Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu, katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sukuwa na migode migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukaletea makala vilevile vile mbashara kwenye tovuti yetu nane, ambao ni sbscu mkwaju Swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa maoni ya Wakenya ambao wanaishi hapa nchini Australia kuhusu umuhimu wa sheria kufatwa, hususan ambako maswala ya utekaji nyara yanaendelea kuongezeka nchini mwao. Aina haja ya kuchukua watoto wa watu sana, sana wakati wa, msimu wa Krismasi wa wanapotea, wanakosa kusherekea na wazazi wao na familia zao, lakini walewale wale ambao wamewashika wamewarusha ndani ama wameenda kuwatesa, vile ambavyo nasikia kuna vyumba vya kutesa watu wako kanisani <laughs> na, na, pale inakuwa ina ni kama yani, tunachukulia mzaha sana maisha ya watu, si vizuri. Sauti ya Mkenya hapo akifunguka kuhusu yanayoendelea nchini kwao ambako kamata, kamata pamoja na utekaji nyara zinaendelea, baadhi wakiachiwa huru na wengine wakiwa wajulikani waliko. Na je, nchini Tanzania, masuala ya ugombea wa wenyekiti wa chama cha Chadema umefika wapi na wamechukua mkondo gani? mabadiliko yatakachokifanya chama chetu kiaminiwe tena na wananchi, kipendwe tena na wananchi, kifuatwe tena na wananchi, kitegemewe tena na wananchi Nahitaji uongozi mpya. Hatuwezi tukategemea kipya kwa kiongozi ambaye ameongoza kwa miaka 21, itakuwa ni more of the same. Naibu kiongozi wa chama cha Chadema bwana Tundu Lissu hapo akifunga kuhusu kwa nini ameamua kuwania wenyekiti wa chama hicho dhidi ya kiongozi wake Freeman Mbowe. Hayo na mengine mengi zaidi juu nyanasi kwa Mkalamba tutaanza kwa sasa, lakini tuanze kwa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari mchana wa leo, uchaguzi mkuu ujao wa shirikisho unachukua mkondo wa kuwa shindano la gharama ya maisha, ila hakuna chama kikubwa ambacho kimeweka wazi ahadi zitakazoondoa taifa katika hali hiyo. Na vilevile vile sente wa chama cha Greens Sarah Hanson-Young amerudia wito wa chama chake kwa hatua zichukuliwe kwa matendo ya uwekaji wa bei sio haki ya masoko makubwa wakati nyavu zawekwa kuweza kuzuia papa ambapo kulikuwa na wasiwasi kuhusiana na swala zima la visa vya watu kung'atwa na papa hao. kimataifa wa Tanzania watakiwa kuungana kukemea vitendo vya utekaji nchini humo kwa mjibu wa wanaharakati. Wakati katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo raia waandamana mjini Bukavu kutokana na ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo nako nchini Kenya watainiwa 840 kukosa matokeo, wengine 2891 wakichunguzwa. Na katika michezo, barabara ya kucheza ma njia ya kucheza katika mchezo wa wazi wa tenis nchini Australia wawa mwembamba sana kwa Mwaustralia Alex de Minaur baada ya kupangwa na magwiji wa mchezo huo, wakati timu itakayowakilisha taifa katika kriket ya tangazwa wengi wakichaguliwa na wengine wakiachwa wakisalia na hapo, na mingi zaidi za pamoja nayo tunaletia muda usio mrefu. Wasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS audio na mtandaoni vilevile. Anwani kama tulivyosema kabla ni SBS swahili pamoja na u mkoa juu Swahili ndio tovuti ambao unazopata makala haya mubashara. Tukianza na taarifa ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na haya: uchu, uchaguzi mkuu ujao wa shirikisho unachukua mkondo wa kuwa shindano la gharama ya maisha, ila hakuna chama kikubwa ambacho kufikia sasa kimetoa ahadi kubwa za matumizi kwa ajili ya kuwavutia wapiga kura. Waustralia wakijiandaa kupiga kura kabla ya Mei 17. Anthony Albanese ameanza mwaka akifanya kampeni katika maeneo bunge yenye ushindani mkubwa katika majimbo kadhaa. Wapiga kura wanaweza fanya maamuzi yao kuhusu kama wanajihisi vizuri zaidi tangu serikali ya leba ilipochukua usukani mnamo Mei mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Na makazina ya kivuli angastela kwa upande wake amedai kuwa maustralia waston amepoteza takriban dola elfu nane kuliko miezi kumi na nane iliyopita. Hata hivyo bwana Albanizi ambaye alikuwa akitembelea ya zahanati ya dharura ya Midland, mjini Perth amekaa na kauli hiyo, akisema kwamba upinzani haukuunga mkono punguzo la nishati kwa familia lenye thamani ya dola mia tatu, na bado upinzani haujatoa pendekezo ya mpango wao wa kukabiliana na, na gharama ya maisha. Well, Angus Would be, had they not had energy price relief that they opposed. Anasema Angus Taylor, nasali tafakari i, jinsi watu wangekuwa kama hawangekuwa wamepata punguzo ama afueni kwa bei ya nishati ambayo wao walipinga. Hii inakueleza jinsi walipa kodi ambao alipinga kuweza kupata msaada wa makato ya kodi na jinsi alivyokuwa anataka, anakuja kueleza watu hapa kwamba yeye pamoja mimi na Roja kwamba watu naomba wanafanya kazi wanakuja kupata huduma katika zahanati hii, jinsi walivyo, pamoja na kuweza kukosa huduma zingine kutoka kwa zahanati kama hizi za dharura. Hicho ndicho kile ambacho Bwana Enga Stela alikuwa anataka Alishtumu Waziri Mkuu Albanezi na senta wa chama cha Greens Sarah Hanson Young amerudia kauli na wito wa chama chake kwa hatua zichukuliwe kwa matendo ya uwekaji wa bei siyo ya haki kutoka kwa masoko makubwa hapa nchini. Kauli hiyo imejiri baada ya takwimu za mfumuko wa bei zilizotolewa jana kuonyesha kupungua kwa kiasi kikubwa kwa bei za nishati na mafuta. Hatua hiyo imezungumziwa kuhusiana na suala zima la bei zinazoonyeshwa katika na wami, wamiliki wa masoko, ambapo kumekuwa na ongezeko mkubwa sana kuhusiana na suala zima la bei zinazoendelea kuongezeka katika masoko na kwa familia nyingi. Hata hivyo, bi Hanson Young amesema kwamba haamini kwamba kumekuwa na mabadiliko makubwa sana katika mfuko ya watumiaji kwa sababu The big anasema masoko makubwa yamefanya hali iwe ngumu sana kwa Australia na mambo yawe bora zaidi kwa faida ambazo wanapata. Kuanzia siku ya kwanza, hawajali kuhusu shinikizo ya gharama ya maisha kwa Australia na jali yes tu no excuse, ni kuhusu faida zao uh, na muda amewadia kwa kuhatua thabiti kuweza kuchukuliwa kwa swala so zima la ongezeko za bei zinazoongezwa na, na masoko makubwa. Ndio, masoko makubwa hayana kisingizio chochote kuhusu kutokuwa na usawa kwa wateja wao, ila usawa zaidi kwa watu wa Australia. mwezi uliopita wa Mei kwa mradhi Mei mwaka jana chama cha Greens ndani ya Seneti kilifungua uchunguzi wa kuweza kufuatilia ongezeko za bei kutoka masoko makubwa na jinsi inavyoathiri wateja Hal, hali ambayo uchunguzi huo ulisababisha ulitoa mapendekezo kumi na nne ya kuweza kushughulikia hoja hiyo. Kutoka masuala ya soko tuelekee katika masuala ya bahari ambapo nyavu zimewekwa kwa katika baadhi ya vituo muhimu vinavyokuwa vivutio vikubwa kwa watalii mjini Sydney, ambapo kumechukuliwa hatua hizo kwa ajili ya kuweza kuhakikisha kwamba nyavu zinazowazuia papa kufika katika fukwe zinawekwa kwa ajili ya kuweza kuwalinda watalii pamoja na raia. Kama kawaida, nyavu hizo zimewekwa katika na mamlaka wa New South Wales katika fukwe hamsini na moja kila mwaka kwa ajili ya jaribio ya kuweza kuwalinda wanaoogelea pamoja na wanaofanya michezo ya kuteleza juu ya mawimbi baharini. Hata hivyo, baadhi ya wanachama wa jumuiya wameelezea wasiwasi wao kuhusu nyavu hizo zikisababisha madhara kuliko kuwa na masuala mazuri zaidi ama kuleta mabadiliko mazuri kama namna ya kuweza kuhifadhi haki za wanyama ambao wanauawa ndani ya nyavu hizo mara kwa mara. Kutoka patuliki moja kwa moja hadi barani Afrika, ambapo Watanzania wanatakiwa kusimama pamoja na kupaza sauti dhidi ya vitendo vya utekaji vinavyoendelea nchini, na jeshi la polisi linatakiwa kukubali uwepo wa vitendo hivyo na kuwajibika kwa kufanya uchunguzi. Wakizungumza na Sauti ya Marekani, wanaharakati wa, na wasomi nchini humo wamevitaka vyombo vya dola kuchukua hatua kukomesha vitendo hivyo. Mwenyekiti wa Vijana wa Taifa wa ACT Wazalendo Abdul Nondo na mwathirika wa vitendo vya utekaji, amesema kwamba serikali inapaswa kujali usalama wa raia wake kwa kuwa vitendo vyotekaji kwa mwaka b4 vilikithiri kwa kiasi kikubwa. Akizungumza na wandishi wa habari, Bwana Nondo amesema kwamba licha vitendo hivyo kushamiri, kumekuwa na ukimya kutoka kwenye vyombo vya dola na kushindwa kutoa taarifa rasmi juu ya uwepo na ukemeaji wa vitendo hivyo. Kutoka Tanzania tuvuke mpaka tuelekee nchini Kongo ambapo asasi za kiraia zimefanya maandamano hapo jana siku ya Jumatano mjini Bukavu kupinga vita vinavyoendelea mashariki mwa nchi hiyo, lakini pia kuonyesha hasira dhidi ya uchimbaji madini kinyume cha sheria. Na wakiwa na mabango kadhaa yaliyoandikwa ujumbe wakitaka amani, waandamanaji walisisitiza hasa zaidi kuhusu uchimbaji madini unaofanyika kiholela katika jimbo la Kivu Kusini. Nene Bintu ni msimamizi msima wa ofisi ya uratibu wa asasi ya kiraia mjini Bukavu, alinaleleza haya kuhusu wanayokemea katika nukuu. Taarifa yake alisema kwamba tunataka rais wa jamhuri achunguze kinachofanyika katika jimbo letu, sababu kuna hata habari zinazosema kwamba hata familia yake inahusika katika uchimbaji madini, mwisho wa nukuu, akisisitiza kwamba asinyamaze. Haya yanajiri kufuatia kukamatwa kwa Wachina tatu watatu Jumamosi iliyopita wakiwa na vifurushi vingi vya dhahabu na kiwango kikubwa cha pesa. Kwa sasa serikali ya Kinshasa inataka vipelekwe mjini Kinshasa. Gavana wa Kivu Kusini Profesa alionya wakazi kuwa waangalifu kuwa wakiwahakikishia kwamba familia ya rais Chisekedi haihusiki katika uchimbaji madini katika jimbo hilo la Kivu Kusini na kutoka Kongo tuelekee moja kwa moja nchini Kenya, tukitazama matokeo ya mitihani ambayo lifanyika ambapo matokeo ya watahiniwa 840 waliofanya mtihani wa kitaifa wa kidato cha nne maarufu KCSE mwaka uliopita wa 2024 yamefutuliwa mbali kwa kubainika walishiriki katika hali za udanganyifu. Akitoa matokeo ya mtihani huo Alhamis, Januari 9 mwaka 2024, waziri wa elimu Julius Migos Ogamba alisema matokeo ya ujumla ya watahiniwa 2829 bado yanachunguzwa ndani ya siku ishirini kubaini ikiwa walishiriki uovu huo wa au la. <muchos> Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukaletea makala haya kutoka studio zetu za SBS audio na mtandaoni pia wazapata makala haya mubashara kupitia tovuti yetu sbs mkwa juu Swahili. Tukielekea moja kwa moja katika maswala ya michezo, tutazame kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo kwa sasa, pamoja na yale mingine ambayo yanatarajiwa katika masaa machache yajayo ya wikendi hii. Tuanzie katika mchezo wa tenis, ambapo draw ya mchezo wa wazi wa Australia wa tenis uh, umefunguliwa, imetolewa Amejipata pabaya mchezaji huyo mwenye miaka ishirini na tano atakabiliana na mechi kutoka kwa mchezaji nambari kumi na moja duniani Stefano Tsitsipas katika raundi ya tatu, iwapo ataweza kufaulu kupita raundi mbili za kwanza. Hata hivyo, iwapo atashinda, atakipata dhidi ya mchezaji nambari moja duniani Jannik Sinner katika mechi hizo. Vilevile nikirios ambaye atakuwa anarejea baada ya muda mrefu kupitia majeraha ambayo alikuwa anauguza. Atakichapa dhidi ya mchezaji nambari mbili duniani mm -hmm. Alexander Zverev katika raundi ya tatu vilevile vile. Katika raundi ya kwanza mchezo wa kwanza, raundi ya kwanza ya mchezo wa wazi wa Australia itachezwa tarehe kumi na mbili, ambayo itakuwa ni Jumapili ya wikendi hii. Katika cricket mchezaji ambaye anacheza nafasi zote Cooper Connolly amechaguliwa kuwa katika na timu itakayocheza katika mechi zakaopeperusha bendera za Australia uh, katika mechi zijazo. Mchezaji huyo mwenye miaka ishirini na moja ni miongoni mwa wachezaji kumi na saba waliochaguliwa kukichapa dhidi ya Sri Lanka baadaye mwezi huu, na ameelezea furaha yake pamoja kuweza kucheza katika mechi zijazo za tenisi ya kimataifa. Kutoka hapo tutazame ambayo wamejiri katika mechi za Carabao, ambapo timu kadhaa zimepiga hatua moja mbele kuingia katika robo fainali ama nusu fainali. Mchezo ambao Tottenham kushangaza wengi kwa kuwacharaza Liverpool kwa, kwa goli moja sufuri, Arsenal wakila kichapo cha magoli mbili kwa sufuri, vile vilevile kutoka timu ya Newcastle United. Hii ilikuwa ni katika nusu fainali, mechi za nusu fainali ambapo mechi za marudiano zitakuwa sasa ni katika ni katika mechi zitakazochezwa tarehe saba, tarehe sita Februari, ambapo Arsenal watakuwa wageni wa, wa Newcastle. Vilevile Liverpool watakuwa ni wenyeji wa Tottenham, mechi itakaochezwa tarehe saba Februari atakaingia katika fainali ya kombe hilo la Carabao. Katika ligi kuu ya Australia, mechi zitaendelea hii leo ambapo Melbourne Victory watawakaribisha wenzao kutoka jimbo la Victoria, Western United mida saa moja thelathini na tano za usiku. Kesho mida saa tisa mchana itakuwa ni zamu ya Wellington Phoenix kuwa wenyeji wa Adelaide United wakati mida za kumi na moja Melbourne City watawakaribisha Brisbane Roar na Sydney FC watakuwa wenyeji wa Central Coast Mariners saa moja thelathini na tano za usiku wa kesho. Tazama hali ilivyo katika masoko dola moja Australia na thamani ya senti 61 za Marekani, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga 1823 za Burundi, na dola moja Australia na thamani ya faranga 1762 na senti 12 za Kongo, dola moja shilingi na za 2290 za Uganda thamani ya shilingi elfu moja, 5 na senti 96 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.