Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Asubuhi ya leo tarehe 14 ya mwezi wa kwanza Majanuari ukipenda, ikiwa ni saa tano na moja kwa masaa ya mashariki ya Australia vilevile vile, ni saa tatu kwa masaa ya magharibi Australia. Tukiendelea na makala ambayo tumeandalia kwa sasa, tuanzie kwa, kwa muktasari wa habari. Muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo. Waziri mkuu ahidi uwekezaji wa dola bilioni tatu kuboresha mtandao wa NBN katika kampeni yake ya uchaguzi mkuu ujao. Wakati wa upinzani wa shirikisho wasema kwamba utakabiliana na swala zima la uhalifu katika kampeni ya kiongozi wa upinzani Peter Dutton jijini Melbourne na ripoti ya orodha ya huduma za afya ya Cleanbill imesema kwamba zahanati chache za majip zinawahudumia wateja wanaohitaji huduma bila malipo na malipo yanaendelea kuongezeka. Barani Afrika, mpinzani Kizza Besigye wa Uganda ameongezewa mashtaka ya usaliti. Mwanaharakati maarufu wa Tanzania achiwa huru baada ya kutekwa nyara mjini Nairobi. Na makubaliano ya kusitisha vita Gaza ya karibia kufikiwa. Katika michezo, mbichi na mbivu zinaendelea kubainika katika viwanja vya michezo, ambapo katika ligi kuu ya Premier pamoja na kombe la FA Arsenal yala chamtamakuni kwa mkono wa Man United kwana mengine mengi zaidi. Jiungane nasi kwa taarifa kamili za habari zinazoanza hivi sasa. Nasikia idhaa kiswahili ya SBS. Ukiona migode migerano katika studio za SBS Audio, tukioleta makala haya mubashara, pia kwenye tovuti yetu anwani ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema kwamba mkutano wake amefanya wa, mkutano wake wa kwanza na, wa mwaka 2025 na baraza lake la mawaziri wiki iliyopita alianza ziara ya majimbo matatu muhimu katika uchaguzi akitembelea Queensland, wilaya ya kaskazini pamoja na magharibi Australia, ambako alitangaza uwekezaji wa thamani ya mabilioni ya dola kwa miundo mbinu. Tarehe ya uchaguzi mkuu bado hayajatangazwa ila lazima uchaguzi mkuu uwe kabla ya Mei kumi na saba. Alipozungumza na waandishi wa habari mjini Canberra, Bwana Albanizi alisema wapiga kura wana chaguzi iliyo wazi katika uchaguzi mkuu wa shirikisho ujao. Ameongeza kwamba utofauti kati ya vyama viwili vikubwa ni mwelekeo wavyo kwa kukamilisha mtandao wa kitaifa wa broadband Dola bilioni tatu zimeahidiwa kuboresha miunganisho ya internet, hali ambayo itatoa miunganisho ya ziada ya laki sita elfu ishirini na mbili katika zaidi ya nusu ya maeneo ya kanda ya vijijini. Huyu hapa bwana Albanizi na maelezo zaidi. Anasema ahadi yetu kwa NBN ya sasa ni kwa uwepo wayo kwa bei nafuu, kwa sababu tunazingatia mtandao wa NBN kama miundombinu muhimu. Ni sehemu muhimu ya kujenga Australia usoni, pamoja na shughuli za kila siku zinazofanyika Alisisitiza Waziri Mkuu Albanizi. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani Peter Dato naye ameendelea na kampeni yake ya uchaguzi mkuu mjini Melbourn alipotembelea eneo bunge la Leba la Aston ambalo liko Melbourn. Alitangaza hatua ya kukabiliana na uhalifu kwa kutoa ahadi ya kuwekeza dola milioni 7.5 kwa muda wa miaka mitatu kwa shirika la Crime Stoppers, akichaguliwa kwa kuwa waziri mkuu katika uchaguzi mkuu ujao. Huyu hapa na maelezo zaidi. Nasema tunaweza saidia polisi kusuluhisha uhalifu zaidi kama polisi wa wanaweza wasiliana na Crime Stoppers. Crime Stoppers, iwapo ni mwanachama wa familia, jirani au mtu ambaye yuko kazini, kama una taarifa hiyo au umeona kitu fulani wikendi, basi pigia simu Crime Stoppers na uwape taarifa hiyo, aliomba kiongozi wa upinzani Peter Dutton. Kutoka masuala ya siasa, tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine, hususan za afya, ambapo waziri wa afya Mark Butler ametetea rekodi ya serikali kwa mfumo wa Medicare kufuatia ripoti iliyoonyesha kupungua kwa upatikanaji wa zahanati zinazotoa huduma ya matibabu bila malipo kote nchini. Ripoti ya orodha ya huduma za afya Cleanbill imesema zahanati chache za majp zinawahudumia wateja wanaohitaji huduma bila malipo na malipo yanaendelea kuongezeka. Ripoti hiyo imesema pia kuwa katika majimbo na wilaya, zahanati za maji p wa New South Wales zilikuwa na viwango vya juu vya kutoa huduma bila malipo kwa asilimia 34.5 na jimbo la Tasmania lilikuwa na asilimia ya chini kabisa, ambayo ni asilimia sufuri. Ila waziri wa afya amesema kwamba mpango wa serikali ya Leba umepunguza hatua za kupunguza utoaji wa huduma bila malipo zilizokuwa zikifanyika wakati upinzani ulikuwa madarakani. Huyu hapa na maelezo zaidi. Waziri Butler anasema kwamba data ya Medicare inaonyesha kuwa hakuna utoaji mwingi wa huduma bila malipo tunavyopenda, ila muhimu zaidi, kile ambacho uwekezaji wetu mkubwa uliofanywa mwaka jana umefanya ni kusitisha kupungua kwa huduma bila malipo tuliorithi tulipoingia serikalini. Hiyo haikuwa ajali. Ilionyesha miungo wa, miungo wa makato na kupuuzwa na serikali ya zamani, na haswa kufungia kwa utoaji wa ruzuku ya Medicare. Kufungia kwa uwekezaji wa miaka sita kulianzishwa wakati Peter Dutton alikuwa waziri wa afya, na serikali ya New South Wales imesema kwamba imehamasisha wa madereva waendelee kudai pesa ambazo wanatoa kwenye barabara wanapolipia matumizi ya barabara hususan barabara kuu ambazo ni takriban milioni mia arobaini ambazo kufikia sasa bado hazijadaiwa. Wito huu umekuja wakati kumekuwa na kikomo cha pesa zinazolipwa kutumia barabara hizo zitangazwa Januari mwaka elfu mbili ishirini na nne ambao inaruhusu madereva kutumia ambao wanatumia zaidi ya dola sitini katika malipo ya barabarani waweze kudai hela hizo wanapomaliza mwaka wa fedha. Maafisa wa serikali ya jimbo wamesema kwamba dola milioni 75 kufikia sasa zimerejeshwa kwa madereva husika, na takwimu hiyo ambayo imekuwa imeendelea kuongezeka imepita dola milioni 215. Waziri wa barabara wa New South Wales, John Graham amesema kwamba watu wanastahili chukua muda wao kuweza kuwasilisha hati za kudai marejesho hayo, akiongezea kwamba anasema tunahamasisha madereva wa dai dola hizi ambazo tuna pe, tunatoa hususan kwenye kikomo cha dola sitini kwa wiki ambacho huwa tunalipisha na itasaidia kuweza ku katika matumizi ya nyumba pamoja, pamoja, na pamoja na kushughulisha pamoja na kutoa suluhu kidogo kwa shinikizo ya maisha pamoja na bili zingine ambazo zimejiri wakati wa Krismasi na mwaka mpya. Kwa hiyo watu wafanye hima waweze kuonyesha kwamba wamepata hati zao na wameomba marejesho ambayo anastahili pewa, alisisitiza Waziri Graham. Kutoka kutokapo, tuelekea katika taarifa za kimataifa ambapo upatanishi wa mzozo wa Gaza Uh, wamewapatia siku ya Jumatatu wawakilishi wa Israel na Hamas rasimu ya mwisho ya makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza. Kulingana na taarifa kutoka kwa afisa anayefuatilia kwa karibu mazungumzo hayo, Israel na Hamas wamepokea rasimu hiyo Jumatatu, na watak, wanatakiwa kutoa uamuzi wa wao ikiwa wameafiki au la. Mazungumzo hayo yaliyohudhuriwa pia na wajumbe wa rais wa Marekani anayeondoka madarakani Joe Biden na wengine kutoka kwa rais mteule Donald Trump. Hamas imeliambia shirika la habari la Reuters kwamba mazungumzo kuhusu baadhi ya masuala muhimu ya mpango huo wa kusitisha mapigano huko Gaza yamepiga hatua ya, ya kwanza na kwamba sasa inajitahidi kuhitimisha haraka masuala mengine yaliyosalia. Na kutoka kule Gaza tuelekee moja kwa moja hadi nchini Uganda ambapo Uh, mpinzani Kizza Besigye wa Uganda ameongezewa mashtaka ya usaliti. Amekuwa kizuizini katika mji mkuu wa Kampala tangu alipokamatwa Novemba mwaka elfu mbili ishirini na nne akiwa na msaidizi wake Obed Lutale nchini Kenya na kupelekwa moja kwa moja hadi nyumbani kwao Uganda. Waendesha mashtaka wa jeshi la Uganda jana Jumatatu waliongeza mashtaka ya usaliti ambayo ya yanapewa adhabu ya kifo kwenye orodha ya ukiukwaji wa sheria za kijeshi, ambapo wanasema kwamba ulifanywa na kiongozi huyo maarufu wa upinzani Kizza Besigye, ambaye ni hasimu mkongwe wa kisiasa wa Rais Yoweri Kaguta Museveni, ambaye yupo madarakani kwa karibu miaka 40. Alikamatwa katika nchi jirani ya Kenya mwezi Novemba. Alirudishwa nyumbani Kampala na kushtakiwa kwa kumiliki silaha kinyume cha sheria na alisomewa mashtaka katika mahakama ya jeshi kwa kuhujumu usalama wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki licha ya kuwa raia. Kutoka Uganda tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambako kamata kamata zinaendelea mba. na mwanaharakati wa haki za binadamu wa Tanzania aliyetekwa nyara Jumapili katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, na kuachiliwa baadaye baada ya makundi ya haki za uh, kibinadam kuingilia kati kwa haraka. Maria Sarungi Sehai, kutoka shirika la kutetea haki za wanawake na mabadiliko ya kisiasa nchini Tanzania, amepata umaarufu mkubwa akiwa na wafuasi milioni 1.3 kwenye mtandao wa X, lakini amelazimika kuishi uhabishoni katika miaka hivi karibuni. Shirika la kutetea haki za binadamu, Amnesty International lilitangaza mapema kutekwa kwake Jumapili likisema kwamba alitekwa nyara na watu watatu waliokuwa na silaha wakiwa ndani ya gari nyeusi aina ya Toyota Noah katika eneo la Kilimani katika jiji la Nairobi. Shirika lake la Change Tanzania liliandika kwenye mtandao wa X kwamba wanaamini waliomteka nyara walikuwa maafisa wa usalama wa Tanzania wanaofanya kazi yao nje ya mipaka ya Tanzania ili kuwanyamazisha wakosoaji. Saa kadhaa baadaye, mwenyekiti wa thabadae, mwenye chama cha mawakili wa Kenya Faith Odhiambo aliandika kwenye mtandao wa X kwamba wamefanikiwa kuachiliwa huru kwake. kuendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukielekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa tenis, ambako mchezo wa wazi wa tenis ambapo eh, imeanza hapa nchini Australia jana kwa mradhi Jumapili. Mambo yako hivi, yani kisina ambaye alianza mechi yake ya kwanza kwa kuweza kupata ushindi dhidi ya Nicolas Yari, mwitaliano huyo. Ali nambari moja duniani ameonyesha umahiri wake na ubora wake katika mechi ambayo alicheza jana Jumatatu, kwa kumcharaza eh, Nikola katika seti zikiwa ni tatu, ya kwanza ikiwa ni saba sita, ya pili saba sita vile vile, lakini tatu alimkanda mwenzake vizuri vile, sita moja, bila kupoteza seti hata moja. Na alipozungumza na waandishi wa habari muda mfupi baadae alisema kwamba Anasema kama ulivyoona, ilikuwa ni mechi ngumu sana, haswa katika seti za kwanza and, um, na it, kama unavyojua sote to ilikuwa ni tunacheza kwa ubora wetu wote na ingeenda upande wote, lakini nina furaha sana kwamba nimeweza kumiliki mchezo huu na nimeweza kuonyesha ubora wangu na kuweza kushinda katika mechi ya kwanza kuelekea mbele. Sina sasa, ni mmoja ambaye anaendelea kuongoza na kupeperusha bendera ya taifa lake, akielekea katika raundi ya pili, ambako anatarajia kupata matokeo mazuri zaidi kwenda mbele. Katika mechi zingine ambazo zinaendelea kwa sasa, ni pamoja na mechi zifuatazo. Kwa upande wa wanawake, eh, Alexandrova anacheza dhidi ya Raducanu wa Uingereza, wakati katika mechi za Australia kutakuwa na Kimberly Birrell ambaye amba, amba atacheza dhidi ya Anna Kalinskaya mida ya saa sita na dakika arobaini za mchana wa leo, pamoja na Emerson Jones atakichapa dhidi ya Elena Rebekina hapo baada ya mida ya saa saba dakika kumi Kwa upande wa wanaume hi, leo tukitazama kwa haraka iwapo kutakuwa na Waustralia ambao atakichapa leo, yupo Rinki Hijikata ambaye atacheza dhidi ya Michel Kruger wa Marekani saa saba dakika hamsini. Matokeo yake tutawaletea punde tutakapoyapokea. Na tukielekea katika matokeo ya mechi zilizochezwa wikendi, ni kutokea kwa upande wa timu za kombe za FA ambapo Arsenal, Arsenal wamebanduliwa katika mchezo huo dhidi ya Manchester United wakiwa wanatarajia kupata ushindi na kuelekea mbele kutetea kombe lao ambao ni wao ndio ubingwa muda wa vikombe vingi vya EFL lakini walikutana na mwamba wa United ambapo walitolewa kwa matuta ya penalty licha ya United kucheza kwa zaidi ya dakika sabini wakiwa na upungufu wa mchezaji mmoja. Katika ligi kuu ya Australia, Newcastle Jets walipata kichapo cha magoli tatu kwa moja nyumbani kwao kutoka kwa Macarthur, wakati Perth Glory walionyesha ubora wao kuweza kuwashinda Auckland FC kwa goli moja sufuri ambapo timu ya Auckland imeingia kwa kishindo katika msimu huu wa A-League ambao ni msimu wa kwanza kati. Kwingineko, tukitazama matokeo ambayo yalipatikana wikendi iliyopita ni pamoja na, pita, na Melbourne City kwa charaza kuwacharaza Brisbane Roar kwa goli moja sufuri, wakati a wakala kichapo cha magoli manne kwa moja kutoka kwa mkono wa Sydney FC. Katika mechi zitakazochezwa hii leo ni kati ya Perth Glory dhidi ya Western Sydney Wanderers. Itakuwa ni mida saa tatu dakika arobaini na tano kwa masaa magharibi ya Australia. Vilevile, Wellington Phoenix watakuwa ni wenyeji kesho wa Sydney FC mida ya saa kumi na moja ya jioni Ijumaa. Western United watakichapa dhidi ya Newcastle Jets mida ya saa kumi na moja wakati saa moja thelathini na tano Western Sydney Wanderers watacheza dhidi ya Central Coast Mariners katika dimba la Parramatta, wakati Jumamosi Auckland FC watakuwa ni wenyeji wa Melbourne City FC hapo nyumbani kwao Wellington ambapo kwa maadhi Auckland kule New Zealand. Tukitazama katika kilele cha ligi Melbourne City wanaongoza wakiwa na alama ishirini na nne wakati Adelaide United pia wako na alama ishirini na nne lakini tofauti ya magoli na Auckland FC wana alama ishirini na tatu lakini wamecheza mechi moja chache zaidi ya wenzao. Tukiingia katika masoko kwa haraka tutazame yanayojiri. Iwapo unataka kutuma hela nyumbani, dola moja ya Australia na thamani ya dola senti 62 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1832 na senti 88 za Burundi, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga 1760 na senti 90 za Congo, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga, faranga 859 za Rwanda, na dola moja wa Australia na thamani ya, ya shilingi, shilingi 2291 za Uganda, wakati dola moja wa Australia thamani ya shilingi 80.23 za Kenya. Dola moja wa Australia nayo na thamani ya shilingi 1560 na senti 66 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa hali iko hivi mjini Adelaide ni 25.5, wakati mjini Brisbane ni 27.6 tukielekea Canberra, 26.1, Darwin 29.7, Melbourne 22.2, wakati Perth 22.7, zinaohusu na mjini Sydney kwa sasa ni 27.1. Kufika pone mwisho taarifa za habari ambazo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.