Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Jambo pote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Leo tuko na baadhi ya Wakenya ambao kawaida, viongozi wa Kongo wanasema kwamba ni viongozi wa kesho, wanasema ni viongozi wa sasa na wako tayari kuchukua usukani kuongoza. Mada ambayo tunazungumzia ni demokrasia nchini Kenya. Vile vile tunazungumzia nafasi ya vijana katika hiyo nafasi ya demokrasia, uhuru wa kujieleza, ama gharama ya uhuru wa kujieleza. Vile vile, pengine tuanze kwa kuuliza sehemu ambapo Kenya imefikia kwa sasa na zile harakati ambazo zinaendeshwa na vijana katika nafasi ya demokrasia ama uhuru wa kujielezea. Wewe, well, maoni yako ni yapi? Kwa majina naitwa Makena Mwita. Kwangu naona ni kama kwamba tunapoteza uhuru wa kujieleza Kenya. Tulikuwa mojawapo ya demokrasia ambayo ilikuwa ina, inaendelea vizuri katika uh, bara la Afrika lakini tangu um, Ruto achukue ushukani, nafikiri hakuna uh, haki. Watu wanaendelea kunyanyaswa, wale ambao wanapinga serikali wengine wanatekwa nyara, wengine wanauawa, wengine wanashikwa wana, wana, wana bila sababu, na wana wanazuiliwa kwa siku nyingi uh, kinyume na katiba ambayo inasema kwamba watu wakishikwa wanafaa kupelekwa kotini within 24 hours ama masaa ishirini na nne ya yeah. Kwa hivyo nafikiri uh, kila Mkenya anafaa kushikwa ku, ku, na wasiwasi wasi kwa vile hali inaendelea, na si Kenya tu bali jumuia ya kimataifa kwa ujumla, kwa sababu tunapoteza maisha na uh, nchi pia iendelei, mambo inaendelea kuzorota nasema uh, yeah. Tangu uh, Daktari Ruto ingie madarakani, watu wanaanza kutekwa nyara kiolela, lakini utekaji nyara ulikuwa tangu zamani, tangu enzi za uh, Rais mstaafu marehemu Moi, hata kule kwa mtangulizi wake Ruto, wenye watu walikuwa wanakamatwa, pengine haikuwa wanatangazwa zaidi kama ilivyo sasa. Tofauti kubwa ni gani kati ya utawala huu wa Ruto na watangulizi wake uh, utapata kwamba kwa mfano wakati wa Moi tulikuwa na ile katiba mzee uh, ambayo ilikuwa ile ya kikoloni, alafu ili, alikuwa amejipea mamlaka sana rahisi, na kitengo cha polisi walikuwa wanaenda kinyume na sheria, lakini ni kawaida ya mataifa, yanatoka hapo kidogo inakuwa uch, u, uchumi unaendelea demokrasia inaendelea na uhuru. Kwa hivyo tukaja uh, elfu mbili ishirini na saba uh, yale ambayo yalitokea, watu wakauawa, vita ukabila. So tuliona kwamba Kenya kwa ujumla tumejifunza kutokana na hayo na historia, na wakati tulipata katiba mpya mwaka elfu mbili na kumi tulitarajia kwamba labda hii katiba itatuletea uhuru zaidi, na ilitupea uhuru ikatoa uh, rais nguvu Uh, wakafanya police reforms so, tukaona kwamba mambo inabadilika. Kumekuwa na utekaji nyara, kumekuwa na mauaji hata wakati wa uhuru, lakini unajua u, hii, kwenye hii karne ya ishirini na moja hii hatutarajii kwamba nchi inaendelea kudidimia vile ambavyo inadidimia ina sasa. Kwa hivyo ndio imekuwa hata tangu kitambo, lakini kitu ambacho tumeona visa vikiendelea badala ya kushuka sababu so, tunapoenda kwenye uh, hii dunia ambayo miaka ambayo tuko sasa hivi, watu wanaendelea kupata uhuru zaidi, demokrasia inaendelea kukua na nguvu, ama pawa inaenda kwa watu kwen, kwa wananchi, sio kwa viongozi. Kwa hivyo unapopata kwamba kuna katiba na viongozi wamewekwa pale na wananchi, alafu hiyo katiba ambayo wameswea wakati walikuwa wana, wana walikula kiapo wakaahidi waka kwamba wataenda kulinda katiba, alafu wanapoingia mamlakani, hiyo katiba hiyo tu ndio wanayogenda wanayo, kinyume na yale ambayo inasema. Kwa hivyo ni jambo la kusikitisha sana, masikitiko yameanza na ukikumbuka wakati wa kula kiapo cha urais, baada ya sherehe kukamilika, Dr. Ruto aliinua <laughs> kile kisu badala ya katiba <laughs> na kuonyesha taifa kwamba kisu nimepewa kisu cha kukata, <laughs> na akaakisha kwamba si cha kukata mboga kwako. Ku, unahisi kwamba hiyo ilikuwa ni ishara ya, ya, yale ambayo yako mbele, ama hukuwa unatarajia kwamba uh, atachukua mwelekeo huo wa kuweza kuongoza kwa pengine kwa mkono wa chuma? Kwa majina anaitwa Walter, maoni yangu ni kuwa kutoka kwa hiyo sinario ambayo umesimulia ume, ume ni kuwa ilikuwa ishara ya uh, atakuwa anaongoza na uh, kutumia uh, nguvu kidogo uh, so uh, but, anafaa kuheshimu katiba kwa sababu hiyo katiba nimemuweka pale penye yako na imempea hiyo, so haifai kuwa ati sababu sasa ako na hizo mamlaka na nguvu, wanachukulia wanaweza fanya chochote unachofanya sababu hiyo katiba nimeweka. So ukiheshimu katiba unaheshimu Wakenya pia, na ukiheshimu Wakenya namaanisha maisha za watu sana sana, kama watu wamekuja kulalamika uh, kuhusu kitu wafai kuwa, uh, ati polisi wanatumia nguvu zaidi wanaua watu. So maisha ya watu inafaa ikwe iheshimiwe. Katiba yenyewe pia inasema maisha is the biggest thing. So, um, yeah. Ile siku ambapo ama ile picha ambapo rais alikuwa anainua ule mkuki, kwako wewe, kwa kama Mkenya, ni picha gani ilikuja kwenye mawazo? Mimi niliona hilo jambo ni ishara kwamba uh, alikuwa amepewa hicho kisu, kwa hivyo mkono wa chuma, vile ambavyo imesema ama wamombo wa anaita Iron Fist, mm, alikuwa anaashiria kwamba sasa niko na nguvu, naweza fanya ile ambalo nataka, na ukiangalia vizuri, huyu ni rais ambaye amekuja mamlakani kupitia porojo. Naweza ita porojo kwa sababu alikuja kwanza kanisani, Biblia alia kanisani, anasema ameokoka, lakini inaenda kinyume na matendo yake. Ila siku ya kwanza tu ambayo alikula kiapo akasema anaenda kufanya mabadiliko kwenye idara ya polisi kuhakikisha kwamba hakuna killer squad, wale watu ambao walikuwa na abduct na kuua watu, akasema atatoa kabisa. Lakini ikuchukua muda mrefu, watu wameanza kuuawa, watu wameanza kupotea. Ukicriticise government unapotea una, u, watu wanashikwa bila sababu. Sasa ikawa amegeuka yale ambayo anatuambia, na akikuja kwenye kuongea na watu anasema anakataa, hakuna utekaji nyara, hakuna mauaji, hakuna um, askari kuchukua sheria mkononi. Kwa hivyo unaona, anaenda kabisa kinyume na yale ambayo, yale ambayo anasema. Kwa hivyo simwamini uh, kibinafsi. Namwheshimu kama rais na naheshimu ofisi ya rais, lakini siheshimu yule mtu ambaye ajiheshimu sababu, so, kama huheshimu ofisi yako, basi uh, u, u, ufai hiyo heshima ambayo Uh, inatakikana upewe kama rais. Yeah, kwa hivyo mi ningesihi kwamba uh, aheshimu maisha ya wa Wakenya Kenya, askari wa wasichukue sheria mkononi. Ndio maana tuko na uh, askari ambao wanafaa kushika mtu wa, akikuwa na makosa wampeleke kotini, watoe ushahidi, koti yamue. Hiyo ndio ndio mambo iko sasa, haina haja ya kuchukua watoto wa watu uh, kwa sana, sana wakati uh, wa msimu wa Krismasi, wanapotea wanakosa kusherekea na wazazi wao na familia zao, lakini wale wale ambao wamewashika wamewarusha ndani ama wameenda kuwatesa, vile ambavyo nasikia kuna vyumba vya kutesa watu wako kanisani. <laughs> Na, na, pale ina, inakuwa ni kama yani, tu, tunachukulia mzaha sana maisha ya watu. Si vizuri, inakuwa ni kama yule mwana mfalme katika kitabu takatifu ambaye alisema kama mdhani baba ni mkatili Subiri sasa mwana yangu kabisa kabisa ali, ali, a, unajua uh, mi naona kwamba labda hata alikuwa anaona wivu kwamba ni uhuru ndio ako mamlakani, anafanya anasema, hii ni mimi nafaa kuwa nafanya kwa sababu <laughs> alipoingia sasa akasema, ntawaonyesha lakini kando nitakuwa nafanya, lakini hapa nje nawaelezea kwamba niko kanisani, natoa milioni tano kila Jumapili, namwabudu Mungu, mimi ni Mkristo, niko pale Ikulu, kuna nimetenga chumba cha, cha kuomba. Kwa hivyo sisi ni Wakristo, lakini kando watu wanauawa, watu wanapotea, na siasa chafu, uongo mingi ya, kwa hivyo ni kitu cha kusikitisha sana yeah. kama najuunga, nasi tunazungumzana baadhi ya Wakenya kuhusu hali inavyoendelea nchini Kenya, hususan vijana wanakohusika, na hasa wale ambao wanaikosoa serikali, gharama inaanza kuwa ni ile ambayo si ya kutarajiwa. Je, kwa upande wako bwana Mwita, unahisi kwamba visa hivi vya utekaji vimeathiri kiasi gani uwezo wa watu kuweza kuzungumza kwa uwazi na kukosoa serikali kwa uwazi, ama imekuwa sasa ndio ile, unakuwa na ufikiria mara mbili kabla uweze kuchapisha kitu chochote mtandaoni? Uh, nafikiri kuna, kuna, naweza ona ni kama kuna miscommunication. Kuna watu hawaelewani, kwa sababu serikali inapokosolewa wanaona kwamba ni ukosefu wa nidhamu <laughs> lakini watu katiba inaruhusu watu kukosoa wa serikali. Sisi vile tuko kama nchi, saa hizi hakuna opposition, hakuna upinzani, upinzani umeingia kwa serikali, hakuna hata bunge haina uhuru tena um, koti hazina uhuru, kwa hivyo wananchi ndio upinzani. Sasa ikifika kwamba watu wengi wamechoka, ingawa wengine wanaogopa, ndio wanaogopa, wanaweza uh, you know, wanaweza wakashikwa, lakini bado kuna wale ambao wako na uh, you know, ukakamavu na ujasiri wa kukosoa serikali na kuongea huru bila kuogopa lakini naweza nikasema kwamba kulingana na visa ambavyo vinatokea tangu mwezi wa Juni mwaka jana, naona ni kama imeanza kudidimia kidogo, hiyo uhuru wa kuongea na uhuru wa kufanya vitu bila uoga imeanza kudidimia yeah. Gharama inakuwa kubwa kuliko ile nafsi kwamba niweze nifungue ni roho. Unafikiria gharama kwanza, yeah, unafikiria gharama. Ni kweli inakuwa kwamba wale ambao unawapenda unaweza ukapotea, unaweza ukauawa. So watu wengi wameanza kuogopa, wengine wanatafuta njia za kutoroka nyumbani, labda waende nchi zingine. Um, unajua, lakini, ni, unajua kunyamaza, watu wakinyamaza haimaanishi wako na amani. Unaweza kuwa mnaogopa kusema, mnanyamaza, lakini siku moja inalipuka, inakuwa jambo kubwa sana. Kwa mfano mwe, mwezi wa tarehe mwaka jana 25 yale ambayo yalitokea, ile ilikuwa hasira ambayo ime build up kidogo kidogo. Watu wanakasirika, wamenyamaza, ndio alafu wanalipuka mara moja, kitu kubwa inatokea. So, naona kama sahi wanasiasa wameungana kupigana na wananchi kwa sababu wao wako na interest zao ambao wanataka watimize. Kwa hivyo wameona kwamba watu wanaamka, wataki ile siasa chafu ya ukabila, wanataka siasa safi ya, ya sera, kuuza sera, na wao vile tunajua ni kwamba wanasiasa wengi hawana sera. um, wengi wanakuja na ukabila na mtu wetu, hivyo wanapigiwa, wana kura, wanaenda huko, wanaanza kufanya mambo yao. Kwa hivyo nafikiri wanaogopa sasa, wameungana, wanapigana na wananchi ndio waendelee ku protect yale ambao wameiba na kila kitu, lakini mimi na, najua kwamba siku moja kutalipuka. Usipozuia, usipoziba ufa unajenga ukuta. Kwa hivyo kama serikali ya mheshimiwa William Ruto aitaamka saa wa hii, wajue ya kwamba hii generation si ya kudanganya na si generation ya kutishia, basi watakuwa wanapanga kuchoma nchi miaka ijayo, kwa sababu wale ambao wamenyamaza watalipuka siku moja, waseme hatuwezi endelea kunyanyaswa hivi, na watatoka nje wote na watabadilisha vile ambavyo kumeha kulitokea mapinduzi kila mahali dunia mzima ukiangalia historia. Kwa hivyo ni wakati wa sasa, sasa hivi wa, wa protect, wa Kenya wa protect, uh, katiba walinde katiba wahakikisha kwamba watu wako na uhuru, na pia hiya mambo yanazuia uwekezaji. Huwezi enda ukawekeza kwenye nchi ambayo haina uhuru. So, unapata wawekezaji wanaenda nchi zingine ambazo ziko na uhuru wa kufanya biashara kufanya uh, kuongea na kuna amani, kuna hiyo stability. Tumeona katika siku za hivi karibuni baadhi ya Wakenya ambao wako sehemu mbalimbali mbali duniani wanaandamana wakielezea hisia zao kuhusu hivi visa vya watu kuteka nyara, na hata hapa nchini Australia wapo ambao wameweza kujitosa na kuweza kuelezea hisia zao. Wewe kama mkenya ambao uko hapa Australia unakuwa na wasasi kusema kuweza kujiunga na wenzako kwenda kupaza sauti yako kuhusu visa vinavyoendelea nchini Kenya, ama unakuwa na imani kwamba ukienda kuzungumza ukiwa huku, hata kama picha ama sauti yako ikisikika nyumbani, kutakuwa na madhara yote ambayo itafikia wapendo wako. Uh, katika hii nchi yenye tuko tuko, uh, uh, uh, cho na hiyo uhuru wa kufanya chochote unachotaka, alafu pia tukiwa hapa, kuna hiyo usalama so, Uh, mimi si siogopi kupaza sauti yangu na siogopi ku, ku, ku, kuungana na wengine ku, ku, kuongea mambo yanayoendelea nyumbani, sababu uh, sisi wote bado ni Wakenya, hata kama tuko hapa na tuko na nchi moja, hakuna nchi ingine. Kitu yote akifanyika, hiyo ndio nchi yako. Kitu naweza sema enye ni kubwa sana ni pali popote upo unafaa ukuwe na hiyo sana sana kama ni nchi yako iyo, uhuru, na hiyo uhuru unaweza ongea na uji upeane maoni yako. Uzuri wa hapa ni mi saa ine naweza peana maoni yangu nasitaogopa, sababu hakuna kitu inaeza nifanyikia. Kwaio, ule mkono mrefu wa serikali haufiki hapa Australia, haufiki hapa. Niliona mkono mrefu wa Uganda unafika Kenya lakini <laughs> <laughs> pale ambapo waliteka nyara mkuu wa upinzani pale Uganda, Daktari Besigye lakini sidhani kwamba mkono wa Kenya unaweza ukafika hapa Australia kwa sababu kuna sheria na bahari na papa ni wengi kabisa. Tukiendelea mbele, tunaona kwamba kuna vuguvugu la vijana ambao wanaongoza kampeni mtandaoni kwa kasi kubwa, na pia wanakuwa na wafuasi wengi vilevile, na kuna hizi katuni ambazo zimeanza kuonyesha mheshimiwa rais katika picha ambazo pengine hazileti shangwe sana kwa macho ya, ya watu. Je, hali hiyo itaendelea hadi lini? Na kama mkenya ambao uko hapa unapokeaje picha hizo? Na kuna baadhi ambazo zinamuonyesha iko ndani ya jeneza, kuna zingine ambazo zinamuonyesha akiwa uchi, zingine zinamuonyesha akiwa itiwa, itiwa. Eh, eh. <laughs> Sasa picha kama hizo zi, ni kusema sasa rais amepoteza ile heshma mbele ya macho ama fikra za, za wananchi kiasi kwamba hawajali tena, inakuwa ni kupita mipaka, ama ndio ule uhuru ambao watu wana, wanaonyesha kwamba uhuru tunao na ndio huu, namna tutajielezea. Nafikiri ni kama nilivyotaja awali kwamba raisi, ofisi ya raisi, nafikiri hata Moi alikuwa na vitendo vikali miaka hiyo, lakini hakudharauliwa hivi ama kukosewa heshima vile ambavyo ama kuchukiwa. Acha nitumie neno chuki, nafikiri raisi amechukiwa zaidi na amekuwa raisi ambayo amechukiwa zaidi. Uh, kwa historia ya marais wa Kenya ni kwa sababu ya vile ambavyo haheshimu hiyo ofisi. Ukiona yeye kila siku ako kwenye kampeni, anatoa ahadi tutatenda, tumetenga, lakini Wakenya wanamuuliza iko wapi ambayo umetenda, kwa sababu hii unasema kulikufikia huu mwezi tutakuwa hapa, na unapata kwamba inaenda kinyume na yale ambayo anayasema. Kwa hivyo amekosa heshima na pia hizo, hivyo vi, visa vya utekaji nyara na mambo kama hayo kujipiga kifua, kulazimisha wananchi kufanya vitu. Kwa hivyo ime, imeleta shida, amekosa heshima na vile ambavyo ina, inatokea kwamba mtu unaweza kuwa ume, umekatazwa kwenda kwenye street kuandamana, mm. polisi wanatumia force, wanatumia tear gas wanatumia marisasi wanaua watu. Kwa hivyo watu wakaona warudi kwenye internet, kwa sababu dunia inageuka saa hizi. Uh, ukiona katika upinduzi ama mambo mengi ambayo yanatokea dunia mzima hata uh, um, unapata kwamba nyingi zinatokea kwenye social media. Kuna vile ambavyo uh, you know, mitandao ya kijamii inavuma ina, ina kuwa very powerful uh, kwa mfano, hata, hata um, ina na inakuwa ukiona kwa mfano hata siasa ya Marekani inakuwa influenced na mambo ya mitandao ya kijamii kwa hivyo watu wamerudi kutumia teknolojia kuanza kupigana na serikali. Ndio, uh, kuna wale ambao wanaenda zaidi, lakini hakuna uh, kosa kwa nchi ya Kenya kulingana na katiba. Hata muuaji afai kutekwa nyara na kupotea ama kuuawa, anafaa apelekwa kotini na hiyo koti, sheria ichukue mkondo wake, kama kuna sheria amevunja. Sijui kwamba ukiweka rais akiwa uchi utakuwa umevunja sheria, ama hiyo ni kumkosea tu heshima, na kukosa heshima haimaanishi aina kifungo <laughs> kifungo kotini, hakuna sheria umevunja. yeah, yeah. Sa, samani kidogo kata neno, lakini <laughs> Ukionyesha kwamba rais ameaga na hajaaga ni kinyume sheria ile, e, kwenye, kwenye sheria hiyo ni kosa, kosa la jinai. Lakini sasa hiyo picha ya rais, hata, kuna, kuna ushahidi gani kwamba ameaga ama ni yeye? <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na kama anavyosema watu si vipofu pia <laughs> <laughs> ni kweli. Um, na, nafikiri mimi ningekuwa rais. Ningekuwa ni mimi ndio rais ningeangalia zaidi kujaribu kuona kwa nini watu wamenichukia kiasi hichi, mpaka wananiweka kwenye jeneza, wananiombea kifo. Sababu ile ni kutakia mtu kifo, si vizuri, ndio lakini ingekuwa move yeye kujiuliza, ajikalishe chini, ajiuliza kwa nini imefikia kiasi hichi, arekebishe yale ambayo, asikize wan, wananchi. Kuunganisha Kenya si kuteua watu kutoka kabila tofauti tofauti na kuwapea positions. Kuunganisha Wakenya ni kutoa hiyo division na kuweka uhuru na kufanya mambo kila mahali, maendeleo kila mahali bila kubagua. Hiyo ndio maendeleo na hiyo ndio kuunganisha Wakenya, sio kuchagua viongozi wawili watatu kutoka kwa jamii na unafikiria umeunganisha watu. Kwa hivyo ni makosa ndio kuweka mtu siwezi takia mtu yeyote kifo. Ni makosa kuweka mtu kwenye jeneza, ni makosa kuweka uh, picha za uh, you know, teknolojia ambayo inaonyesha mtu ako uchi, sura yake na vitu kama hizo, ndiyo yes, ni, ni makosa. Lakini sheria inasema ukifanya makosa kama umevunja sheria, upelekwa kotini, usomewa mashtaka, ufungwe kifungo kulingana na, na sheria vile iko, sio ku, kutekwa nyara. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na Wakenya kuhusu hali inavyoendelea nchini Kenya, na kwa sasa tukizungumzia hoja ya siku za usoni hususan vijana wanakuhusika. Je, kuna yeyote yule ambaye yuko katika siasa kwa sasa ama yuko katika hizi harakati ambaye anakupa matumaini kwamba pengine picha ama sura ya Kenya katika siku za usoni itakuwa bora zaidi kuliko hali ilivyo kwa sasa? Kwa maoni yangu, nitasema sioni kama kuna kiongozi wowote mwenyeana atanipa hope ya hizo siku za usoni e, kwa sasa, lakini uzuri ni Wakenya wengi especially, uh, sana sana sisi Wakenya wadogo tumejitambua na tunajielewa, na hiyo inamaanisha kiongozi wowote wa hata wa sasa ameanza kujua Wakenya wanataka wa, watu, watu wenye awaongei tu but wakipeana sera, wanafanya ambacho wameahidi wame kufanya. So naona hizi siku za usoni viongozi wengi wanajua sasa, ukiingia katika hiyo uongozi wa Kenya, wengi wana wanasema lazima ufanye kazi. So kuna hiyo tumaini, watu wapya watakuja wenye watakuwa wana wanafanya kazi badala tu ya kukaa kwa maofisi na kukula pesa ya Wakenya na kufanya madeals huko nyuma. Hakuna yote ambayo wewe umeona kwa upande wako, unadhani kwamba pengine huyo analeta sauti mpya ama nguvu mpya katika hizi harakati za kusogeza Kenya hatua moja mbele zaidi ya kuleta kama tuseme kama itakuwa ni demokrasia kweli, ama viongozi ambao ni vijana wenye maono ama viongozi wenye maono za, ya kusogeza Kenya mbele zaidi? Uh, kwangu nafikiri naweza sema kunao kuna kama uh, Mheshimiwa Seneta Omtata ni mtu ambaye uh, ana historia ya kupigania katiba. Tuna katiba, mojawapo ya katiba nzuri sana duniani uh, lakini shida haijakuwa implemented. Hawafuati sheria, kila ofisi ya serikali um, haifuati hiyo sheria, uh, katiba ambayo tuko nayo kama nchi kwa hivyo tukiwa na rais ambaye ataheshimu katiba, nafikiri Wakenya ni watu wenye bidii sana, wanajituma, wataweza kuwa na ukiwa na amani, kuna sheria, kuna oda, nafikiri tunaweza tukaendelea yeah. Kwa hivyo huyo ndiye ananipea matumaini mimi kibinafsi. Vijana kama Kasmuel ama Morara hakuna chochote pale. Kasmuel amekuwa ame, amechukuliwa siku hizi ni mtu wa baba, mtu wa mkono wa ODM kwa hivyo nafikiri ilikuwa kinyume na yale ambayo amekuwa akipigania kwa sababu um, zile fam, wale familia ambao watoto wao waliuawa kwenye maandamano hawajapata um, haki zao mpaka saa hizi. Kwa hivyo kwenda ku, kusalimiana na Ruto, kusalimiana na Raila, kukula pamoja, kwangu naona ni kama u, u, u, una, u, kwa kizungu anasema dancing on the graves of those who lost their lives kwa hivyo ni kama uh, kitu ambacho uh, uh, mtu kama Kasmo angekuwa anafuatilia, kwanza ni kuanza kuangalia vile ambavyo haki ya wale ambao waliuawa na wale ambao wanatekwa nyara na wale ambao walishikwa bila hatia wako na kesi kotini, vile haki itapatikana. Haiwezi kuwa pengine ni njama ya kuwakaribia ili awasome, aige wanavyofanya vizuri, ndio sasa arudi sasa, na akiwa na, na taarifa kamili ya kuweza kutumia kwenye harakati za kuwaondoa inaweza ikawa hivyo, lakini uh, unajua ukishaingia ukisha hapo wamekulisha uh, uwezi enda kinyume na ule, ule mkono ambao umekulisha, so ni ngumu kwake. uh, I think alikuwa na more relevance wakati alikuwa as a, as a person akiwa na huru kutoa maoni na kufanya vitu ambavyo ukiona kabla aingia uh, uh, hapo alikuwa anatoa hoja nzuri sana alikuwa mtu ambaye kweli alikuwa mat, analeta matumaini kwa viongozi ambao uh, wana, wana, wakesho, ama wa, uh, 2027 kukiwa na uchaguzi. Lakini sasa vile ambavyo anafanya ana mambo yake, anaona ni kama tu ni mmoja wa wale wanasiasa, kwa sababu hata Ruto wakati alikuwa deputy president Uh, wakati wa Uhuru alikuwa anaongea vizuri, anatetea anajifanya kutetea Wakenya, alivyochukua uongozi akakuja akawa mbaya zaidi. Kwa hivyo ukishaungana ukisha nao ni ngumu kujitoa, umeingia kwenye system ready so kubadilika itakuwa ngumu kidogo. Uh, labda Morara bado kuna matumaini kidogo hapa na pale, tunamwangalia hatujui mwelekeo wake Sababu so, kuna maswali mengi pia kwenye mitandao, pesa natoa wapi, ina, inaendaje pale. So yeah, bado tukaona mda. Siasa unajua siku moja siku mbili kwa siasa ni kama mwaka, so mambo yanaweza yakabadilika kesho, kesho kutwa, na tukaona vile ambavyo mambo itaenda. Yeah, pengine tukikupa nafasi uwe katika ile uwezo wa kuweza kusema kuamua kipi ambacho ungeona kikibadilika Kenya kwa sasa kwa haraka, ni kipaumbele chako kingekuwa ni kipi? Nadhani kitu ya kwanza Kenya kwa sasa, kitu kinafaa kubadilika ni viongozi, wanafaa wasikue uh, wanakusanyika e, pamoja like, viongozi kama wewe ni mtu wa upinzani ubakie upinzani, watu wa serikali watu, watu wa serikali. Upinzani ukosoe serikali, serikali nayo ifanya kazi, sababu sasa Wakenya ndo wamekuwa upinzani wao, ndio wanakosoa serikali wanajaribu kubadilisha, sababu awa Awa, awa viongozi wetu sahi wote wote wako, wako ndani ya serikali ama wote wanataka kuwa ndani ya hiyo serikali, so Wakenya wameanza sasa kufanya kazi yenye upinzani ilikuwa inafaa kufanya, so hiyo ndio kitu cha kwanza. Hiyo inamaanisha sasa upinzani inabakia ku, kuangalia a, zile mipango serikali ilikuwa imesema imeweka itafanya, inabakia ina, ina, ina, ina, kuangalia kuhakikisha hizo mipango zimefanywa. Na kwa upande wako, ah, kwa upande wangu hiyo, ah, ah, hoja ambayo Walter amesema ni nzuri sana, wakati kunakuwa na sauti ya mwananchi kwa mfano bungeni. Um, unajua wabunge wasiingie wa na kufikiria kwamba ukiingana na serikali ndio utapata maendeleo. Kwa hivyo kuwe na independent minds. Mbunge aongee akosoe serikali wakati ambapo serikali inafanya makosa, wasimamie haki, wa, walinde katiba. Na pili ni mambo ya mambo ya ufisadi, inaumiza uchumi inarudisha nyuma maendeleo na inafanya nchi yetu waisongi mbele kabisa. Kwa hivyo tukawa na mtu ambaye ana kabisa ile bidii ya kupigana na ufisadi, nafikiri tunaweza endelea kama nchi, na pia tuwe na serikali ambayo inaheshimu sheria na ile organ tatu za serikali ambayo ni uh, idara ya mahakama uh, bunge na ofisi ya rais na executive ikuwe huru kila ofisi kuwe huru, ndiyo bunge iweze kuangalia oversight ya serikali kuu. Serikali kuu ifanye kazi na, na, na idara ya mahakama ilinde uh, haki ya kila mtu na kuhakikisha kwamba uh, justice imepatikana. Ime nafikiri tuka, tunaweza tukaendelea kama nchi. Ambapo mambo yamefikia kwa sasa, wauze nchi, kila mtu apewe shaa yake, yaondoke ama bado kuna matumaini? Kuna matumaini kuna matumaini. Unajua, inaweza ikachukua muda, lakini vile ambavyo nimesema, wakenya wamekasirika. Kuna hasira kila mahali, unaweza ukaiona kwenye mitandao. Ukiongea na watu nyumbani, unasikia hali sio nzuri. Kwa hivyo ukosefu wa vita haimaanishi amani, eh. kwa hivyo ni, ni, ni wakati serikali irudi nyuma, ijiulize maswali, wafanye the right thing, ama wangoje hiyo bomu ambayo ina, imetegwa ya hasira ilipuke mara moja, lakini nafikiri kuna matumaini kwa sababu watu wameamka, kila mtu anajua haki yao, watu wanajua uh, ku, ku, kutumia teknolojia ku, uh, kusoma, wamesoma, akili imefunguka, wanaona mbele na natumaini na, na, kwamba uh, suluhisho itapatikana na nchi itaweza kuendelea. Si mzuri ya kumalizia. Na hizo ni sauti za Wakenya ambao tunazungumza nao nchini Australia, wakitoa ya moyoni kuhusu inayoendelea nchini in kwao. Na mengi zaidi, ama kama ungependa kuchangia kwa makala haya, ama kama na pendekezo ya mada nyingine ya kujadili, unaweza kutuandikia kwa barua pepe, anwani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Na kwa makala haya na mengine mengi, tembelea y tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkoajuu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.