamsini. Hata hivyo, gharama ya shule za Wakatoliki ilipungua kwa chini ya asilimia moja hadi chini ya laki moja elfu tisini na nne kulinganisha na mwaka jana. Maeneo ya kanda na vijijini nayo pia yalishuhudia kupungua kwa gharama maeneo ghali zaidi kwa elimu ya shule za serikali na shule huru ni mjini Sydney wakati kwa shule za Katoliki ni mjini Canberra ambako karo ni takriban dola laki mbili elfu kumi na tano mia sita thelathini na tatu. Mji wa Brisban ni moja ya sehemu ambako elimu ya shule ya serikali ina bei nafuu. Karo mjini humo ni juu kidogo ya dola laki moja na elfu moja wakati mjini Adelaide gharama ya shule ya Katoliki ni dola laki moja elfu themanini na tano, na mjini Perth gharama ya kusomea katika shule huru ni dola laki tatu dola mia moja na tisa. Kwa shule za serikali gharama ya vitu kama vifaa vya umeme, sare vifaa vya, vya michezo pamoja na kambi za shule ni takriban asilimia 90 ya jumla ya gharama ya elimu. Sara Makadi ni meneja mkuu wa masuala ya mambo ya ushirika katika kampuni ya Futurity Investment Group, alipozungumzia hoja hii alisema kwamba nasema really ni kila, ki, kila mtu anajua kuwa gharama ya maisha imekuwa ikiongezeka na hiyo imemulikwa katika matumizi haya. Ni vitu kama tarakilishi ambavyo bei imeongezeka, vitu kama kutumia zaidi ya dola elfu moja nje, masomo ya ziada na kambi vimeongezeka sana. Taasisi huru ya fedha ni mtoaji wa bondi ya elimu zinazotozwa kodi, na imesema wazazi hutoa kafara binafsi kwa ajili ya kumudu gharama za elimu. Wawakilishi wa shule za serikali wamesema matokeo haya hayashangazi sana, na wanaomba uwekezaji wa ziada na msaada kwa elimu ya umma. Diana Giblin ni mkurugenzi mtendaji wa baraza la shule za majimbo nchini Australia, amesema kwamba uwekezaji ni muhimu kwa siku za usoni za Australia, na mfumo wa shule ya serikali hutoa elimu bora, una walimu wazuri na ina hisia nzuri ya jamii. Pia ni uwekezaji wa taifa letu ni muhimu sana kuwekeza hela za serikali kwa shule zetu za serikali kuhakikisha kila mtoto anaweza saidia nchi yetu katika siku za usoni. Wao ndio tegemeo la usoni. Tunastahili hakikisha wanapata fursa ambazo watoto wengine hupata, ila kwa Ashwak na familia yake hali yao ya kifedha kwa siku za usoni hajulikani. na na tatumia kwamba makala haya yamekupa uelewa zaidi kuhusu yanaendelea katika mchakato ama katika mfumo wa elimu binafsi, na wale ambao wanawekeza katika shule za umma vilevile. Kwa makala na mengine mengi zaidi, tembelea tovuti yetu anani ambayo ni SBS mkuuwa Kiswahili, na vilevile makala haya yameandaliwa na Yusef Saudi na Gode Migerano. So, pia tenda kutembelea wezapata makala, makala haya na mengine mengi tuliochapisha kwenye tovuti yetu sbs.com.au/swahili pamoja na kwenye mitandao yetu ya kijamii. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.